ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612110 ครั้ง)

ออฟไลน์ glaxza

• *
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:19:57 am »

samsung (led)ตัวua46b7000wrหาเจ้า dune h1ไม่เจอ. อะครับ

คือตัวอาการนะครับ มันไม่พบสัญญาณ น่ะครับ 
คือปกติเรา เสียบ hdmiเข้าไป. ทีวีมันก็จะโชว ว่าเรา เสียบไว้ช่งงไหนบ้างอะครับ
ซึ่ง TVของผมเนี่ย มันก็ยังโชวขึ้น อยู่ปกตินะครับ.  แต่พปเราเลือก เข้าไป มันดัน บอกว่าหาสัญญาณ ไม่เจอ อ่ะครับ

ผมจึงลงไปลองกับ LG 32นิ้วเป็นlcdนะครับ มันดันหาเจอ ปกติอ่ะครับ 
ผมคิดว่า สเป็ค มันยังสู้ ตัวled ไม่ได้นะ ครับแต่มันยังหาเจออีก 

ผมอยากทราบปัญหา อ่ะครับ ว่าเกิดจากอะไรครับ. ว่าเครื่องduneหรือsamsungของผมกันแน่

ออฟไลน์ stomboy

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:02:11 pm »
DUNE H1 เหมาะกับห้องแอร์ เครื่องร้อนจัดน่าจะทำรูระบายตรง HDD อยากทำฝาใหม่เจาะรูระบายแต่กลัวประกันขาดต้องรอไปก่อนโดยใช้ DOG เล่น ไม่ทราบใครแปลงฝาแล้วบ้าง

ผมใช้ Dune h1 ต่อมา เปลี่ยนเป็น Max แต่ก็ยังใช้ทั้งคู่ ทั้งสองเครื่องผมผ่าตัดใหม่ ใส่พัดลมให้ทั้งคู่ โดยเฉพาะเจ้า
h1 นี่ ร้อนมาก  ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกัน หรือความสวยงามละก็ แนะนำให้เจาะฝาเครื่องด้านบนใส่พัดลมเลยครับ (แบบที่ใช้กับคอม
 DC 12 V ถ้าติดขนาด 12ซม.ยิ่งดี ระบายความร้อนไ้ด้สุดยอด)
ผมดูหนังสองเรื่องต่อเนื่องกลางวันร้อน ๆ  เครื่องแค่อุ่นๆ นิืด ฮาร์ดดิสแทบไม่ร้อยเลย ซื้อมาแต่ต้นปี ตอนนี้ยังใช้อยู่ สุดยอด
ถ้าจะให้สมบูรณ์ เจ้าDune นี่ ต้องโมภาคจ่ายไฟ Dune ธรรมดา จะกลายเป็น Super Dune ครับ

ขอเสริมอีกนิด.... จากประสบการณ์
  ผมซื้อ Dune มาสองรุ่น คือ h1 กับ max และก็นำไปโม ทั้งสองรุ่น ต้ว h1 โมกับร้านหนึ่ง และ max ก็โมกับอีกเจ้าหนึ่ง
ซึ่งก็ได้จากที่เห็นเขาโฆษณาในเว็บแหละครับ  ค่าโมทั้งสองตัวตกไป เกือบสองหมื่น (ซื้อ max เพิ่มได้อีกตัว) ซึ่งตัว max นี่โมกับ
เจ้าที่ใช้ือุปกรณ์ระดับเกรดสูง และราคาก็สูงมาก พอเสร็จได้มาทั้งคู่ ผมก็เป็นคนมือบอนสอดรู้สอดเห็นอยากรู้ว่า ไอ้เจ้าตัวที่โมมาเนี่ย
(ภายจ่ายไฟ) มันพิเศษยังงัย ถึงได้แพงนักหนา ก็ถอดงัดแงะรื้อดู ซึ่งทางร้านเขาจะไม่ประกันให้นะ เขาห้ามถอดแกะฝาเครื่องเด็ดขาด
แต่ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องประกัน ถ้าเสียก็ส่งซ่อม ยอมเสียค่าซ่อมเอา พอเปิดออกมาดู...
  โอ๊ว...แม่เจ้า  ผมลองไล่เช็คอุปกรณ์แต่ละตัวดู รวมราคาแล้วไม่น่าเกินสามพัน และห้าพัน ทำไมมันแพงขนาดนี้หว่า ??????
ผมว่าคนที่มีความรู้ระดับอิเล็คทรอนิกส์เบื้องต้น หรือระดับ ปวช.ก็ทำได้นะ  ไม่ได้พิสดารอะไรเลย
เป็นภาคจ่ายไฟแบบลิเนียร์ทั่วไป ขนาด 12 V 3A  เพียงแต่เราอาจจะเลือกอุปกรณ์ที่มีเกรดดี ๆ หน่อย
ใครมีความรู้ด้านอิเล็คทรอนิกส์ ผมว่าน่าลองทำดูนะ ทำเองไม่เกินสองพันบาท จะได้ไม่ต้องเสียค่าโมแพง แถมยังได้ประสบการณ์
แต่ยอมรับว่า หลังจากโมแล้ว จากDune ธรรมดา จะกลายเป็น Super Dune ได้คุณภาพ ทั้งภาพ เสียง เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:31:42 pm โดย stomboy »

