ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับไปดู EG910t มาเปิดdemo fast7 อยู่ ทำไมดูแล้วภาพสั่นนิดๆ  (อ่าน 3289 ครั้ง)

ออฟไลน์ c8000

• Flat TV member
  • *
วันก่อนผมไปดูที่ห้างแฟชั่น  ดูทั้งที่โซนโรบินสัน แล้วก็ร้านlg ที่อยู่ชั้นบนสุด

คือผมไปยืนดู trailer fast7 ดูแล้วยังไงบอกไม่ถูก
ภาพมันสั่นๆนิดๆ  ไม่ราบรื่น  ดูแล้วไม่ประทับใจดังหวัง
หรือเป็นที่ demo ไม่ดีครับ

อีกอันก็ฉากเมืองยามค่ำคืน  ดูแล้วก็โอเค โชว์ท้องฟ้าสีดำ ตัดกับแสงนีออน
แต่ผมก็ยังไม่ประทับใจ   

มีฉากที่โชว์ ดอกไม้สะพรั่ง ตัดกับฉากหลังสีดำ นี่ล่ะ ที่ดูโอเค

อ้อแล้วทำไม ผมไม่ค่อยตกใจกับ ความดำ ที่เป็นจุดเด่นของรุ่นนี้
ผมรู้สึกว่า ดำมันจม มันมืดๆยังไงก็ไม่รู้  ดำมันเปื้อนๆ ยังไงบอกไม่ถูก

+++++++++++

คือผมตัดสินใจสุดท้ายละ กะเอารุ่นนี้ แต่พอดูตัวจริงแล้ว ยัง มึนๆตัวเอง
หรือว่าผมเคยชิน  และชอบแสงสีแบบ samsung
(ผมเคยซื้อตัว c8000เมื่อปี53 ได้) 

หรือมันเป็นปัญหาของรุ่นนี้ที่ภาพเคลื่อนไหวยังไม่ค่อยราบรื่น

หรือทางร้านยังปรับไม่เป็น  มันมีวิธีปรับให้ดีได้  หรือเปล่า

+++++++++++

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ตอนเปิด demo fast รู้สึกภาพดำจมๆ เหมือนกัน ไม่เเน่ใจอยู่ที่ไฟล์ หรือการปรับภาพรึเปล่า

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
คิดว่าเดโม กับ การตั้งค่าภาพที่ร้าน น่าจะตั้งโหมดสูงไว้ ทำให้ แสง สี ระดับสีดำดูเป็นอย่างที่ว่าครับ ส่วนภาพเคลื่อนไหว เนื่องจาก lg ยังทำระบบแทรกเฟรมภาพได้ไม่ดีเท่าที่ควร แต่สามารถปรับแบบ manual เองได้
เดี๋ยวรอผู้ใช้จริง หรือ " อีสาวอันตราย" มาตอบครับ เพราะแกเคยไปทดสอบรุ่น eg920t มาแล้ว น่าจะพอเทียบกันได้ อีกอย่างก็เป็นที่แนวภาพด้วยครับ samsung ก็คือ samsung , lg ก็คือ lg ปรับอย่างไรก็ไม่มีทางจะเหมือนกันได้ครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=194032.0

ลองอ่านที่ผมทดสอบ eg920t ดูครับ คำตอบของทุกคำถามอยู่ในนี้

ส่วนเรื่องสีถ้าชอบแบบsamsung.เป็นทุนเดิม ก็อาจจะไม่ชอบ lg รุ่นนี้ครับ

เพราะสีหลักๆของสองยี่ห้อนี้ต่างกันมากๆ

Lg จะออกไปทางสี. Fuji นวลๆ

Samsung จะออกแนว kodak ซึ่งมีความจัดจ้านมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2016, 10:10:45 am โดย อีสาวอันตราย »

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
ต้องไปขอรีโมทพนักงานมาปรับภาพดูครับ โหมดภาพที่เปิดกันในห้างมันมีไว้โชว์ ไม่ได้มีไว้ใช้ ... ทุกตัวปรับ vivid เร่งกันสุดฤทธิ์ เพื่อให้จอยี่ห้อตัวเองดูโดดเด้งขึ้นมา ถ้าไม่ปรับโหมดนี้จอจะดูมืดกว่าชาวบ้าน สู้แสงในห้างไม่ได้เพราะในห้างแสงไฟมันสว่างมาก

แนะนำลองปรับตามเว็บ rtings.com ครับ หลักๆก็ปรับไปเป็นโหมด expert2 แล้วปิดพวกเน้นขอบภาพ กับปรับภาพเคลื่อนไหวเองอีกที ผมไปเทสมาหลายห้าง ปรับจนคล่องมือละ ยังไม่ได้ซื้อซักที ไม่รู้รออะไร 55 (ผมมี flashdrive ที่ตัดไฟล์หนังฉากที่ดูบ่อยๆจนจำภาพได้ใส่เอาไว้ สำหรับเทสส่วนตัวครับ)

