ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1แสน บวกได้นิดหน่ิย อยากได้ชุดดูหนังแบบสนุกที่สุด แนะนำตัวไหนครับ  (อ่าน 5737 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
avr ตัวใหญ่  ลำโพง 5 ตัว กับ เพดานอีก 2 เอาแค่นี้ก่อนครับ sub ใช้ตัวเดิมไปก่อน

ถ้าเอา 120000 มาแชร์ค่า sub ด้วย อย่างอื่นมันก็จะด้อยลงหมด

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

เล็งชุด ลำโพงกับ avr ไหนไว้ละครับ ลองฟังหรือยัง

ยังคงแนะนำให้เล่น avr รุ่นใหญ่ๆ ไว้ก่อนอย่างที่เคยบอกไว้ครับ
จับคู่กับลำโพง sat เช่น TL1600 เป็นต้น และหาคู่หน้าตั้งพื้นสักคู่ ตย. Polk TSX440T ก็จะได้ 5.1.2 แล้วครับ
หาซับตัวเก่ามาพ่วงด้วย ก็จะได้ 5.2.2 เลย
แล้วค่อยอัพลำโพงเซ็นเตอร์กับซับในภายหลัง

คหสต. ลำโพงเซอร์ กับที่เพดาน ผมว่ามันใช้งานน้อย(แต่ไม่ใช่ไม่สำคัญนะ) ใช้ลำโพง sat ก็พอแก้ขัดได้ครับ
ในภายหลัง ถ้าท่านอัพลำโพงเซอร์ ตย.Polk R150 ก็โยก ลำโพง sat ไปเป็นเซอร์แบค 7.1.2 หรือแขวนเพดานก็กลายเป็น 5.1.4 ไปเลย ถ้า avr ที่ใช้เป็นรุ่นใหญ่...

แต่ถ้าท่าน ไม่ชอบลำโพง sat อยากได้แยกชิ้นแบบครบชุด ก็แน่นอนว่าตัว avr ก็ต้องหดลงแน่นอน
ไปที่ร้าน ก็จะได้เจอชุดยอดนิยมอย่าง Polk RTi, Elac และอื่นๆ ก็ลองฟังดูครับ เสียงดีติดใจแน่นอน...
แต่อย่างที่บอกไว้ข้างบน ลำโพงเซอร์กับลำโพงเพดาน ลดไปใช้รุ่นรองๆ ได้ครับ เพื่อนำส่วนต่างไปเพิ่มที่อื่นอย่างเช่น avr หรือ ซับ
หรือถ้าเป็นไปได้ ก็ลองฟังรุ่นราคาเริ่มต้นดูทั้งชุดดูก่อน แล้วค่อยให้ทางร้านค่อยๆ เปลี่ยนทีละชิ้น ฟังความต่างดู บวกลบตังค์ไปด้วยในตัว

ตัว avr ผมขอไม่แนะนำของ Onkyo ทั้งตัว 646 และ 747 ครับ เหตุผลคือมันไม่มี Multi Ch. Pre Out (หรืออย่างน้อยแค่ Front ก็ยังดี)
แต่ถ้าท่านชอบเสียงของ Onkyo ก็จัดไปครับ
ลองดู Marantz เริ่มที่ NR-1606 หรือ SR-5010 ครับ
ส่วน Yamaha รู้สึกว่าตัว A850 จะไม่รองรับ dtsx มั้งครับ ลองเช็คดูก่อน...
ลองดูยี่ห้ออื่นๆ ด้วยก็ดี
ถ้าเอาแค่ atmos อย่างเดียว ของรุ่นก่อนหน้า ราคางามๆ หลายตัวเลยครับ

ทั้งหมดนี้น่าจะจบได้ในงบแสน ส่วนงบลับที่เหลือก็เอาไว้สำหรับเส้นสายต่างๆ ค่าติดตั้ง เช่นจ้างช่างแขวนลำโพง เดินสาย หรือเปลี่ยนเครื่องเล่นใหม่

หรือจะลองดู ลำโพงมือสอง ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ออฟไลน์ alfred77

• Flat TV member
  • *
AVR แนะนำ yamaha 1050
SUb เน้น ดีๆ ไปเลยครับ เท่าที่งบมีเลยครับ ไม่งั้นไม่จบครับ ผมใช้ JL อยู่ครับเสียงดีใช้ได้เลย

นอกนั้น ตามที่งบเหลือเลยครับ เน้นสวยก็ ลำโพง sat ถ้าเน้นเสียง ก็ตั้งพื้นครับ ในงบที่เท่ากัน ตั้งพื้นเสียงดีสุดครับ

ยังไง หนังสนุกอยู่ที่เนื้อเรื่องครับ ต่อให้เสียงเทพ จอเทพ หนังไม่สนุกก็ดูไม่สนุกอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ mario555

มาขอตามดูห้องนี้ครับจะจบที่ชุดไหน [ปลื่ม]
"ลำโพง"ถ้าได้แนวเสียงแล้วดูมือสองก็ดีครับ ประหยัดดีเผื่อไว้ค่าเส้นสายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 11:51:42 am โดย mario555 »

ออฟไลน์ Jin

ห้องจากจอถึงจุดนั่งคือ 3 เมตรใช่ไหมครับ แล้วกว้าง 5 เมตร จุดนี้ดี ด้านกว้าง 5 เมตร ทำให้มิติเสียงบรรยากาศหลุดได้ดีครับ

