ผู้เขียน หัวข้อ: [Sony] ความแตกต่างของแต่ละโหมดภาพ  (อ่าน 1183 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
[Sony] ความแตกต่างของแต่ละโหมดภาพ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 04:07:11 pm »
ผมใช้ 43W800C อยู่นะครับ แต่คิดว่าโซนี่หลายๆ รุ่นคงคล้ายๆ กัน
ผมกำลังสงสัยว่าแต่ละโหมดภาพ เช่น Cinema Home, Cinema Pro, Animation, Game ฯลฯ มีความแตกต่างกันยังไงนอกจากค่าที่ตั้งมาให้
สมมุติถ้าผมเลือกปรับค่าพวก Color, Contrast และทุกค่าของโหมด Cinema Home และ Animation ให้เหมือนกันหมด ภาพที่ได้จะต่างกันไหม
พอดีเมื่อวานผมลองโหมด Animation กับ Game โดยปรับค่าทุกอย่างให้เหมือนกันหมด ผมรู้สึกนิดๆ ว่าโหมด Animation สีมันสดกว่านิดนึง แต่ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึเปล่า

มีใครพอรู้บ้างไหมครับว่าจริงๆ แล้วว่ามันความลับอะไรซ่อนอยู่ในแต่ละโหมดรึเปล่า (ค่าที่เรามองไม่เห็นหรือปรับไม่ได้)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: [Sony] ความแตกต่างของแต่ละโหมดภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 04:15:19 pm »
sony ต่อให้ตั้งค่าที่ภาพและ advance setting เหมือนกันหมด ภาพที่ได้แต่ละโหมดก็ยังต่างกันอยู่ดีครับ

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นภาพแต่ละโหมดจะต่างกันมาก

แต่สำหรับ sony จะต่างน้อยกว่ายี่ห้ออื่น เช่นโหมด game ขอบภาพจะคม สีดูเข้ม กว่าโหมด cinema ครับ แต่ไม่ได้ต่างมากมาย

โหมดสำเร็จรูปแต่ละโหมด มันมีค่าบางอย่างที่เราไม่เห็นได้ถูกเซตจากโรงงานโดยที่เราไม่สามารถปรับได้ครับ