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:06:46 pm »
ใช้ Supply ของ com กำลังเหลือเฟือ ประหยัดกว่ามาก

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:28:28 pm »
มันไม่เห็น DVD-ISO (ไม่ได้ FORMAT HDD ด้วยเครื่อง DUNE แต่ใช้ COM  FORMAT WINDOW XP) FR ตัวเดิมไม่ได้ UP บางคนว่า UP แล้วเสียไม่หนักแน่น และกลับมาใช้ Ver. เก่าก็ไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 05:45:26 pm »
DUNE H1 เหมาะกับห้องแอร์ เครื่องร้อนจัดน่าจะทำรูระบายตรง HDD อยากทำฝาใหม่เจาะรูระบายแต่กลัวประกันขาดต้องรอไปก่อนโดยใช้ DOG เล่น ไม่ทราบใครแปลงฝาแล้วบ้าง

ผมใช้ Dune h1 ต่อมา เปลี่ยนเป็น Max แต่ก็ยังใช้ทั้งคู่ ทั้งสองเครื่องผมผ่าตัดใหม่ ใส่พัดลมให้ทั้งคู่ โดยเฉพาะเจ้า
h1 นี่ ร้อนมาก  ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกัน หรือความสวยงามละก็ แนะนำให้เจาะฝาเครื่องด้านบนใส่พัดลมเลยครับ (แบบที่ใช้กับคอม
 DC 12 V ถ้าติดขนาด 12ซม.ยิ่งดี ระบายความร้อนไ้ด้สุดยอด)
ผมดูหนังสองเรื่องต่อเนื่องกลางวันร้อน ๆ  เครื่องแค่อุ่นๆ นิืด ฮาร์ดดิสแทบไม่ร้อยเลย ซื้อมาแต่ต้นปี ตอนนี้ยังใช้อยู่ สุดยอด
ถ้าจะให้สมบูรณ์ เจ้าDune นี่ ต้องโมภาคจ่ายไฟ Dune ธรรมดา จะกลายเป็น Super Dune ครับ

ขอเสริมอีกนิด.... จากประสบการณ์
  ผมซื้อ Dune มาสองรุ่น คือ h1 กับ max และก็นำไปโม ทั้งสองรุ่น ต้ว h1 โมกับร้านหนึ่ง และ max ก็โมกับอีกเจ้าหนึ่ง
ซึ่งก็ได้จากที่เห็นเขาโฆษณาในเว็บแหละครับ  ค่าโมทั้งสองตัวตกไป เกือบสองหมื่น (ซื้อ max เพิ่มได้อีกตัว) ซึ่งตัว max นี่โมกับ
เจ้าที่ใช้ือุปกรณ์ระดับเกรดสูง และราคาก็สูงมาก พอเสร็จได้มาทั้งคู่ ผมก็เป็นคนมือบอนสอดรู้สอดเห็นอยากรู้ว่า ไอ้เจ้าตัวที่โมมาเนี่ย
(ภายจ่ายไฟ) มันพิเศษยังงัย ถึงได้แพงนักหนา ก็ถอดงัดแงะรื้อดู ซึ่งทางร้านเขาจะไม่ประกันให้นะ เขาห้ามถอดแกะฝาเครื่องเด็ดขาด
แต่ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องประกัน ถ้าเสียก็ส่งซ่อม ยอมเสียค่าซ่อมเอา พอเปิดออกมาดู...
  โอ๊ว...แม่เจ้า  ผมลองไล่เช็คอุปกรณ์แต่ละตัวดู รวมราคาแล้วไม่น่าเกินสามพัน และห้าพัน ทำไมมันแพงขนาดนี้หว่า ??????
ผมว่าคนที่มีความรู้ระดับอิเล็คทรอนิกส์เบื้องต้น หรือระดับ ปวช.ก็ทำได้นะ  ไม่ได้พิสดารอะไรเลย
เป็นภาคจ่ายไฟแบบลิเนียร์ทั่วไป ขนาด 12 V 3A  เพียงแต่เราอาจจะเลือกอุปกรณ์ที่มีเกรดดี ๆ หน่อย
ใครมีความรู้ด้านอิเล็คทรอนิกส์ ผมว่าน่าลองทำดูนะ ทำเองไม่เกินสองพันบาท จะได้ไม่ต้องเสียค่าโมแพง แถมยังได้ประสบการณ์
แต่ยอมรับว่า หลังจากโมแล้ว จากDune ธรรมดา จะกลายเป็น Super Dune ได้คุณภาพ ทั้งภาพ เสียง เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์นะครับ ว่าจะไปทำหลายรอบละ ไม่ได้ทำ ดีนะมาอ่านก่อน  [ปาดเหงื่อ]
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:24:21 pm »
การทำให้ Dune โชว์ปกได้ง่ายๆ

