ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับ avr Marantz กับ yamaha ครับ  (อ่าน 8660 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
รบกวนถามครับ avr Marantz กับ yamaha ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:54:20 am »
  ถ้าใช้ลำโพง klipsch ดูหนัง จับกับ avr-  Marantz  หรือ ยามาฮ่า ดีครับ แนวเสียงจะออกแนวไหนครับ

ออฟไลน์ Iamaoff

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนถามครับ avr Marantz กับ yamaha ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:26:48 am »
  ถ้าใช้ลำโพง klipsch ดูหนัง จับกับ avr-  Marantz  หรือ ยามาฮ่า ดีครับ แนวเสียงจะออกแนวไหนครับ

ฟังเพลงก็ไป marantz แต่ถ้าดูหนังก็ไปเน้น yamaha เลย
แต่ถ้าทำทั้งสองอย่าง ไปคบonkyoครับ  [yes]

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
Re: รบกวนถามครับ avr Marantz กับ yamaha ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 01:08:43 pm »
เข้าไปในเพจนี้ครับ home theater mania แล้วจะรู้ว่า ยามาฮ่า มันน่าเล่นไหม

ส่วนตัวถ้าถามผม avrจริงๆแล้วสร้างขึ้นมาเพื่อดูหนังครับ ไม่มีavrตัวไหนสร้างขึ้นมาเพื่อฟังเพลง ส่วนคุณชอบน่ำเสียงเวลาฟังเพลงคือผลพลอยได้
ใครบอกมาร้านซ์ออนเกียวดูหนังสู้ยามาฮ่าไม่ได้ ไปฟังมาใหม่นะครับ ยามาฮ่าถ้าไม่ใช้DSP เสียงก็ไม่แม่นยำเหมือนยี่ห้ออื่นนะครับ ยิ่งใช้DSP เสียงยิ่งมั่ว ออกไม่ตรงตามภาพนะครับ เป็นการจำลองเสียงหลอกๆอีก พละกำลังสำรองยามาฮ่าก็น้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ถ้าถามเรื่องการระบบซอฟต์แวร์ต่างๆภาพในเครื่องเรื่องการปรับตั้งค่าต่างๆ ตอนนี้มาร้านซ์ปรับได้ระเอียดและแม่นสุด
ส่วนออนเกียวจะได้เรื่องเทคโนโลยีเสียงที่ออกมาก่อนเพื่อน แต่การปรับก็หยาบกว่ามาร้านซ์พอควร

ไปศึกษามาใหม่นะครับ avr มาเพื่อดูหนัง แต่ที่คุณฟังเพลงแล้วชอบคือผลพลอยได้ ใครบอกมาร้านซ์เสียงอืดยืดยาดเวลาดูหนัง ไปดูตามเพจเครื่องเสียงต่างๆสิ่ครับ คนที่เล่นชุดเทพๆตอนนี้ใช้มาร้านซ์กันทั้งนั้น รวมทั้งสตูดิโอโชว์รูมระดับสูงในไทยเราก็ใช้มาร้านซ์ทั้งนั้น ขนาด คนเล่นHome cinema100% ยังใช้มาร้านซ์กันทั้งนั้น ลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ aoh1977

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 05:24:29 pm »
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ

ก่อนที่ผมจะเลือก avr ผมจะเลือกลำโพงก่อน  และเวลาที่ผมเลือกลำโพง  ผมจะเลือกลำโพงที่เน้นไปในทางฟังเพลงก่อน
ที่ผมเลือกลำโพงที่เน้นไปในทางฟังเพลงก่อนเพราะว่า  มันสามารถนำมาต่อยอดด้วยการดูหนังได้

แต่ถ้าลำโพงที่เน้นมาในทางดูหนัง  เวลาเอามาฟังเพลง  มักจะไม่ถูกใจหูผม

หรือถ้ามีงบมากหน่อย  ก็ใช้ลำโพง 2 ชุดซะเลย

ต่อมาหลังจากเลือกลำโพงได้  การเลือก avr จะเป็นเรื่องง่าย 

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 07:03:25 pm »
เข้าไปในเพจนี้ครับ home theater mania แล้วจะรู้ว่า ยามาฮ่า มันน่าเล่นไหม

