ผู้เขียน หัวข้อ: สาย HDMI งบ 2000 +/-  (อ่าน 12850 ครั้ง)

ออฟไลน์ noykrub

• *
สาย HDMI งบ 2000 +/-
« เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 08:30:52 pm »
ผมอยากได้ สาย hdmi ยาว 1 m ในงบ 2000+/- ที่มองไว้คือ
1. สาย hdmi ของ LCD รุ่น Jericho
2. สาย HDMI ของ Audioquest รุ่น Forest

คำถามคือ
1. ทั้งสองรุ่นนี้ ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ ช่วยฟันธงให้เลยครับ ผมมีประสบการณ์น้อยมาก
2. มีรุ่นอื่นที่ดีกว่าสองรุ่นด้านบนในงบประมาณ 2000+/- แนะนำไหมครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noykrub

• *
Re: สาย HDMI งบ 2000 +/-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 06:49:32 am »
อีกรุ่นที่น่าสนใจคือ ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1anniversary v2.0 ทั้งสามรุ่นนี้ช่วยฟันธงให้หน่อยครับว่าเลือกตัวไหนดี

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 09:57:06 am »
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1182 เพิ่งเอาเส้นนี้มาลอง ดีกว่า jericho ครับ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:09:18 am »
ระบบเล็กๆ ของผม ใช้ palic ส้มครับ กับ ไม่ได้รับอนุญาต hdml 0 กะ 1 ครับผม ก็ เอาตามกำลังทรัพย์ มุมมองผม hdmi มีผลค่อนข้างน้อย ครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:00:30 am »
ที่ตอนท้ายบอกมุมมองของผมคิดว่าสายhdmi มีผลต่อsystemน้อย
คิดเหมือนผมเป๊ะ(เมื่อก่อนผมใช้audioquest pearl คู่กับสายคุณภาพดีอีกเส้นจำยี่ห้อไม่ได้)
ผมเล่นแบบ htpc มีการ์ดจอแยก วิธีต่อคือเอาเส้นที่ดีกว่าต่อจากคอมๆเข้า avr yamaha rx-a3010
ภาพก็เนียนดี เสียงก็โอเค
อาทิตย์ก่อนมีคนลงขายสายhdmi wireworld silver starlight 5.2รุ่นนานแล้ว(2009 ของใหม่ราคประมาณ 7,000บาท)ขายมือสองราคา
2,500 บาท มีน้องนิสัยดีบอกพี่ จัดเลย ถ้าพี่ใช้แล้วไม่ต่างจากเดิมทั้งภาพและเสียง ผมซื้อต่อพี่เต็มราคาที่พี่ซื้อ
เราก็คิด(นานมากไม่ได้ เดี๋ยวไม่ทัน) ไม่มีไรเสียนี่หว่า โทรไปจอง ของยังอยู่ ก็ส่งมา(มีตำหนิที่หัวนิดหน่อย เขาเลยลดให้อีกเหลือ 2,000 ถ้วน)
รับของเปิดมา มีกล่องแพ็คอย่างดี สายดูมีสง่าราศรีสมราคามากๆเหมือนเข็มขัดหรูๆ
ว่าแล้วก็ลองต่อ แทนpearl โดนย้ายไปต่อจาก avr เข้าทีวี
ด้านภาพ 1.สีดำ กับสีเทา แยกชัดเจนมาก(ผมใช้ led 50 นิ้วของแอลจีเป็นแค่ 1080พี)สีทุกสีสวยขึ้น รายละเอียดมีความลึก ตื้น ง่ายๆเลนหน้าเวปlcd ที่เป็นตัวหนังสือสีแดง พอเปลี่ยนสายแล้วเราจะเห็นมันนูนออกมาชัดมาก แล้วเวลาดูหนังที่เราเห็นทุกอย่างที่เป็นโลหะจะดูสุกสกาว สวยขึ้นชัดเจน อันนี้เป็นแต่บางส่วน
ด้านเสียง(เป็นอะไรที่ผมไม่เคยเชื่อ ยิ่งกว่าเจ้าของกระทู้อีกมั้งครับ)
หนังเรื่อง 007 ภาคล่าสุด ตอนยังไม่ใช้5.2 ผมต้องเร่งทุ้มแหลมที่3010 ไปที่ +2.5 จึงจะพอดูสนุก แต่พอเปลี่ยนสายhdmi เราไม่ต้องไปเร่งอะไรอีกเลย แถมเสียง ฟังดูมีความต่อเนื่องมากกว่าด้วยครับ
มาฟังสองแชลแนลกันบ้าง ลืมบอกทุกท่านไปตอนผมซื้อสายเส้นนี้ ผมบอกน้องแม็ค คนที่แนะนำว่า ขอให้ภาพมีความแตกต่าง โดยเฉพาะความเงา สวยที่เพิ่มขึ้น
ผมแฮปปี้แล้ว อย่างอื่นถือเป็นของแถม กลับมาลองฟัง 2 แชลแนล เปิดโหมด pure direct ในไฟล์ที่คุ้นและความดังเท่าเดิม ผลคือเบสมาจากไหนครับนี่ มาแบบเสียงดี ไม่ได้บวมหรือคราง นั่นหมายความว่าเราสามารถไม่ต้องเปิดดัง เราก็ได้ยินเสียงครบ(ทุกวันนี้เปิดดังสุดคือ -30 แต่ถ้าอยากฟังเบา -43 ก็มาครบ)
ปล.ที่ผมร่ายทุกอย่างยืดยาว อยากขอบคุณผู้ผลิต ทุกคนที่เกี่ยวข้อง ทำให้ผมเสพในสิ่งที่เป็นความสุขมากและผมยังเชื่อว่า นอกจาก สาย hdmi wireworld
ยังมีสายยี่ห้ออื่นอีกหลายแบรนด์ที่ทำได้ดีไม่แพ้กัน  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Gongg