ลองโหลดตัวอย่างข้างล่างนี้ไปทำดูได้ครับ
http://file2.uploadfile.biz/i/EZIMMEIIIVMXMH

1.โฟลเดอร์รวมไฟล์หนัง

2. โฟลเดอร์หนังต้องมีรูปปกชื่อไฟล์ว่า folder.jpg และมีรูปเรื่องย่อหนังใช้ชื่อไฟล์ว่า about.jpg

3. สร้างไฟล์จากโปรแกรม Notepad แล้วเซฟชื่อว่า dune_folder.txt เนื้อหาข้างในไฟล์ตามข้างล่างนี้
(ถ้าเป็นเครื่อง Egreat S100 S2 ที่ใช้เฟิร์มแวร์ Dune ให้เซฟเป็นชื่อ 4ths_folder.txt)

background_order=before_all
use_icon_view=yes
icon_scale_factor=1.0
icon_valign=center
paint_captions=no
paint_help_line=no
paint_path_box=no
paint_content_box_background=no
paint_scrollbar=no
paint_icon_selection_box=no
paint_icons=no
system_files=*
item.0.caption=Play
item.0.media_url=The Smurfs (2011).mkv

***ที่สำคัญบรรทัดสุดท้ายต้องใส่ชื่อไฟล์หนังเรื่องนั้นๆลงไป อาทิเช่น The Smurfs (2011).mkv***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 07:43:21 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ magicmo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:32:36 pm »
 [กระโดด] [กระโดด]  ขอบคุณมากๆๆเลยครับ 
à¤Ã×èͧ¡Ãͧ¹éÓªÑé¹àÂÕèÂÁ crane ÊÐÍÒ´ »ÅÍ´ÀÑ àËÅç¡»ÅÍ¡ÃÒ¤Ò¶Ù¡ÅÇ´¼Ù¡àËÅç¡ ¤Ø³ÀÒ¾´Õ cctv

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:19:06 pm »
Dune ออก firmware ตัวใหม่แล้วนะครับ

http://dune-hd.com/firmware/

Version "111122_0159_beta" (BETA version)
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:26:32 pm »

ออฟไลน์ platong

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 03:56:28 pm »
สอบถามหน่อยครับ

Dune. ภาพสวยมั้ยครับิ

แล้วมีใครใช้ dune tv101มั่งครับ

อยากสอบถามว่่คุณภาพเป็นไงบ้าง

ภาพสวยมั้ยครับ

ออฟไลน์ babe

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:47:33 am »
สอบถามหน่อยครับ

Dune. ภาพสวยมั้ยครับิ

แล้วมีใครใช้ dune tv101มั่งครับ

อยากสอบถามว่่คุณภาพเป็นไงบ้าง

ภาพสวยมั้ยครับ

เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Dune H1 จากเดิมที่เคยใช้ Egrest R200II
เรื่องภาพ สำหรับผม ผมว่าไม่ค่อยมีความแตกต่างมากนัก อยู่ที่เราปรับค่าเอง (ผมใช้ Plasma 42 รุ่นเก่าน่ะ)
เรื่องเสียง Dune ดีกว่าครับ ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเสียง HD อ่านได้หมด

แต่ที่ Egreat เหนือกว่าคือ feature ในการใช้งานครับ รวมถึงการเล่น file ได้หลากหลายกว่า
เช่น File .Mov จากกล้อง Canon , หรือเล่นพลง พร้อมกับดูรูป ได้ , เสดงปกได้ง่ายกว่า

ที่ซื้อเพราะเสียงดีกว่าเท่านั้น ตอนนี้อยากได้ chip realtek อีกตัวเอาไว้ดู file จากกล้อง Canon ของผม

ออฟไลน์ platong

• *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 03:38:30 pm »
ขอบคุณมากครับ.

