ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกให้หน่อยครับ AVR TX-NR838 (มีลำโพงอยู่แล้ว) กับ HTIB Onkyo HT-S7705  (อ่าน 1886 ครั้ง)

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
คิดไม่ออก บอกไม่ถูก กำลังเลือกและชั่งใจระหว่าง
1.ซื้อ AVR TX-NR838 ได้แต่ AVR กับ
2.ซื้อชุด HTIB Onkyo HT-S7705 ได้ชุดลำโพงเพิ่มมาอีกด้วย ,AVR ก็ไม่ได้ขี้เหร่เป็น 7.2 เหมือนกัน
ราคาห่างกันไม่มาก กับส่วนต่าง 4,000.- โจทย์ผมคือมีชุดลำโพง Home Theatre อยู่แล้ว (ชุด Jamo S626 + Whalfedal SPC12 Ultracube) เลยขอคำแนะนำในการตัดสินใจเลือกหน่อยครับว่าอันไหนคุ้มกับการลงทุนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ ooaadd

• LCD TV member
  • **
เป็นผมเลือก 838 ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

- ถ้าคิดเล่นระบบเสียง atmos เลือก 7705 ( สเปคเดียวกับ 636 ) เพราะมีลำโพง atmos แถมมาแล้วติดตั้งในตัวคู่หน้าครับไม่ต้องไปนั่งหามาเพิ่ม จบเบ็ดเสร็จแต่ลำโพงเสียงงั๊นอาจไม่สะใจ
- ถ้าคิดเล่นระบบ true hd/dts hd เลือก 838 เพราะกำลังหนักแน่นอิ่มกว่าหน่อยนึงถ้าฟังออก ( แต่ผมฟังไม่ออกเมื่อเทียบกับ 636คือๆคล้่ายๆกัน ) หรือจะเล่น atmos ก็ตามก็ต้องหาลำโพงมาเพิ่มเติม 2 ตัว เพื่อติดตั้งบนเพดานอยู่ดีครับ
สรุป  ถ้ามีลำโพงชุดใหญ่แบบนี้ผมเลือก 838 แล้วหาลำโพง atmos เพิ่ม 2 ตัวเพื่อติดเพดานครับ คุ้มกว่าได้เสียงที่ดีด้วย

ออฟไลน์ Jin

838 ครับ

ออฟไลน์ patboon10

• Flat TV member
  • *
เล่นมัน 838 เลยดีกว่า...อิอิ...

ออฟไลน์ maxxx

avr ของ 7705 น่าจะเทียบเท่าแค่ ซีรีย์ 6xx เอง ซึ่ง 838 เหนือกว่าเยอะ ทั้งกำลังขับ และเสียง

ส่วนลำโพง in the box ของ 7705 ดูแล้วยังไงก็ไม่น่าจะสู้ ลำโพงเดิมที่คุณมีเลยนะครับ

เอางี้แล้วกัน ถ้าเลือกว่ารุ่นใหม่ สวยงาม ไม่เน้นเสียง เลือก 7705

แต่ถ้าเลือกเสียง แล้วต่อยอดไปได้อีกไกลกว่า เลือก 838 มาขับชุดลำโพงเดิมครับ

ปล ผมว่าคนเคยเล่นแยกชิ้นมาแล้ว เล่น in the box จบยากครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

ออนเกียวรุ่นใหม่กำลังมาครับเสียงดีกว่าเดิมครับ ภาคอนาลอค ใช้ c คุณภาพสูง ชิบถอดเสียง ดีกว่าเดิม
http://www.onkyousa.com/Products/prod_class.php?class=Receiver&source=globalnav