ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ Himedia H8 ใช้งานสักระยะ Wifi ที่จับได้หาย  (อ่าน 15997 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: อาการ Himedia H8 ใช้งานสักระยะ Wifi ที่จับได้หาย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 11:16:58 am »
เหรอครับ..คนขายบอกผมมา ผมเองกำลังจะซื้อH8อยู่. ตอนนี้เริ่มลังเลแล้ว อย่างนี้สรุปว่า H8 ใช้กับwifi true ไม่ได้หรือครับ. [โขก]

เห็นจขกท.เทสเล่นผ่านสายแลน เล่นได้ดี

ถ้าต่อสายแลนเล่นได้ก็ซื้อได้เลยครับ แต่ถ้าต้องใช้ไวไฟคงต้องรอไว้ก่อน คิดว่านะ  :)

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
Re: อาการ Himedia H8 ใช้งานสักระยะ Wifi ที่จับได้หาย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 12:59:53 pm »
เท่าที่ผมลองทดลองหลายอย่างกับจขกท ผมคิดว่า ตัวwifi ของ himedia อาจจจะมีปัญหาครับ เพราะผมลองตั้งค่าwifiหลายอย่างแล้วก็ไม่หาย แต่อุปกรณ์อื่นต่อเน็ตได้ปกติดี ลองเสียบสายแลน ไม่มีปัญหาเลย ลองใช้ nano router ให้รับwifi แล้วลงมาเป็นสายแลนก็ใช้ได้ลื่นดี แต่ผมบอกไม่ได้ว่าทำไมwifi ของโมเด็มของทรูถึงมีผล แต่ค่ายอื่นดันไม่มีผล การตั่งค่าในโมเด็มมีให้ปรับไม่มาก แค่ ch security type  แค่นี้เอง (โมเด็มของ จขกทเป็นแบบVDSL ครับ) (wifi จากโมเด็มทรูรุ่นอื่นผมไม่ทราบว่าจะมีปัณหาเหมือนกันไหมนะครับ) ท่านที่ใช้ router wifi แยกผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัณหานะครับ เรื่องที่ว่าเน็ตทรูมีปัญหากับ h8 3bb ไม่มีปัญหา อันนี้ไม่จริงนะครับ เพราะอย่างที่จขกทบอก ต่อสายแล้วแล้วลื่นปกติดี ตอนนี้ วิธีแก้ ที่ผมคิดออกคือ ถ้าไม่ลากสายแลน ก็ลองrouter wifi แยกต่างหากอีกตัว  หรือ ใช้ nano router แบบจขกท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2016, 01:06:58 pm โดย chelskys »

ออฟไลน์ juurabom

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 09:17:32 pm »
ผมเดาว่าไม่เกี่ยวกับ true ครับน่าจะเป็น ที่ router ไม่ก็ himedia (บาง lot )

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 01:43:50 am »
ผมเดาว่าไม่เกี่ยวกับ true ครับน่าจะเป็น ที่ router ไม่ก็ himedia (บาง lot )

ผมก็คิดเหมือนกันครับ แต่ผมเอนไปทางhimedia มากกว่านิดนึงครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 09:19:32 am »
ผมเห็นด้วย น่าจะเป็นที่เครื่องเล่น ของล็อตหลังนี้

เพราะเริ่มพบว่ามีคนใช้เน็ต3bbซื้อตัว Himedia H8 octaไปใช้ ก็มีอาการปัญหากับ wifi

ส่วนหลายคนไม่พบปัญหานี้รวมทั้งผมด้วย น่าจะเป็นกลุ่มที่ซื้อมาก่อนหลายเดือน

ต้องรีบเคลมกันนะครับ  :)

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 09:43:45 pm »
อ้างถึง
ข้อความโดย: jkhantee
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ผมเห็นด้วย น่าจะเป็นที่เครื่องเล่น ของล็อตหลังนี้

เพราะเริ่มพบว่ามีคนใช้เน็ต3bbซื้อตัว Himedia H8 octaไปใช้ ก็มีอาการปัญหากับ wifi

ส่วนหลายคนไม่พบปัญหานี้รวมทั้งผมด้วย น่าจะเป็นกลุ่มที่ซื้อมาก่อนหลายเดือน

ต้องรีบเคลมกันนะครับ  Smiley

ผมเคลมไม่ได้แล้วครับ ผมไปเปลี่ยนกับทางร้านมา เครื่องนึงแล้ว เค้าบอกให้ตั้งค่า router ลองเปลี่ยนๆดู ถ้าไม่ได้ เค้าให้ เพิ่มเงิน เปลี่ยนเป้น ยี่ห้อ zidoo x6 pro แทนครับ ..... ผมคงต้องใช้ nano router แล้วต่อ lan ออกมาแบบนี้แทนแหละครับ เปลืองไฟ เพิ่มนิดนึง

ออฟไลน์ Thitiduj

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 08:39:22 pm »
ของผม Himedia H8 เพิ่งซื้อมาเมื่อ 21/4/59 มีอาการเดียวกันครับ ใช้กับ AIS FIBRE Package 20/7 Mbps เปิด YouTube ประมาณ 3-5 นาที เน็ทก็หลุดแต่ดูจากกล่อง AIS PLAYBOX ไม่มีปัญหาเลยครับ ใช้ Wifi ดูได้ลื่นดีตลอด กำลังหาวิธีแก้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 08:48:11 pm โดย Thitiduj »