คำตอบของชุดคือ 5.1.2 ครับบ น่าจะเหมาะสมที่สุด โดยงบเน้นไปที่ center + subwoofer ครับให้นํ้าหนักส่วนนี้เยอะ ๆ ถ้ากันงบไว้แสนก็ให้จัดชุดให้ลงแสนครับ

ส่วนที่ + เพิ่มได้ให้ไปลงกับอุปกรณ์ เส้นสาย ขาตั้งลำโพงเป็นต้น เพื่อให้ไม่เกินงบครับ

AVR ให้หาที่มี ปรีเอ้าไว้ก่อน คือรุ่น ค่อยไปทางสูงจะมีหมด เพราะอนาคต ถ้าคุณอยากอัพพาวเวอร์จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเยอะ ที่นี้โจทย์คุณคือแบบนี้ คุณไปหาข้อมูลชุด

ลำโพง AVR ให้เขากับแนวเสียงที่คุณต้องการได้เลยครับ 

ปล. ถ้างบตันจริงๆ ให้ตัดลำโพงบนหัวออกก่อนครับ ไว้มีค่อยติดทีหลังได้ครับผม แต่ให้หา AVR ที่รองรับมาก่อนครับ

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ โดยเฉพาะคุณ Sander
สังเกตุไม่มีใครแนะนำ klipsch เลย ไม่น่าเล่นหรอครับ เห็นหลายๆที่บอกเป็นลำโพงดูหนังที่ดี แต่ฟังเพลงห่วย ไม่ร้เจริงเท็จอย่างไรครับ
เห็น elac ออกตัว debut มาราคาไม่แรง เคยมีใครได้ลองไหมครับ ดีไม่ดีอยางไร
ส่วนตัวผมไม่ชอบ Polk เท่าไหร่เพราะจากที่เคยฟังลำโพงในรถของเจ้านี้เสียงไม่ไปในแนวทางที่ชอบ แต่ไม่เคยฟังำโพงบ้านแล้วเอามาดูหนัง สงสัยต้องหาลอง

แต่ทีนี้เริ่มงง บางคนว่าเน้น center กับ sub บางคนว่า จัด คู่หน้า อันนี้ไม่ทราบว่าจะเอนไปทางไหนดีครับ

ลำโพงทั้งชุดจำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัย series เดียวกันไหมครับ หรือจับผสมมั่วๆได้เลย
เช่น
AVR ของ Yamah หรือ Pioneer
center ของKEF
คู่หน้า ELAC หรือ Martin Logan
 เซอราว Klipch
sub JL
ประมาณนี้จะไหวไหมครับ

หรือถ้าเพื่อนๆพี่ๆมีงบแค่นี้จะซื้ออะไรรุ่นไหนบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Jin

ถ้าจะเอาชุด set ลำโพง 5 ตัว ผมว่าขยับไปเล่น bookshelf (วางหิ้ง) ก่อนได้ครับ ลำโพง 2 คู่จากนั้นหา center ยี่ห้อเดียวกันแต่รุ่นสูงขึ้นหน่อยก็ได้ครับ จากน้้นก็ลงที่ sub กับ avr ถ้ามีเวลาผมแนะนำให้ค่อยๆจับมือสองเอาครับ ลองดูนะครับ ที่เหลือก็ตามโจทย์ที่ผมตอบไว้ข้างบนนั่นแหละครับ

ปล. ทำไมผมไม่แนะนำยี่ห้อ เพราะแต่ละคนการรับรู้เสียง หรือเสียงที่ตัวเองชอบไม่เหมือนกันครับ อยากให้ลองทำการบ้านจุดนี้เยอะๆครับ

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีอีกครั้งครับ

เรื่อง Klipsch Rf-52 ตอนใช้กับชุดฟังเพลง ต้องบอกว่า สำหรับเพลงช้า อาจจะด้อยกว่าเพื่อนอยู่บ้าง แต่กับเพลงร็อคเร็วๆ เด่นมากเลยครับ
บางท่านที่ได้ฟังกับแอมป์หลอด กลับบอกว่าได้ผลที่ต่างออกไปและน่าสนใจ ซึ่งผมยังไม่มีโอกาสได้ฟังครับ...
ลำโพงราคาหลักพัน ก็ต้องบอกว่าไม่ธรรมดาครับ อยู่ที่ว่าจะ matching กันอย่างไร แต่นี่สองหมื่นกว่า แล้วจะไม่ดีได้อย่างไร....

เรื่องการ mix ลำโพงนั้นไม่มีข้อห้ามใดๆ ขึ้นอยู่กับท่านเลยครับ
ข้อดีของคนเรา ใช้ไปสักพักก็ชิน...

เรื่อง เซ็นเตอร์ คู่หน้าและซับ นั้นขึ้นอยู่กับความเชื่อและแนวความคิดส่วนบุคคลครับ...

AVR, Int. amp, ลำโพงวางหิ้งและลำโพงตั้งพื้น อย่างไรกันดี

ถ้าให้ผมจัดชุดที่ผมชอบให้ ท่านก็ต้องซื้อให้ผมแล้วละครับ... ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณ คุณ Jin และ Sander นะครับ
ดูท่าทางผมคงต้องทำการบ้านหาฟังเยอะขึ้นหน่อยละ

ปกติพวกร้านอย่าง Piy... หรือ Hi...Sty..  เข้าไปขอลองฟังแบบเปลี่ยนไปเปลี่ยนมานี่เค้าโอเคไหมครับ
หรือควรไปปร้านไหนดีครับ รบกวนแนะนำเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