ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือครับ จอทีวีดับเองเมื่อปิดเปิดไฟ ลองหลายอย่างแล้วไม่หายครับ  (อ่าน 3387 ครั้ง)

ออฟไลน์ guipor

• *
ลองหลายวิธีแล้วไม่หายครับ
1. ใช้ปลั๊กรางแบบมี surge protection คิดว่าช่วยได้ แต่ไม่หาย
2. อ่านหลายๆกระทู้แนะนำว่าเปลี่ยนสาย hdmi ก็ไม่หาย แต่ซื้อแบบไม่แพงมา ยังปักใจเชื่อว่ามีปัญหาเพราะสาย hdmi

สิ่งที่ยิ่งปักใจเชื่อคือ เวลาเปิด-ปิดไฟในห้อง ทีวีที่ถูกเสียบด้วยสาย hdmi จะกระพริบหรือดับ 2-3 วินาที เมื่อถอดสาย hdmi ออก ให้ทีวีโชว์จอ ขาวดำ ซ่าๆ เปิด-ปิดไฟ กลับปกติไม่กระพริบหรือดับ 2-3 วินาที
รวมไปถึง avr ที่รับส่งเสียงด้วย hdmi เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าเอา rca-mini เสียบจากมือถือไป avr เปิด-ปิด ปกติครับ

อยากให้แนะนำสาย hdmi ราคาไม่สูงแต่ว่าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ครับ เพราะผมต้องใช้ 4 เส้นครับ
หรือแนะนำส่วนอื่นๆที่แก้ไขได้ตรงจุดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ newsmz3303

• Flat TV member
  • *
1. ใช้ปลั๊กรางแบบมี surge protection คิดว่าช่วยได้ แต่ไม่หาย
2. อ่านหลายๆกระทู้แนะนำว่าเปลี่ยนสาย hdmi ก็ไม่หาย แต่ซื้อแบบไม่แพงมา ยังปักใจเชื่อว่ามีปัญหาเพราะสาย hdmi

สิ่งที่ยิ่งปักใจเชื่อคือ เวลาเปิด-ปิดไฟในห้อง ทีวีที่ถูกเสียบด้วยสาย hdmi จะกระพริบหรือดับ 2-3 วินาที เมื่อถอดสาย hdmi ออก ให้ทีวีโชว์จอ ขาวดำ ซ่าๆ เปิด-ปิดไฟ กลับปกติไม่กระพริบหรือดับ 2-3 วินาที
รวมไปถึง avr ที่รับส่งเสียงด้วย hdmi เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าเอา rca-mini เสียบจากมือถือไป avr เปิด-ปิด ปกติครับ

อยากให้แนะนำสาย hdmi ราคาไม่สูงแต่ว่าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ครับ เพราะผมต้องใช้ 4 เส้นครับ
หรือแนะนำส่วนอื่นๆที่แก้ไขได้ตรงจุดก็ได้ครับ
ผมเคยเป็นครับ อาการนี้ เป็นทั้ง2เครื่อง
ผมเปลี่ยนสาย hdmi หายเลยครับ ผมใช้สายราคาถูกๆครับ
สงสัยต้องลองเปลี่ยนสายที่ละเส้นก่อนครับ หาสาเหตุว่ามาจากสายเส้นไหนกันแน่

• *

ผมเคยเป็นครับ อาการนี้ เป็นทั้ง2เครื่อง
ผมเปลี่ยนสาย hdmi หายเลยครับ ผมใช้สายราคาถูกๆครับ
สงสัยต้องลองเปลี่ยนสายที่ละเส้นก่อนครับ หาสาเหตุว่ามาจากสายเส้นไหนกันแน่

พอจะมีรูปหรือยี่ห้อไหมครับ พอดีผมลองเปลี่ยนแล้ว สงสัยยังไม่ใช่ เลยไม่รู้จะกซื้อยังไงแล้วครับ

นี่คือยี่ห้อที่ผมซื้อมาครับ
ซื้อมา 2 เส้น ไม่หายครับ เส้นล่ะ 200

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
ถูกสุดที่เคยใช้แล้วจอไม่กระพริบ ก็สาย Eco Flat HDMI ของ AVBestbuy เส้นละ 250 ครับ (0.9 เมตร)

ตอนนี้เหลือแต่ 1.8 เมตร 370
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=286_78_290_280&products_id=868

ตัวสายจะมีความกว้างและหนากว่าของ icon เยอะ
ของ icon ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร เคยใช้ 5 เมตร ต่อแล้วขึ้นจุดแดงๆ ลายทั้งจอ

ปัจจุบันเส้นหลักใช้ Kabeor L series 1.8 เมตร 2 เส้น ซื้อช่วงโปรลาซาด้าเส้นไม่ถึง 7ร้อยครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
+1 ให้ kaiboer l อีกเสียงครับ เปนสายที่คุ้มราคาที่สุดแล้วครับ เกาะ ลาซาด้าไว้ครับ ผมพึ่งได้มาเส้นละ 690 รวมส่วนลด ส่งฟรีครับ

• *
ขอบคุณมากครับ ผมหาได้แล้วในเน็ต โดนไปเส้นล่ะ 300 บาทครับ ยาว1.8เมตร เอามา 3 เส้น เส้นเน่าๆเส้นล่ะ 100-200 ที่ผ่านมือมา นับเป็นพัน เซงเลยครับ  [เศร้า]
ไม่มียี่ห้อครับ เส้นใหญ่อยู่ ตามภาพครับ (รูปแทน แต่เส้นเดียวกับที่คนขายส่งรูปให้)
[/url]

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
ขอบคุณมากครับ ผมหาได้แล้วในเน็ต โดนไปเส้นล่ะ 300 บาทครับ ยาว1.8เมตร เอามา 3 เส้น เส้นเน่าๆเส้นล่ะ 100-200 ที่ผ่านมือมา นับเป็นพัน เซงเลยครับ  [เศร้า]
ไม่มียี่ห้อครับ เส้นใหญ่อยู่ ตามภาพครับ (รูปแทน แต่เส้นเดียวกับที่คนขายส่งรูปให้)
[/url]

แล้วผลการใช้งานเป็นยังงัยบ้าง
อาการที่ว่าหายไหม
ภาพดีขึ้นไหม