ผู้เขียน หัวข้อ: TV แสงรั่วตามขอบทีวี...ช่างของศูนย์มาบอกไม่เป็นไร  (อ่าน 9700 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ผมใช้ทีวี LED TV 65"นิ้วของ LG ซึ่งใช้มา 4-5 เดือนละครับ พอดีเห็นในกระทู้ว่าขอบทีวีมีแสงรั่วสามารถเคลมได้ ทีวีผมก็มีแสงรั่วครับแต่ไม่มาก แต่ก็เห็นชัดครับเวลาปิดไฟหรือฉากหนังตอนมืดๆ มีคำถามว่า

1. ศูนย์ LG ส่งช่างซ่อมมาดูอาการที่บ้าน ช่างบอกว่า " เป็นทุกเครื่องครับของคุณนี่ถือว่ายังน้อยนะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอก เพราะเปลี่ยนอะไหล่มันก็ไม่มืดสนิทถ้าต้องการมืดให้ไปซื้อ Plasma หรือ Projector"

2. ธรรมดาทีวีเพื่อนๆ..พี่ๆเป็นกันมั้ยครับไอ้แสงรั่วตามขอบทีวีเนี่ย?

3. ถ้าผมยืนยัน นอนยันว่ายังไงต้องซ่อมและเปลี่ยนอะไหล่ให้ผม.....มันจะหายรั่วมั้ยครับ?

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2016, 02:32:55 pm โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
เท่าที่ผมได้ข้อมูลมานะครับ.... มันจะรั่วทุกเครื่องครับ แต่จะมากจะน้อย ก็ว่ากันไป การแก้ปัญหา บางเครื่องก็สามารถปิดเปิด led ได้ บางเครื่องก็ไปปรับค่าต่างๆในเมนูเรื่องภาพ ซึ่งใน lg รุ่นของคุณ ต้องไปดูว่าปรับอะไรได้บ้าง ข้อมูลเหล่านี้ ผมก็ได้จากเซลล์ที่ขายทีวี กับบางท่านที่ผมได้สอบถามมาในทีนี้ นะครับ ส่วนจะจริงมากน้อยแค่ไหน ก็ลองหาข้อมูลอีกที ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
1. ศูนย์ LG ส่งช่างซ่อมมาดูอาการที่บ้าน ช่างบอกว่า " เป็นทุกเครื่องครับของคุณนี่ถือว่ายังน้อยนะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอก เพราะเปลี่ยนอะไหล่มันก็ไม่มืดสนิทถ้าต้องการมือให้ไปซื้อ Plasma หรือ Projector"
ตอบ ถ้ารั่วมากก็ขอเปลี่ยนครับ edge led หรือ direct led เสี่ยงเรื่องแสงรั่วทุกตัว อยู่ที่รั่วมากหรือน้อย เปลี่ยนตัวใหม่แล้วอาจรั่วมากขึ้นหรือน้อยลง

2. ธรรมดาทีวีเพื่อนๆ..พี่ๆเป็นกันมั้ยครับไอ้แสงรั่วตามขอบทีวีเนี่ย?
ตอบ เป็นหมดครับ

3. ถ้าผมยืนยัน นอนยันว่ายังไงต้องซ่อมและเปลี่ยนอะไหล่ให้ผม.....มันจะหายรั่วมั้ยครับ?
ตอบ คำตอบตามข้อ 1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 02:40:14 pm โดย น้า sirota »

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
เรื่องแสงรั่วน่าปวดหัวครับผมเจอมาแล้วเปลี่ยนมาสามครั้งถึงได้ถูกใจรับได้แทบไม่มีแสงรั่วให้เห็นเลยถือว่าโชคดีของผมไปครับ ถ้ารับไม่ได้ดูแล้วไม่สบายใจเปลี่ยนเลยครับของไม่ใช่ถูกๆเอาใจช่วยให้ได้ของดีครับผม

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ถ้ารั่วในเกณฑ์ที่เรารับได้อยู่แล้วอย่าเปลี่ยนเลยครับ ดีไม่ดีเจอรั่วหนักกว่าเดิม

จอ IPS ของ LG มันจะเห็นแสงรั่วเยอะกว่าจอ VA เพราะระดับสีดำคือจุดอ่อนของจอIPS

จอ IPS จึงเหมาะกับห้องที่ไม่ได้ปิดไฟจนมืดสนิทมากกว่า

ฉากมืดๆและปิดไฟในห้องดูยังไงถ้าเป็น LED ก็เห็นแสงรั่วทุกเครื่องครับ อยู่ที่ว่าจะรั่วมากหรือรั่วน้อย

^
^
^
แต่ถ้ารั่วแบบสองรูปที่ผมลงนี้ เปลี่ยนเครื่องเลยครับ

นี่คือรั่วทั่วจอ หมอกลง ฟุ้งไปหมด จนไม่เหลือระดับความดำเลย

ขนาดถ่ายรูปตอนกลางวันที่แสงสว่างมากๆยังรั่วขนาดนี้ แล้วถ้าดูในห้องมืดปิดไฟจะรั่วทุเรศขนาดไหน?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 02:33:47 pm โดย หลั่งรวดเร็ว »