ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็ทเสียงยังไงให้ได้75dbครับ  (อ่าน 6907 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellguyer

• Edge LED TV member
Re: เซ็ทเสียงยังไงให้ได้75dbครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 09:25:33 am »
สงสัยอีกอย่างว่าในขณะที่เราทำการปรับจูนเราต้องปิดห้องไม่ให้มีเสียงภายนอกเข้าหรือป่าวเพราะเวลาเราเปิดแอปในโทรศ้พท์เข็มก็กระดิกไปตั้ง60กว่าๆแล้วครับยังไม่ได้เร่งเสียงตัว avr เลย
ของผมพยายามควบคุมห้องให้เงียบที่สุด ปิดกระจก ประตูกระจกหน้าบ้าน มีแค่เสียงนาฬิกาแขวนผนัง แล้วค่อยเซ็ทอ่ะครับ

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
Re: เซ็ทเสียงยังไงให้ได้75dbครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 12:41:04 pm »
สงสัยอีกอย่างว่าในขณะที่เราทำการปรับจูนเราต้องปิดห้องไม่ให้มีเสียงภายนอกเข้าหรือป่าวเพราะเวลาเราเปิดแอปในโทรศ้พท์เข็มก็กระดิกไปตั้ง60กว่าๆแล้วครับยังไม่ได้เร่งเสียงตัว avr เลย
ของผมพยายามควบคุมห้องให้เงียบที่สุด ปิดกระจก ประตูกระจกหน้าบ้าน มีแค่เสียงนาฬิกาแขวนผนัง แล้วค่อยเซ็ทอ่ะครับ
ใช้อุปกรณ์อะไรเซทอ่ะครับแอปในโทรศัพท์หรือเครื่องวัดแล้วผลเป็นไงบ้างครับเสียงดีขึ้นไหมครับถ้าไม่รบกวนจนเกินไปช่วยบอกหน่อยครับว่าตั้งโวลลุ่มไว้ที่เท่าไหร่เวลาเซทอ่ะครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ uht

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 03:57:29 pm »
นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับผิดถูกประการใดแนะนำได้
การset level คือการปรับgainให้ลำโพงแต่ละตัว เพื่อเวลาตอนพีคเสียงลำโพงจะไม่แป็ก พี้ยนแสบหูหรือเสียงพูดเบา เสียงeffect ดังเกิน

เอาแบบบ้านๆก่อนนะครับผมรู้แค่นี้^^
ปรับที่vol.ไหน ปรับที่ reference volume ครับ ในคู่มือavrน่าจะมีบอกแต่ละยี่ห้อตัวเลขไม่เหมือนกัน
ทำไมต้องที่ ref. vol. 75db เพราะการบันทึกเสียงหนังแต่ละเรื่องนั้น มีกฎว่าต้องบันทึกเสียงpeakที่สุดที่ 105db(ลำโพง l c r srr) 115db(sub)
75db ที่เราตั้งไว้จะเป็นเสียงของการสนทนา และเสียงรายล้อมกลางๆ ถ้าเป็นเสียงพวกระเบิดจะ+30db รวมเป็น105db ตรงนี้avrจะจัดการให้เราแล้วเมื่อฟังที่ref.vol.

สมมุติref.vol. ของผมเป็น0 ผมฟังไม่ถึงหรอกครับแค่เข้าใกล้ ประมาณ-10ถึง-5 เป็นเพราะสภาพห้อง คุณภาพของเครื่อง,ลำโพง

ปล. อย่าฟังกันดังเกินนะครับ ถนอมหูไว้^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 04:09:02 pm โดย uht »

ออฟไลน์ jericho

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 05:38:32 am »
ขออนุญาตถามครับว่าเราจะต้องถือ sound level meter ไว้นะจุดนั่งดูหนังใช่ไหมครับในขณะที่เราทำการเซทเสียง ขอโทษนะครับไม่มีความรู้เรื่องเซทเสียงเลยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 07:26:53 am »
การเล่นโฮมๆผู้ผลิตค่ายดังๆมีการค้นคว้าและทดสอบมากมายพอได้ข้อสรุปคือ
ถ้าเราสามารถวางลำโพงทุกแชลแนลรอบตำแหน่งนั่งฟังในระยะห่างเท่าๆกัน(เป็นวงกลม) ประสิทธิของลำโพงที่ขับโดยแอมป์avr(หริอปรี-โปร+แอมป์)ได้ตามมาตราฐาน เราก็คงไม่ต้องใช้ตัวเซ็ทเสียงของผู้ผลิตหรือ spl มาช่วยให้วุ่นวาย
นั่นหมายความว่าเราต้องมีห้องฟังโดยเฉพาะ ปัญหาส่วนใหญ่คือใครจะห้องใดห้องหนึ่งในบ้านหรือคอนโดๆลๆมาทำแบบที่กล่าวมา ส่วนใหญ่ก็เลือกเอาตามชอบใจว่าจะเอามุมไหนคือเลือกsystem แล้วจับยัดไปในห้องที่มี ปัญหาคือ1.สภาพห้องไม่ได้2.acousticไม่ได้ ผลคือเสียงแย่มาก เราจะแก้อย่างไรได้บ้าง
1.ใช้ตัวเซ็ทเสียงของผู้ผลิต -ใช้ได้แต่คุณต้องพยายามหาขาตั้ง วางทิศทางของไมค์ให้ถูก กำจัดเสียงรบกวนรอบข้างให้มากที่สุด
ตัวเลขที่เป็น + หลังการเซ็ทนั่นบอกถึงสิ่งที่เป็นปัญหาในแชลแนลนั้นๆ เพราะเครื่องมันชดเชยให้อยู่
2.ใช้ spl meter มี2 แบบที่เรามักอ่านเจอจากกูรูทั้งหลายคือ1.ซื้อมาเป็นแบบตัววัดโดยตรงราคา 2000 up 2.ใช้มือถือแปลงกายเป็นspl โดยการโลหดเอาจาก app. ปัญหาคือไม่ว่าจะใช้แบบใด คุณทำเป็นจริงๆไหม ความแตกต่างของการใช้แบบที่ 1 กับ 2 คือแบบที่ 2 ไม่มีทางวัดควาามดังของเสียงของซับวูฟฟเอร์ได้ใกล้เคียงกับความจริงเลยแม้แต่น้อย จะว่าไปแบบที่ 1 ก็แค่โอเคระดับนึง เพราะถ้าจะทำให้สมบูรณ์แบบจริงต้องใช้ spl meter ทุกแชลแนลไปตั้ง และมีเครื่องมือที่ใช้วัดพร้อมๆกัน เห็นไหมครับไม่ง่ายเลย แล้วเราจะทำอย่างไรดี
ส่วนตัวใช้การผสมประสานทั้งสองแบบคือตัวเซ็ทของผู้ผลิตวัดระยะ(ค่าdistance) ที่เหลือก็ใช้แท็บเล็ท วัดความดัง(levelที่80 เดซิเบล)
โดยตอนวัด ให้ยกแท็บเล็ทหรือมือถืออยู่ที่ระดับหน้าของเรา จบข่าว

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:30:00 pm »
ขออนุญาตถามครับว่าเราจะต้องถือ sound level meter ไว้นะจุดนั่งดูหนังใช่ไหมครับในขณะที่เราทำการเซทเสียง ขอโทษนะครับไม่มีความรู้เรื่องเซทเสียงเลยครับขอบคุณครับ

วางที่จุดนั่งฟัง ถูกต้องแล้วครับ