ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ android box ภาพกระตุก (โมเสก/ค้าง)  (อ่าน 6696 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Flat TV member
  • *
หากตั้งกระทู้ผิดห้องขออภัยด้วยครับ ต้องการขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ผมมีเคสอยู่ว่า ดูทีวีผ่าน android box โดยใช้แอพ FWIPTV และ Seed IPTV โดยกล่องเชื่อมต่อผ่าน WiFi ดูช่องกีฬาทรู หรือช่องอื่นๆ ผมจะเจอปัญหาภาพเป็นโมเสก หรือภาพค้างไปเลย และมักจะเจอในช่วงเวลาค่ำ 21.00 และช่วงเช้า 7.00 อยากขอปรึกษาพี่ๆว่า ปัญหาเกิตจากอะไร อินเตอร์เน็ค (ลองทั้ง LAN และ WiFi), กล่อง android box , Apps ที่ใช้ดู , Server ของ Apps ที่ใช้ดู และจะมีวิธีการแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง

หากผิดกฎกติกาสามารถลบกระทู้ และขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: ขอความช่วยเหลือ android box ภาพกระตุก (โมเสก/ค้าง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 08:47:49 am »
1.ทดลองเล่น app iptv จากโทรศัพท์หรือtabletดูว่า มีอาการเหมือนกับที่พบใน android box ไหม(ถ้าเป็นด้วย ก็ตัดปัญหาเรื่องกล่องเสียไปได้เลย)
2.ลองสอบถามทาง App ที่ท่านใช้ ว่ามีความผิดปกติกับเครือข่ายอินเตอร์เน็ตที่ท่านใช้หรือไม่(ส่วนใหญ่ทางผู้ให้บริการ app จะแจ้ง ถ้าเขาไม่ปกปิด)
3.ลองเปลี่ยนผู้ให้บริการ App IPTV ดูครับ
*ถ้าใช้ wifi ลองโหลด app ชื่อ "wifi analyzer" มาจับค่าดูครับ ว่าตำแหน่งที่ตั้งเครื่องมีความเข้มสัญญาณดีไหม(ควรติดลบน้อยที่สุด ในโซนสีเขียวยิ่งดี)