ส่วนตัวถ้าถามผม avrจริงๆแล้วสร้างขึ้นมาเพื่อดูหนังครับ ไม่มีavrตัวไหนสร้างขึ้นมาเพื่อฟังเพลง ส่วนคุณชอบน่ำเสียงเวลาฟังเพลงคือผลพลอยได้
ใครบอกมาร้านซ์ออนเกียวดูหนังสู้ยามาฮ่าไม่ได้ ไปฟังมาใหม่นะครับ ยามาฮ่าถ้าไม่ใช้DSP เสียงก็ไม่แม่นยำเหมือนยี่ห้ออื่นนะครับ ยิ่งใช้DSP เสียงยิ่งมั่ว ออกไม่ตรงตามภาพนะครับ เป็นการจำลองเสียงหลอกๆอีก พละกำลังสำรองยามาฮ่าก็น้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ถ้าถามเรื่องการระบบซอฟต์แวร์ต่างๆภาพในเครื่องเรื่องการปรับตั้งค่าต่างๆ ตอนนี้มาร้านซ์ปรับได้ระเอียดและแม่นสุด
ส่วนออนเกียวจะได้เรื่องเทคโนโลยีเสียงที่ออกมาก่อนเพื่อน แต่การปรับก็หยาบกว่ามาร้านซ์พอควร

ไปศึกษามาใหม่นะครับ avr มาเพื่อดูหนัง แต่ที่คุณฟังเพลงแล้วชอบคือผลพลอยได้ ใครบอกมาร้านซ์เสียงอืดยืดยาดเวลาดูหนัง ไปดูตามเพจเครื่องเสียงต่างๆสิ่ครับ คนที่เล่นชุดเทพๆตอนนี้ใช้มาร้านซ์กันทั้งนั้น รวมทั้งสตูดิโอโชว์รูมระดับสูงในไทยเราก็ใช้มาร้านซ์ทั้งนั้น ขนาด คนเล่นHome cinema100% ยังใช้มาร้านซ์กันทั้งนั้น ลองคิดดูครับ

ใช้ ยามาฮ่า อยุ่ถึงกับ สตั้นไปเลย ฮาๆ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:39:02 pm »
marantz รุ่นใหม่ๆ ดูหนังดีครับ เสียงดุ โยนเสียงแม่น บรรยากาศรอบตัวดีมาก

เมนูปรับเซตเสียง และระบบต่างๆ ละเอียดดีครับ

ลองไปหาฟังดูครับ ส่วนถามว่าฟังเพลงดีไหม ไม่เคยเปิดเพลงฟังเลยครับ

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 12:20:40 am »

ใช้ ยามาฮ่า อยุ่ถึงกับ สตั้นไปเลย ฮาๆ

ไปลองมาร้านซ์ให้ดีก่อนครับ ผมก็สตั้นครับเมื่อได้ลองมาร้านซ์ เสียงยามาฮ่าดูหนังผมว่ามันไม่ค่อยจะแม่นเท่าไร dspก็จำลองเสียงหลอกๆ ไม่ตรงตามจริง การปรับเชิงลึกก็ไม่ค่อยละเอียด

ที่สำคัญ avrทุกยี่ห้อ ไม่มีแนวเสียงของการฟังเพลงครับ เขาสร้างมาเพื่อดูหนังคอนเสริตลัวนๆ ส่วนที่ฟังเพลงแล้วชอบนั่นคือน้ำเสียง เป็นสิ่งที่พลอยได้

ออฟไลน์ somchai2124

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:07:38 am »
marantz รุ่นใหม่ๆ ดูหนังดีครับ เสียงดุ โยนเสียงแม่น บรรยากาศรอบตัวดีมาก

เมนูปรับเซตเสียง และระบบต่างๆ ละเอียดดีครับ

ลองไปหาฟังดูครับ ส่วนถามว่าฟังเพลงดีไหม ไม่เคยเปิดเพลงฟังเลยครับ

รบกวนสอนการปรับจูนfmหน่อยครับ เสียงไม่ออกเจอแต่ภาษาอังกฤษครับ ช่วยด้วยครับเจ้านาย ปล.sr60078iy[

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:40:35 am »
ผมก็สงสัยแบบ งงๆเพราะผมใช้ออนเกีย;ในห้องนอนกับยามาฮ่าในห้องนั่งเล่น ออนเกียวในห้องนอนโยนเสียงแม่นยำชัดเจนดี ต่างกับในห้องนั่งเล่นที่ใช้ยามาฮ่า ในหนังเรื่องเดียวกัน ยามาฮ่าบรรยากาศดูหนังมันโอบล้อมเพราะ dsp แต่ทิศทางมันไม่ชัดเจนแบบฟ้องตำแหน่งลำโพง เลยคิดว่าลำโพงมันล่องหน คราก่อนโพสไปว่า ยามาฮ่าสู็ออนเกียวไม่ได้ โดนสาวก ยามาฮ่า มาว่าเอา  เสียดายเชียงใหม่ไม่มี marantz ให้ลอง