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 01:00:50 am »
ของผม Himedia H8 เพิ่งซื้อมาเมื่อ 21/4/59 มีอาการเดียวกันครับ ใช้กับ AIS FIBRE Package 20/7 Mbps เปิด YouTube ประมาณ 3-5 นาที เน็ทก็หลุดแต่ดูจากกล่อง AIS PLAYBOX ไม่มีปัญหาเลยครับ ใช้ Wifi ดูได้ลื่นดีตลอด กำลังหาวิธีแก้เหมือนกันครับ

ลองหาตัวนี้ครับ https://www.advice.co.th/product/modem-router/router/router-tp-link-tl-wr702n-wireless-n150-nano มารับสัญญาณไวไฟแล้วต่อสายแลนเข้า himedia แทนครับ ให้ใช้เป็น client mode วิธีแก้ที่ตัว himedia อันนี้ผมไม่ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 01:06:11 pm โดย chelskys »

ออฟไลน์ PeakHDPlayer

• Full LED TV member
  • PeakHDPlayer.com ??????? HD Player ??? Android Box
    • http://www.PeakHDPlayer.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 12:48:46 pm »
Hi media แจ้ง อัพเดด มาเพิ่มเติมครับ ว่า เฟิมแวร์ตัวนี้ ช่วยแก้ปัญหา Wifi อยากให้ลูกค้าทุกท่านลองดูก่อนน่ะครับ

H8 octacore 1.1.1 firmware
http://www.mediafire.com/download/1p6up759qvpe675/update.zip

โหลดแล้ว วางไฟล์ update.zip (ไม่ต้องแตกไฟล์)

ไว้หน้าแรกสุดของ Flash drive แล้วเอาไปเสียบเครื่องเล่น จากนั้น เข้า Setting ไปที่เมนู Update แล้ว เข้า Local Update รอบูต 5 นาที เสร็จครับ

ขอบพระคุณครับ โดย PEAKHDPLAYER.COM

ลูกค้าท่านใดซื้อสินค้าที่เรา สามารถนำตัว Hi media H8 Octacore มา อัพเดด ที่หน้าร้านได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 03:53:58 pm »
ถ้าแก้ได้ก็ดีเลยครับ  [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ Ampol.K

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:12:20 pm »
ปัญหาที่ผมเจอคือ WiFi หลุดบ่อย ดู Youtube ไม่เกิน 10 นาทีก็หลุด แล้วต้องเปิดเครื่องใหม่
ตอนนี้กำลัง update firmware แล้วจะมาแจ้งผลครับ
 [yes]  [yes]  [yes]

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:16:46 pm »
ตอนนี้ update firmware เรียบร้อย เริ่มดู Youtube "ตลก 6 ฉาก" ความยาวคลิป 1:07:42 เริ่มดูเวลา 22:15
แล้วจะมาแจ้งผลว่ายังเจอปัญหา WiFi หลุดเหมือนเดิมหรือเปล่านะครับ....

หมายเหตู...ใช้ TOT 10M/0.5M ขณะที่ดู Youtube ผ่านกล่อง H8 อยู่ ลูกสาวก็ดู Youtube ใน notebook ไปด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 10:23:31 pm โดย Ampol.K »

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:12:12 pm »
ถึงตอนนี้ก็ร่วมๆจะ 1 ชั่วโมง...ไม่หลุดเลยครับ ดูได้ต่อเนื่อง

[yes]  [yes]  [yes]

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 01:00:51 am »
สุดยอด   [yes] [yes]

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:15:28 pm »
สรุปนะครับ น่าจะเป็นที่ Fw. ของ Himedia ตอนนี้ ใช้งานยังไม่หลุดเลยครับ

แต่เจออาการใหม่ youtube ภาพชอบค้าง 1-2 วิ ดูไม่สมูทเลย มี แอพ ดู youtube แนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Eakapan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 12:53:30 pm »
ผมใช้ Q8 เฟริมแวร์ล่าสุด มันก็มีปัญหา youtube กระตุกเหมือนกันครับ ทั้งตัวที่มากับเครื่องและที่โหลดเอง(อันที่มากับเครื่องใช้ไม่สะดวกเลย)
ตอนนี้ก็เลยงดใช้ youtube ไปก่อน

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 01:44:31 pm »
สรุปนะครับ น่าจะเป็นที่ Fw. ของ Himedia ตอนนี้ ใช้งานยังไม่หลุดเลยครับ

แต่เจออาการใหม่ youtube ภาพชอบค้าง 1-2 วิ ดูไม่สมูทเลย มี แอพ ดู youtube แนะนำไหมครับ

ลองลง fw อีกครั้งครับ ลองแบบ recovery mode เลย ถ้าไม่หายก็คงต้องยอมไปก่อน หรือลองเล่น youtube ทางแอพ chrome ไปก่อน

ทำตามที่นี่ได้เลยครับ
http://himediatech.com/support.htm

Himedia กับ แอพ youtube เป็นของแสลงกันบางครั้งบางเวอร์ชั่น เคยเจอเมื่อก่อน Q5 ภาพออกเสียงไม่ออก (ตอนนี้ไม่มีอาการนั้นแล้ว)

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 12:18:45 am »
แล้วมี แอพ ที่ดู youtube พอแก้ขัดไหมครับ (เช่น tubemate)