สัปดาห์ที่แล้วพึ่งไปเทสมาอีกรอบ คราวนี้ลอง 920t เสร็จแล้วก็เปิด 910t ต่อเลย พบว่าพวกไฟล์ 1080p นี่เปิดบน 910t ดีกว่าอย่างมีนัยยะ ผมให้ดีกว่า 20% เลยนะ จากแต่เดิมผมเคยเทสมาแล้วทั้งคู่ คิดว่าพอๆกันแต่ไม่เคยลองติดๆกัน พึ่งจะลองเทสพร้อมกันครั้งนี้เลยเห็นผลต่างชัดเจน ใจผมอยากได้ 4k แต่พอลองแล้วตอนนี้ต้องกลับมามอง 910 ใหม่ ถ้าไม่คิดจะเล่น 4k นี่ ผมว่าตัวนี้ภาพสุด ดีกว่า 920

ออฟไลน์ Hibino

• *
 [เท่ห์] ใช้มาได้ อาทิตย์กว่าละครับ ถูกใจมาก ห้องสวยขึ้นอย่างน้อย 20%

ใช้ดีมากครับ สวยถูกใจ ภาพชัด สีสวย ยังไม่เจออาการอะไร พวก action ภาพเคลื่อนไหว ก็จะมี judder บ้างครับ ตามที่ท่านๆด้านบนกล่าวไว้ครับ แต่ผมไม่ได้ตาเทพเลยไม่อะไรมาก ปรับโหมดแทรกภาพเป็น smooth มั้งครับ ยังไม่ได้ปรับอะไรเล่นเยอะเลยครับ ใช้เดิมๆอยู่

[กระโดด]

ออฟไลน์ Hibino

• *
ต้องไปขอรีโมทพนักงานมาปรับภาพดูครับ โหมดภาพที่เปิดกันในห้างมันมีไว้โชว์ ไม่ได้มีไว้ใช้ ... ทุกตัวปรับ vivid เร่งกันสุดฤทธิ์ เพื่อให้จอยี่ห้อตัวเองดูโดดเด้งขึ้นมา ถ้าไม่ปรับโหมดนี้จอจะดูมืดกว่าชาวบ้าน สู้แสงในห้างไม่ได้เพราะในห้างแสงไฟมันสว่างมาก

แนะนำลองปรับตามเว็บ rtings.com ครับ หลักๆก็ปรับไปเป็นโหมด expert2 แล้วปิดพวกเน้นขอบภาพ กับปรับภาพเคลื่อนไหวเองอีกที ผมไปเทสมาหลายห้าง ปรับจนคล่องมือละ ยังไม่ได้ซื้อซักที ไม่รู้รออะไร 55 (ผมมี flashdrive ที่ตัดไฟล์หนังฉากที่ดูบ่อยๆจนจำภาพได้ใส่เอาไว้ สำหรับเทสส่วนตัวครับ)

สัปดาห์ที่แล้วพึ่งไปเทสมาอีกรอบ คราวนี้ลอง 920t เสร็จแล้วก็เปิด 910t ต่อเลย พบว่าพวกไฟล์ 1080p นี่เปิดบน 910t ดีกว่าอย่างมีนัยยะ ผมให้ดีกว่า 20% เลยนะ จากแต่เดิมผมเคยเทสมาแล้วทั้งคู่ คิดว่าพอๆกันแต่ไม่เคยลองติดๆกัน พึ่งจะลองเทสพร้อมกันครั้งนี้เลยเห็นผลต่างชัดเจน ใจผมอยากได้ 4k แต่พอลองแล้วตอนนี้ต้องกลับมามอง 910 ใหม่ ถ้าไม่คิดจะเล่น 4k นี่ ผมว่าตัวนี้ภาพสุด ดีกว่า 920

ตามที่คุณ TheJia บอกครับเรื่องที่ปรับตาม web Ritings , เห็นใน้วปพูดเหมืนว่าบางส่วนไม่แนะนำให้ปรับตามอะไรสักอย่าง เพราะแต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน อะไรประมาณนั้น ซึ่งผมก็ยัง งงๆ ไม่ทราบพอจะช่วยอธิบายได้มั้ยครับ

• *
ขอบคุณมากครับผม สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ   [ปลื่ม]

• **

ตามที่คุณ TheJia บอกครับเรื่องที่ปรับตาม web Ritings , เห็นใน้วปพูดเหมืนว่าบางส่วนไม่แนะนำให้ปรับตามอะไรสักอย่าง เพราะแต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน อะไรประมาณนั้น ซึ่งผมก็ยัง งงๆ ไม่ทราบพอจะช่วยอธิบายได้มั้ยครับ