ออฟไลน์ witoon924

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 02:15:01 pm »
พอดัเลยกำลังคิดจะเปลี่ยนavrเป็นยามาฮ่าพอดีเจอกระทู้นี้คิดหนักเลยครับส่วนตัวใช้onkyo525+klipsch  quintet vอยู่เสียงที่ได้การโยนแชลแนลแม่นยำดีเสียงพูดอิ่มชัดเจนดีบรรยากาศรายล้อมพอควรฟังเพลงไม่ขี้หร่สงสัยต้องลองฟังมาร้านก่อนแต่ราคามาร้านรุ่นใหม่นี่ค่อนข้างโหดทีเดียวขอบคุนที่มีกระทู้นี้ขึน้มาครับเเลยได้อ่านความเห็นคนเคยเล่น [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 05:36:09 pm »
ขอตอบอีกหน่อยละกัน จริงๆว่าจะไม่พิมอะไรละ ส่วนตัวผมใช้ avr รุานท๊อบมาหลายยี่ห้อละครับ เน้นว่า "ใช้" นะครับ แต่ละยี่ห้อมันมีดีในตัวของมัน ระบบไหนที่ไม่ดีก็ไม่ต้องไปเปิดมันครับ ถ้าลำโพง เส้นสาย มันแมทกัน แล้วเราเซตอัพให้ถึงให้ดี ยํ้า "ให้ดี" มันฟังดีหมดครับ ผมพูดคร่าวๆ แค่นี้ละกัน ผมเล่นมาร่วมสิบปีละ เอาเป็นว่าผมผ่านสถานะการแบบนี้มาก่อนละกันครับ แต่สุดท้ายทุกคนก็จะลองให้รู้ด้วยตัวเองครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 06:34:06 pm »
 ผมใช้ ยามาฮ่า v371 มันดูหนังทิศทางไม่ได้เรื่องสู้ avr sony ตัวก่อนไม่ได้เลย แล้วกลองเปลี่ยน  ปัจจุบันใช้ a820 มันก็ดีกว่าตอนใช้ 371 แต่ผมก็ชอบดูหนังจาก ออนเกียว 3400 ในห้องนอนอยู่ดี เสียงทิศทางมันชัดคนละเรื่องเลย  เอาเป็นว่าใครอยากได้ ยามาฮ่า a820 เอา ออนเกียว 3700 มาแลกผมไปได้เลยครับ ของอยู่เชียงใหม่  ผมเองก็เล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่อายุ 14 ปัจจุบัน 37 เครื่องเสียงตัวแรกก็ sansui  ตอนนี้ใช้ ออนเกียว ยามาฮ่า และชุดฟังเพลง denon ปลั๊กไฟ ปลั๊กผนังผมใช้ wattgate สายลำโพง เวโรซิต้า รุ่นเล็ก และรุ่นทอป ก่อนหน้านี้ก็ทำร้านเครื่องเสียงรถยนต์แข่งชิงถ้วย เรื่องเซตอัพค่นี้แมันพื้นๆ สำหรับผม หูใครหูมันละกันนะ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 07:26:37 pm »
ผมใช้ ยามาฮ่า v371 มันดูหนังทิศทางไม่ได้เรื่องสู้ avr sony ตัวก่อนไม่ได้เลย แล้วกลองเปลี่ยน  ปัจจุบันใช้ a820 มันก็ดีกว่าตอนใช้ 371 แต่ผมก็ชอบดูหนังจาก ออนเกียว 3400 ในห้องนอนอยู่ดี เสียงทิศทางมันชัดคนละเรื่องเลย  เอาเป็นว่าใครอยากได้ ยามาฮ่า a820 เอา ออนเกียว 3700 มาแลกผมไปได้เลยครับ ของอยู่เชียงใหม่  ผมเองก็เล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่อายุ 14 ปัจจุบัน 37 เครื่องเสียงตัวแรกก็ sansui  ตอนนี้ใช้ ออนเกียว ยามาฮ่า และชุดฟังเพลง denon ปลั๊กไฟ ปลั๊กผนังผมใช้ wattgate สายลำโพง เวโรซิต้า รุ่นเล็ก และรุ่นทอป ก่อนหน้านี้ก็ทำร้านเครื่องเสียงรถยนต์แข่งชิงถ้วย เรื่องเซตอัพค่นี้แมันพื้นๆ สำหรับผม หูใครหูมันละกันนะ
ดูเหมือนพี่จะเข้าใจเจตนาในการตอบกระทู้ของผมผิดนะครับ ผมขอโทษด้วยครับ ผมตีความจากที่พี่ตอบนะครับ