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:21:26 am »
 [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 01:56:02 pm โดย Gongg »

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:36:53 am »
เวอร์
 hdmi มันเป็นสัญญาณดิจิตัลซื้อของแพงๆมาต่อแล้วคิดไปเองว่าดีขึ้นรึเปล่า  มีแต่พวกตาเทพ  มโนว่าสีอิ่มขึ้น

ถ้ามันมีผลต่อคุณภาพจนทำให้สี pixel ต่างออกไปมันต้อง blind test ได้แล้วสิ  แต่นี่ไม่เห็นมียี่ห้อไหนกล้าทำเลย

ครับตอนแรกผมก็ไม่เชื่อครับ แต่มันมีผลจริงๆ แต่ผมก็ไม่ได้ไปลงทุน ซื้อสายแพงๆเวอร์ๆนะครับ เอาแค่พอประมาณ

ปล.พาลิกส้ม ตอนนี้เป็นเขียวละ ตัวนั้นภาพดีนะครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 01:12:49 pm »
เวอร์
 hdmi มันเป็นสัญญาณดิจิตัลซื้อของแพงๆมาต่อแล้วคิดไปเองว่าดีขึ้นรึเปล่า  มีแต่พวกตาเทพ  มโนว่าสีอิ่มขึ้น

ถ้ามันมีผลต่อคุณภาพจนทำให้สี pixel ต่างออกไปมันต้อง blind vได้แล้วสิ  แต่นี่ไม่เห็นมียี่ห้อไหนกล้าทำเลย

อยากให้ท่านลองดูครับ เอาไม่ต้องแพงก็ได้ เช่น Kaiboer L Serie ราคา 900  ผมสั่งจาก ลาซาด้า ภาพออกเนียลๆ ไม่คม ไม่สว่างเท่าสาย ของ lcd แต่ รายละเอียดหน้าคนนี่เห็นขึ้นชัดเจนเลย สีก็ออกสดกว่า ออกแนวเข้มๆ ต่างสายแถมแบบเห็นได้ชัด แฟนไม่รู้เรื่องพวกนี้ ดูทีวีทุกวันพอเปลี่ยนก็มาทัก ว่าทำไมภาพมันเปลี่ยนไป อยากให้ไปลองดูนะครับ เปลี่ยนจาก avr ไป tv ก็ได้

