ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม atmos กับ bdแม่สาย  (อ่าน 2040 ครั้ง)

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
ถาม atmos กับ bdแม่สาย
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 11:41:33 am »
ถามหน่อยครับ bdแม่สายแผ่น80บาท ที่ตอนเลือกเสียงมี atmos ถ้ามีavrที่รองรับสามารถเล่นเสียงatmosได้เลยป่าวคับ คือถ้าavrรองรับแค่truehd ก้จะdownmixลงมาหรือครับ หรือจิงๆแล้วเป็นแค่ตัวเลือกจากแผ่นแท้ต้นฉบับไม่สามารถเล่นได้จากแผ่นแมาสายครับ

ตัวอย่างจากแผ่นแม่สาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 11:44:21 am โดย noom03 »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ถาม atmos กับ bdแม่สาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:19:50 am »
..กระทู้นี้เห็นนานแล้วไม่มีใครตอบ ช่วยตอบละกัน ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ ช่วยๆ กันไป.

ผมใช้ Onkyo 717 แต่ก็ศึกษาเรื่อง atmos ได้นิดหน่อย

ถ้าจะฟังระบบ Atmos ท่านต้อง setup Mic ด้วยระบบ Atmos ครับ เสียงจึงจะออกข้างบน ถ้าไม่เซ็ทเสียงจะเป็นระบบสูงสุดที่ไม่ใช่ Atmos เช่น TureHD

...เหมือน 7.1 ต่อแบบ Bi amp แต่ setup mic แบบธรรมดา เสียงก็เป็น 7.1 ธรรมดา ไม่ใช่ Biamp

...สรุป คือ AVR ต้องรองรับ Setup Mic เสียงจึงจะเป็น atmos หรือ Bi amp ตามที่ต้องการครับ.

...แผ่นแม่สายหรือแผ่นแท้ เสียงก็คงออก Atmos เหมือนกัน(ถ้าเสียงไม่ออกคงขายไม่ได้) แต่เสียงแยกชัดเจนเหมือแผ่นแท้หรือเปล่า หรือคุณภาพสมกับราคาผมก็ไม่รู้นะ.

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 07:55:57 am »
..กระทู้นี้เห็นนานแล้วไม่มีใครตอบ ช่วยตอบละกัน ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ ช่วยๆ กันไป.

ผมใช้ Onkyo 717 แต่ก็ศึกษาเรื่อง atmos ได้นิดหน่อย

ถ้าจะฟังระบบ Atmos ท่านต้อง setup Mic ด้วยระบบ Atmos ครับ เสียงจึงจะออกข้างบน ถ้าไม่เซ็ทเสียงจะเป็นระบบสูงสุดที่ไม่ใช่ Atmos เช่น TureHD

...เหมือน 7.1 ต่อแบบ Bi amp แต่ setup mic แบบธรรมดา เสียงก็เป็น 7.1 ธรรมดา ไม่ใช่ Biamp

...สรุป คือ AVR ต้องรองรับ Setup Mic เสียงจึงจะเป็น atmos หรือ Bi amp ตามที่ต้องการครับ.

...แผ่นแม่สายหรือแผ่นแท้ เสียงก็คงออก Atmos เหมือนกัน(ถ้าเสียงไม่ออกคงขายไม่ได้) แต่เสียงแยกชัดเจนเหมือแผ่นแท้หรือเปล่า หรือคุณภาพสมกับราคาผมก็ไม่รู้นะ.

ขอบคุณมากคับ หลังๆหนังที่ริงรับatmosมีเยอะขึ้น เครื่องก้เริ่มถูกงทุกวัน น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:12:16 am »
แผ่น admos หาก เครื่องรองรับ จะตัดสู่ระบบ atmos แต่หาก เครื่องไม่รองรับ จะขึ้น fotmat true hd ครับผม