ผู้เขียน หัวข้อ: ฉายโปรเจคเตอร์แล้วแสงมันจ้าเกิน ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 4550 ครั้ง)

ออฟไลน์ tourcom

• Flat TV member
  • *
ไปสอยโปรเจคเตอร์มาครับ benq w2000 พอเปิดดูตอนปิดไฟห้อง แสงสว่างจ้ามากๆเลยครับ เหมือนเปิดไฟในห้องเลย สว่างไปหมดทั้งห้อง บรรยากาศโรงหนังไม่ค่อยดีเลย ดูไปดูมาเหมือนจะแสบตานิดๆด้วยครับ จะมีวิธีตั้งค่าอย่างไรบ้างไม่ให้มันลดคุณภาพของภาพลงครับ (ตอนนี้ผมใช้โหมด eco smart อยู่แล้วครับ)
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Projector2home

• Full LED TV member
ลองปรับค่าเป็น Cinema Mode ไม่ก็ User Mode แล้วลด brightness ลงมาครับ

• *
ลองปรับค่าเป็น Cinema Mode ไม่ก็ User Mode แล้วลด brightness ลงมาครับ

ลดแล้วนะครับ แต่พอลด brightness ก็ทำให้คุณภาพลดลงเลยครับ ประมาณว่าสีเทากับสีดำแยกกันไม่ออกครับ [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Gongg

• *
ใช้โหมด eco ธรรมดารึยังครับ

• *
ใช้โหมด eco ธรรมดารึยังครับ
ลองปรับดูแล้วครับ สงสัยต้องเปิดไฟหรี่ดูละครับทีนี้  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
ลดค่าในอัตราส่วนที่เท่าๆกัน ปกติอยุ่กึ่งกลาง ก็ลดลงมาเท่าๆกัน มีภาพมาให้ดูไม่ครับ ว่าสว่างแบบไหนครับ ใช้เครืองเล่นอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2016, 04:16:59 pm โดย nikom2008 »

• *
ลดค่าในอัตราส่วนที่เท่าๆกัน ปกติอยุ่กึ่งกลาง ก็ลดลงมาเท่าๆกัน มีภาพมาให้ดูไม่ครับ ว่าสว่างแบบไหนครับ ใช้เครืองเล่นอะไร

ขอบคุณครับ ไว้จะลองดูครับผม
ปล.มันแสบตาตรงซับไตเติลน่ะครับ ใช้คอมเปิดครับผม

ออฟไลน์ taxiindy

• LCD TV member
  • **
ปรับโหมดEco แล้วแสงยังสว่างมากเกิน เป็นที่สภาพห้องมีแสงท้อนไหมครับ
อาจจะต้องปรับสภาพห้องโดยการทาสีดำด้านหรือใช้วัสดุที่เก็บแสง
ช่วย หรือลองอีกวิธีลงทุนไม่ถึงพันบาท ลองหา ND Filter มาปิดทีาหน้าเลนส์ครับ

• *
ปรับโหมดEco แล้วแสงยังสว่างมากเกิน เป็นที่สภาพห้องมีแสงท้อนไหมครับ
อาจจะต้องปรับสภาพห้องโดยการทาสีดำด้านหรือใช้วัสดุที่เก็บแสง
ช่วย หรือลองอีกวิธีลงทุนไม่ถึงพันบาท ลองหา ND Filter มาปิดทีาหน้าเลนส์ครับ
nd filter น่าสนใจครับ
ขอบคุณครับ