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 02:22:59 pm »
แนะนำ Kaiboer L Series เหมือนกันครับ

ซื้อมานานละ ตอนมีโปรลดราคาสุดๆ จากลาซาด้า เหลือเส้นละราวๆ 7 ร้อย ตอนนี้ใช้อยู่ 3 เส้น

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 03:22:32 pm »
HDMI ใช้มาหลายยี่ห้อหลายรุ่น จนตอนนี้แทบสิ้นเนื้อประดาตัวแล้วครับ [ปาดเหงื่อ]

audioquest ควรเริ่มเล่นรุ่นที่มีส่วนผมสมของเงิน ตั้งแต่ cinamon เป็นต้นไป
พวกรุ่น pearl forrest  จะไม่โดดเด่นเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นในราคาเดียวกัน
ยี่ห้อนี้(ตั้งแต่รุ่น cinamon ขึ้นไป) ให้ภาพจะออกแนว filmlook เม็ดสีเข้มข้น หนักแน่น ภาพดูจริงจัง
ถ้าเป็นรุ่น vodka จะเด่นมากในแง่ contrast และความแวววาวของสีที่มีแสงตกกระทบ พวกผิวคนที่มีเม็ดเหงื่อ
รถยนต์ก็จะเหมือนขัด wax เคลือบสีมาจนเงาวับ และไล่gray scale ได้ดีมากๆ ไล่ขาว-->เทา-->ดำ เด่นกว่ายี่ห้ออื่น
สำหรับภาพยี่ห้อนี้จะเหมาะสมกับการใช้งาน plasma มากกว่า LED ครับ
เสียงเด่นที่เสียงกลาง กระชับ ควบแน่น เสียงขึ้นbodyเป็นรุปเป็นร่างกึ่งสามมิติได้ง่าย แรงปะทะ จังหวะโคนเสียงเด่น

ไม่ได้รับอนุญาต เคยใช้แต่รุ่น O ภาพ เด่นที่ความสว่างสูงมากๆ contrastสูง การไล่เฉดสีออกไปโทน DIGITAL
รายละเอียดพวกขอบวัตถุจะคมชัดมากๆเมื่อเทียบกับสายในราคาระดับเดียวกันหรือแพงกว่า
เหมาะกับLED และ projector มากกว่า plasma ครับ
เสียงออกแนวดิบๆ เนื้อเสียงติดสากๆเล็กน้อย โดยรวมเด่นเรื่องภาพมากกว่าเสียง
ยี่ห้อนี้ดีตรงเอาไปเทรดเปลี่ยนเป้นรุ่นสูงขึ้นได้โดยเพิ่มค่าใช้จ่ายตามราคาส่วนต่าง

jericho  ให้ภาพที่สีสันฉูดฉาด สด แปร๋น ขอบภาพดูคม แต่มวลภาพจะค่อนข้างบอบบางหน่อย
เสียง จะติดบาง ไม่ค่อยเนื้อหนัง แหลมจะสากๆ เบสมีปริมาณไม่มาก แต่มีเรี่ยวแรงและแรงปะทะค่อนข้างดี
ยี่ห้อนี้ดีตรงรับประกันตลอดชาติครับ เสียเปลี่ยนได้้เรื่อยๆ

VELOCITA MILANO V ความสว่างสูงพอๆกับ ไม่ได้รับอนุญาต 0 ภาพนวล+เนียน ภาพมีมวลหนา มีเนื้อหนัง
แต่ภาพจะออกแนว digital มากๆ เนื้อสีจะติดชืดๆหน่อยไม่ค่อยเข้ม
เสียงมีเนื้อหนัง นวล หนา เบสเยอะ

kaiboer L series การไล่เฉดสีไม่ถึงกับแม่นยำนัก รายละเอียดปานกลาง แต่ให้ภาพที่มีมวลหนาดูมีเนื้อหนังมาก
ทำให้ภาพมีความเป็นตัวสูง เนื้อสีเข้มข้น ใช้กับ plasmaจะเสริมมวลภาพให้ดีขึ้นภาพดูมีมวลสารเด่นขึ้น
ใช้กับ LED ก็เกลี่ยภาพได้เนียน
เสียงเบสหนา เสียงกลางใหญ่ แหลมไม่ละเอียดนัก โดยรวมเสียงใช้ได้ แต่ไม่โดดเด่นครับ