ผมมี realtek อยู่แล้วหนึ่งตัว

จึงอยากหันมาเล่น sigma

เด๋ววันนี้ผมไปจัดเลย

จะได้ฝากตัว เป็นสมาชิก dune ด้วยครับ

อิอิ

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:44:08 am »
ขอบคุณมากครับ.

ผมมี realtek อยู่แล้วหนึ่งตัว
จึงอยากหันมาเล่น sigma
เด๋ววันนี้ผมไปจัดเลย
จะได้ฝากตัว เป็นสมาชิก dune ด้วยครับ
อิอิ
ติดตรงไหนมาถามกันได้นะครับ
ถ้าเน้นภาพและเสียงเป็นสำคัญ รับรองไม่ผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 09:45:12 am โดย suvej »

ออฟไลน์ nipat

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 05:06:05 pm »
dune H1 ดู ๆ ไปแล้วสัญญาณหายเป็นเพราะอะไรอะครับ  

เกิดได้จากหลายสาเหตุมากเลยครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีข้อมูลเยอะกว่านี้หน่อยมั้ยครับ?

เช่นใช้งานร่วมกับ TV/AVR อะไรอยู่ การเชื่อมต่อภาพ/เสียงเป็นอย่างไรอยู่บ้าง? การตั้งค่าภาพและเสียงในเครื่องเป็นอย่างไร

และอาการที่ว่านั้นเกิดขึ้นถี่แค่ไหน และเคยลองสังเกตอาการเบื้องต้นดูหรือยังครับ? ว่าเกิดกับไฟล์ประเภทใดบ้าง เช่น .mkv / Fullrip / DVD แล้วเคยลองเปลี่ยนช่องเชื่อมต่อที่ตัว TV หรือลองกับ TV เครื่องอื่นดูหรือยังครับ?

ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้สักหน่อย อาจพอช่วยวิเคราะห์ให้ได้ หรือถ้าอาการเกิดขึ้นบ่อยจนผิดปกติ แนะนำว่านำเครื่องเข้าไปเคลม หรือแจ้งปัญหากับร้านค้าที่ซื้อสินค้ามาเลยจะดีกว่าครับ

^_^

รายละเอียดครับ

ใช้งานร่วมกับ denon avr1611 ส่งผ่านให้ samsung LCD 32"
เชื่อมต่อด้วย HDMI 1.3 ทั้ง 2 เส้นครับ  

ตอนสัญญาณหายนั้นสังเกตุว่าเครื่องก็ไม่ดับนะครับ สัญญาณจะหายไปประมาณ 1-2 วินาที แล้วก็จะกลับมาโดยเสียงจะมาก่อนและภาพตามมาที่หลังครับ

อาการนี้เกิดกับทุก ไฟล์ครับ  ในการดูหนัง 1 เรื่องจะเกิดอาการนี้ประมาณ 1-2 ครั้งครับ
-ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ผมเป็นอาการคล้ายๆกันคือภาพหาย งมอยู่เป็นเดือน ลองปรับไปปรับมาเจอว่าตั้ง ไว้ 12Bits เลยลองปรับให้เหลือ 10 bits หมดปัญหา แล้วเลยลองเข้ามาหาข้อมูลใน web ก็เจอว่าปัญหาเกิดจากการตั้งค่า bits จริงๆตอนนี้เปลี่ยนทีวีใหม่เป็น Samsung LEDD8000 ลองปรับเป็น 12bits ดูมา 2 เรื่องแล้วไม่มีปัญหา ภาพและสีสวย

ตอนนี้ปรับเป็น 8 bit แล้วครับก็ยังมีอาการวูบ ๆ อยู่ครับ ทำไงดีครับ 

ออฟไลน์ vakabayashi

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:57:41 am »
สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ สอย DUNE HD MAX มาเมื่อเย็นนี้เอง  [เท่ห์]

ออฟไลน์ vakabayashi

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 04:45:31 pm »
เพื่อนสมาชิกมีใครใช้ HD MAX บ้างครับ อยากทราบการตั้งค่าว่าควรเปลี่ยนอะไรบ้าง

ออฟไลน์ oatto99

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 07:56:44 pm »
มีตัวไหนมันดู 3dได้ไหมครั้ง ทั้งแผ่นทั้งฮาสดิส???

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:44:37 pm »
มีตัวไหนมันดู 3dได้ไหมครั้ง ทั้งแผ่นทั้งฮาสดิส???
ยังไม่มีครับ