เราไม่ต้องไปยึดตามเว็บเขาทั้งหมดครับ ดูเป็นไกด์คร่าวๆ พวกปรับสีโดยละเอียดนี่ผมไม่ทำเลยนะ ใช้เวลาเยอะไป ไว้ซื้อมาจริงค่อยทำ ส่วนพวกปรับแสงผมก็ปรับตามแต่เร่งขึ้นหน่อยเพราะไฟในห้างมันแรง ในเว็บเขาปรับสำหรับนั่งดูที่ห้องที่คุมแสงไว้แล้ว หลักๆผมปรับแค่ตามที่บอกครับ โหมด expert กับปิดเน้นขอบ noise reduction อะไรที่ reduction ตัวช่วยทั้งหลายปิดหมด พวกอื่นๆนี่ผมก็ปรับตามใจชอบ ไม่เน้นถูกต้อง แต่เน้นถูกใจ

• *
คุณ TheJia ครับ
ที่คุณปรับภาพแล้ว   ภาพเคลื่อนไหว มันลื่นok มั๊ยครับ

ปล.คุ้นๆอยู่dgo แล้วก็คุ้นๆ เคยซื้อทีวีจากคุณใหญ่ เหมือนผมป่าวครับ
ตอนนั้นช่วงจัดงาน samsung นู่นปี 52 53

• **
ที่คุณปรับภาพแล้ว   ภาพเคลื่อนไหว มันลื่นok มั๊ยครับ

ปล.คุ้นๆอยู่dgo แล้วก็คุ้นๆ เคยซื้อทีวีจากคุณใหญ่ เหมือนผมป่าวครับ
ตอนนั้นช่วงจัดงาน samsung นู่นปี 52 53
ภาพเคลื่อนไหว บอกตรงๆผมยังปรับได้ไม่ค่อยถูกใจครับ แต่อาจจะยังไม่ชิน คือบางเว็บก็บอกให้ปิดไปเลยนะโหมดเพิ่มเฟรม บางอันก็ให้ลด de-judder แล้วเพิ่ม de-blur แทน อันนี้คงแล้วแต่ว่าชอบแบบไหน ทีวีตัวที่ผมใช้ปัจจุบันก็ไม่มีโหมดแทรกเฟรมครับ เพียงแต่มันเป็นพลาสมา, ทุกครั้งที่ไปลองจอ กลับมาเปิดกับจอที่บ้านก็ยังคิดว่าภาพเคลื่อนไหวที่บ้านดีกว่าอยู่นะ อาจจะยังปรับไม่เข้าที่

ส่วน dgo ผมไม่เคยซื้อทีวีจากคุณใหญ่นะครับ ทีวีที่ผมใช้เป็น plasma pana แต่ปีใกล้ๆกันครับ ผมซื้อปลายปี 2008

• *

ภาพเคลื่อนไหว บอกตรงๆผมยังปรับได้ไม่ค่อยถูกใจครับ แต่อาจจะยังไม่ชิน คือบางเว็บก็บอกให้ปิดไปเลยนะโหมดเพิ่มเฟรม บางอันก็ให้ลด de-judder แล้วเพิ่ม de-blur แทน อันนี้คงแล้วแต่ว่าชอบแบบไหน ทีวีตัวที่ผมใช้ปัจจุบันก็ไม่มีโหมดแทรกเฟรมครับ เพียงแต่มันเป็นพลาสมา, ทุกครั้งที่ไปลองจอ กลับมาเปิดกับจอที่บ้านก็ยังคิดว่าภาพเคลื่อนไหวที่บ้านดีกว่าอยู่นะ อาจจะยังปรับไม่เข้าที่

ส่วน dgo ผมไม่เคยซื้อทีวีจากคุณใหญ่นะครับ ทีวีที่ผมใช้เป็น plasma pana แต่ปีใกล้ๆกันครับ ผมซื้อปลายปี 2008

ขอบคุณครับผม  ผมยังลังเลเรื่องภาพเคลื่อนไหวนี่ล่ะ 
ปล ผมจำโลโก้ได้ เลยคุ้นๆ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member

ขอบคุณครับผม  ผมยังลังเลเรื่องภาพเคลื่อนไหวนี่ล่ะ 
ปล ผมจำโลโก้ได้ เลยคุ้นๆ

กัดฟันเล่น EG920t เลยครับ ภาพลื้นๆ  ได้ 4k

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

กัดฟันเล่น EG920t เลยครับ ภาพลื้นๆ  ได้ 4k

EG920T ถ้าเทียบ motion กับ led samsung C8000 หรือ plasma

EG920T จะเห็นอาการ judder การสั่นเบลอของภาพมากกว่าครับ

อย่างที่คุณ TheJia บอกเลยครับ ว่าถ้าดู plasma เป็นประจำ เวลาไปดู oled ที่ห้าง

ถึงแม้จะไม่ได้เอาทีวีตัวที่เราดูประจำมาวางเทียบข้างๆ แต่ก็จะสัมผัสได้ไม่ยากว่า motion ยังสู้ plasma ไม่ได้ครับ

motion resolution สูงสุดของ C8000 = 1080

plasma full HD 2008 = ไม่ต่ำกว่า 700

แต่  oled ทุกรุ่น motion resolution ทำได้สูงสุดเมื่อเปิดตัวช่วยแทรกเฟรมเต็มที่แค่ 600