ล่าสุดเพิ่งได้ wireworld silver starlight มาใช้ รุ่นนี้ให้ภาพที่อิ่ม เนียน การไล่เฉดสีถูกต้องมากๆ
เนื้อสีจะมีความโปร่งอยู่ในตัว ไม่เข้มเกินไป ไม่อ่อนเกินไป ทำให้ดูสบายตามากๆ
บุคลิกมีความเป็นกลางมากที่สุดในบรรดาทุกยี่ก้อที่ลองมา ไม่ติดไปทางfilmlook และไม่ติดโทน digital
เสียงให้total balance ดี ไล่ความถี่ต่ำสุดไปสูงสุดได้อย่างราบเรียบไม่มีสะดุด มีความละเมียดละไมไหลลื่น
ปราศจากซึ่งความกระด้างทั้งในเนื้อเสียงและเนื้อภาพ

จอภาพตัวหลักๆผมใช้ plasma panasonic VT60 ตัวนี้ค่อนข้างsensitive กับสิ่งแวดล้อมทั้งอุปกรณ์และกระแสไฟฟ้า
จึงเห็นความแตกต่างได้ง่ายเวลาเปลี่ยนสาย เปลี่ยน player ครับ
ทีวีตัวรองก็จะมี LED LCD กับ PLASMA อีกอย่างละตัวสองตัว คุณภาพก็ลดหลั่นกันมา
เอาไว้ใช้ทดสอบผลลัพธ์ที่แตกต่างกันในหลายๆรูปแบบความเหมาะสม

ส่วนตัวผมเอง ผมขอบอกเลยว่า ผมชอบแนวภาพของ kaiboer L series
ชอบมากกว่าสายที่แพงกว่ากันเกินสิบเท่าตัวอย่าง audioquest vodka หรือ wireworld silver starlight อีกครับ
ไม่ใช่เพราะ kaiboer มันดีเลิศกว่าสายเส้นละหมื่น แต่ที่ผมชอบเพราะ kaiboer มันให้บุคลิกบางอย่าง
ที่สายยี่ห้ออื่นไม่สามารถให้ได้ ซึ่งมันตรงกับความต้องการของผมพอดีครับ

สายแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อก็จะมีบุคลิกที่ต่างกันออกไป ไม่จำเป็นต้องใช้สายแพงก็ได้
ขอให้เลือกแนวภาพและเสียงให้เหมาะสมกับที่เราต้องการครับ

ความแตกต่างของผลลัพธ์ที่ได้บางดีก็ขึ้นอยุ่กับความสามารถในการจำแนกของบุคคลนั้นๆด้วยครับ
บางคนแยกได้ชัดเจน บางคนเห็นความต่างน้อย หรือบางคนไม่เห็นความแตกต่างเลยก็มี
บางทีผมก็ยกอุปกรณ์ไปทดสอบที่บ้านเพื่อนๆคนอื่นด้วยครับ
ส่วนมากจะทดสอบสาย HDMI สองสามเส้น ให้เพื่อนดูภาพ โดยเปิด content เดียวกันประมาณ ๕ นาที
แล้วก็เปลี่ยนสาย จนครบทุกเส้น โดยที่ไม่บอกเพื่อนว่าสายเส้นไหนราคาเท่าไหร่ หรือยี่ห้ออะไร
ส่วนมากเพื่อนก็จะบรรยายบุคลิกของสายนั้นได้ออกมาตรงตามๆกัน
เส้นที่ผมเห็นว่าใช้แล้วสีจืด เพื่อนมันก็ก็บอกว่าเส้นนี้สีแม่งจืดมากๆ ไม่รู้จะดูไปทำไม ใช้แล้วไม่ชวนให้มองเลยงี้ ๕๕๕๕
ส่วนเพื่อนผมที่แยกความแตกต่างไม่ออกก็มีหลายคนครับ แต่ก็ยังคุยกันได้ดี
ผมกับเพื่อนก็ทดลองนั่นนี่เพิ่มเติมแล้วเพื่อนยังไม่เห็นต่างก็ขำกันไปว่า จะซื้อสายแพงๆมาทำไมเนี่ย ๕๕๕๕๕๕

มันเป็นเรื่องของศาสตร์และศิลป์ซึ่งแต่ละคนย่อมมีความเห็นต่างกันออกไปครับ
ถ้ามีเงินมาก ใช้ของแพงๆ ถึงไม่เห็นความแตกต่าง แต่ใช้แล้วมีความสุขก็ใช้ไปเถอะครับ
ถ้ามีเงินน้อย แต่เป็นคนที่สามารถเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน ก็อย่าไปซื้อสายแพงเกินฐานะของตนเลยครับ
เลือกสิ่งที่เหมาะสมกับตัวเรา ที่เราใช้แล้วมีความสุขนั่นแหละครับ คือ สิ่งที่ดีที่สุดแล้ว

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 06:33:40 pm »
 [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 01:57:14 pm โดย Gongg »

ออฟไลน์ Modaim

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 08:40:18 pm »
มาม่า HDMI กำลังจะกลับมาอีกเหรอเนี่ย
มันหายไปจากวงการมานานหลายปีแล้วนะครับ
 [เขย่า]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 09:05:01 pm »
ผมเคยใช้ทั้ง Jericho และ Audioquest Forest ครับ(และได้เคยใช้ Audioquest Cinnamon และ Chocolate ด้วยครับ)
ความทนทาน,ประกัน - ดีคนล่ะแบบ jericho ได้ประกันดี ส่วน Audioquest ได้คุณภาพการผลิตที่ปราณีต(ตัวบ.AQ คุยไว้แบบนั้น)
ตัวสาย -  jericho ดีกว่า สายและกริปจับดีกว่า Forest(ถ้าจะให้ดีพอๆกันต้อง Cinnamon ขึ้นไป)
ลักษณะภาพ - Jericho จะออกสว่าง สีฉูดฉาด(อาจจะรู้สึกมากเกินไปดูซ้ำ) ส่วน Forest ถ้าใช้กับ plasma ภาพจะออกดิบๆ ดูแห้งแล้ง ดูแล้วรู้สึกไม่ค่อย
มีชีวิตชีวา แต่ถ้าใช้กับ LED TV เนื่องจากทีวี LED สีจะจัดจ้านกว่า plasma ตัวสาย forest ทำอะไร LED ไม่ได้เลย(ทุกวันนี้ Forest ก็ใช้กับ W804 อยู่)
(ผมจึงคิดว่า plasma นั้นไวต่อการเปลี่ยนแปลงระบบต่างๆมากกว่า LED ไม่ว่าจะเป็นสายHDMI สายไฟ ตัวกรองไฟ หรือกระทั่งปลั๊กไฟ)

ถ้าท่านจะซื้อสาย HDMI สักเส้นนึง แนะนำให้ซื้อของดีๆหน่อยครับ เพราะถ้าไม่เอาเรื่องภาพมาเทียบกันว่าต่างหรือไม่ต่าง แต่สิ่งที่ได้คือความทนทานครับ
สมัยก่อนเพราะคิดว่าสายถูกๆก็พอ เลยลงทุนไปพันกว่าบาทกับสาย 3 เส้น(เส้นล่ะ4xx ร้านอมรฯ) ปรากฎว่าสัญญาณภาพและเสียงติดๆดับๆ
ผมก็เลยลองถอดสาย forest จากเครื่อง plasma มาลองใช้(ใจจริงแถบอยากจะเขี่ยมันทิ้งอยู่แล้ว) วันนั้นจนวันนี้ 3ปีแล้วครับไม่เคยเจอปัญหาอีกเลย

ถ้าจะให้แนะนำเปรียบเทียบกันในการซื้อขอเป็น Jericho(1ม. 2,190) กับ Cinnamon(1ม. 2,295บ.) ดีกว่าครับ คุณภาพสายและวัสดุดีๆพอกัน
มีการใช้ส่วนผสมของเงินในระดับเริ่มต้นในการนำสัญญาณเหมือนกัน(forest เป็นแค่ทองแดง ต้องเปรียบเทียบกับ Hitman)
ถ้า 2 ตัวนี้ ผมเชียร์ Audioquest Cinnamon ครับ

ออฟไลน์ dick

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:06:46 pm »
โปรดใช้วิจรณญาณ

การทำฟาร์มเห็ด ทำให้ความสามารถในการแยกความแตกต่างของสายHDMI ลดลง

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 08:18:53 am »
 [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 01:57:47 pm โดย Gongg »

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 09:05:06 am »
ถกเถียงกันเป็นที่สนุกสนาน ผมเชื่อว่าหลายท่าน ถ้าเข้ามาอ่านจะได้ประโยชน์ในประสพการณ์ถ่ายทอดออกมาทางความคิดของพวกเราอย่างแน่นอน
ที่เข้ามาอีกรอบจะบอกว่า สายhdmi มีความสำคัญมากๆนะครับ ทั้งภาพและเสียงเลย เพราะมันเป็นต้นทาง คุณภาพของภาพและเสียงจะดีหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวนี้แหละ
ถามผู้รู้บอกว่าลักษณะสายคุณภาพดี อยู่ที่ตัวนำว่าทำจากอะไร ยิ่งราคาสูงยิ่งดี แล้วการพันคู่สายภายในก็สำคัญ สายจากเมืองจีนหรือสายราคาถูก เนื่องจากผลิตเยอะ(เพื่อเป็นสายแถมให้กับทีวี) คุณภาพถ้าใครรับได้ก็แล้วแต่ความพอใจ
ผมเสียดายที่กระทู้ดีๆแบบนี้มีคนอ่านแค่ สามร้อยกว่าคนเอง ผิดกับเรื่องทีวีที่มีคนเข้ามาหาความรู้มากกว่าเป็นร้อยเท่า
ปล.อยากให้มีคนตั้งกระทู้เรื่องการซื้อทีวี(พอดีผมทำไม่เป็น)ผมและเพื่อนๆจะได้เข้ามาถกเถียงกันอีก ที่สำคัญจะเป็นประโยชน์มากๆกับคนที่เพ่งเล่นใหม่ๆแต่อยากได้รับข้อมูลหรือความรู้เกี่ยวกับการเลือกซื้อทีวี(ที่มีคนสนใจเยอะมาก) [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tigermao

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 09:28:40 am »

สาย HDMI ผมว่าเลือกที่คุณภาพ พอควรจะดีครับ.. ใช้ทนและสวยงาม แต่แพงเวอร์ ก็ไม่ใหว

ใคร ที่คิดว่าใช้แล้ว ภาพดีขี้นมาก ต้องลอง ให้คนอื่นสลับดูความ โดยไม่บอกดูซิว่าแยกออกมั๊ย

ส่วนเรื่อง  สัญญาณดิจิตัล  ไม่ตางกันหรอก ครับ ผมมีสายเส้นมาก มีที่ซื้อมา แถมมา มีได้จากจาก MAC PRO อีก 1 เส้นใช้ สลับไปมาๆ มั่วไปหมด

ยอมรับว่าแยกไม่ออก เลยแต่ละเส้น

ถ้า  สัญญาณดิจิตัล มันต่างกัน อยางนั้น โหลดหนังจาก 3BB หรือ TRUE มันคงได้หนังชัดเสียงดีต่างกัน ซิครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 09:51:52 am »
 [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 01:57:30 pm โดย Gongg »