ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612098 ครั้ง)

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 12:57:01 pm »
แจ้งข่าวให้เพื่อนๆ ทราบ ใครใช้ dune ของร้าน nicety ให้รีบไปอัพเฟริมแวร์ เวอร์ชั่น 9 ก่อน สิ้นเดือน พย.นี้ มิฉะนั้นจะดูซีรีย์ไม่ได้นะ ต้องไปอัพที่ร้านเขา หรือส่งเครื่องไปอัพ ก็ได้ ติดต่อไปที่ร้านเอาเองนะ ผมไปอัพ dune base 3d มา ขอบอกว่าทั้งเสียงและภาพดีขึ้นมาอีกเยอะ แถมเมนูสวยอีกตะหาก รีบๆนะครับ

ออฟไลน์ tenvine

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 01:38:22 pm »
 [รัก]ขอบคุณครับพึ่งไปเมื่อวานครับรอส่งกลับ

ออฟไลน์ papakobi

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 11:05:16 am »
dune 303D เชื่อมต่อ wifi ต้องทำยังไงครับ
กดเท่าไหร่ก็กดไม่ได้  [โขก]

ต้องกด Scan ก่อนครับ

• **
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 03:44:27 pm »
วิธีทำปกด้วยโปรแกรม Yaris 2.3 อย่างง่ายครับ

พอเปิดโปรแกรมมาตั้งค่าตามนี้เลยครับ

แล้วก็มาเลือกโฟลเดอร์ที่ต้องการจะใส่ปก ส่วนโฟลเดอร์  yaDIS ที่เราจะเอาไว้เก็ยภาพปกกับตอนที่จะใช้เวลาเอาไว้เลือกดูตอน Browse ในเครื่องดูนก็ตั้งไว้ที่โฟลเดอร์หลักเลย

พอเรากดเลือกโฟลเดอร์ที่เราต้องการจะเพิ่มรูปแล้วก็จะเห็นลิสท์รายชื่อหนังอยู่ทางด้านซ้าย เรื่องไหนมีปกแล้วก็จะเป็นเครื่องหมายถูก ถ้ายังไม่มีเราก็ไฮไลต์ ที่ละเรื่องหรือจะกด Ctrl ค้างเพื่อที่จะเลือกเรื่องอื่นๆในที่เดียวได้ แล้วก็คลิก Process

พอเจอแล้วก็จะมีรูปปก และ fanart ขึ้นมาซึ่งเราสามารถจะจบขั้นตอนได้เลยโดยกด Export เพื่อให้ไปเซฟไว้ในฮาร์ดดิส หรือสามรถที่จะเลือกภาพปกอื่นโดยกดที่ Tap Cover, Fanart เลือกเสร็จก็กด Apply แล้วค่อย Export อีกที่

ข้อสำคัญคือการตั้งชื่อไฟล์หนังให้เป็นแบบดังภาพครับ อย่าให้มีจุดหรือตัวเลข จะทำให้สามารถหาภาพได้อย่างถูกต้องและรวดเร็ว

ใครมีเทคนิคอย่างไร มาช่วยเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ^^

ออฟไลน์ TelleT

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:24:57 am »
ผมใช้ Yadis 2.3 ทำปก ก็โอเครเลยครับ แต่ใครพอทราบมั๊ยว่ามันสามารถที่จะทำได้กี่เรื่อง ผมใช้ HDD 3T มีหนัง 400 กว่าเรื่อง ใช้ Yadis ทำปก ได้ 370 เรื่อง มีใครพอทราบมั๊ยว่าถ้าจะเพิ่มขึ้นให้ได้เยอะๆ ต้องทำอย่างไรครับ

• **
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 10:46:50 am »
ผมใช้ Yadis 2.3 ทำปก ก็โอเครเลยครับ แต่ใครพอทราบมั๊ยว่ามันสามารถที่จะทำได้กี่เรื่อง ผมใช้ HDD 3T มีหนัง 400 กว่าเรื่อง ใช้ Yadis ทำปก ได้ 370 เรื่อง มีใครพอทราบมั๊ยว่าถ้าจะเพิ่มขึ้นให้ได้เยอะๆ ต้องทำอย่างไรครับ
รู้สึกเค้าจะให้ไม่เกินวันละ 300 เรื่องครับ แต่ถ้าอยากทำไปเรื่อยๆ ก็ทำแบบแมนนวลเอง

ออฟไลน์ kiang41

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:47:42 pm »
ผมใช้ dune tv303d จะใช้ yadis 2.3 ทำปก พอกดเข้า yadis เข้าไม่ได้
จะขึ้นว่าไม่สามารถ โหลด setup ได้ และต้องปิด program ทุกคร้ง
เคย ใช้ 2.2 ตอนนี้ก็ทำปกไม่ได้ หาข้อมูลไม่เจอ  เลยโหลด 2.3 มา แต่เป็นแบบนี้
ขอคำแนะนำด้วยคับ

ออฟไลน์ Kai

• *
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 04:14:35 pm »
ผมใช้ dune tv303d จะใช้ yadis 2.3 ทำปก พอกดเข้า yadis เข้าไม่ได้
จะขึ้นว่าไม่สามารถ โหลด setup ได้ และต้องปิด program ทุกคร้ง
เคย ใช้ 2.2 ตอนนี้ก็ทำปกไม่ได้ หาข้อมูลไม่เจอ  เลยโหลด 2.3 มา แต่เป็นแบบนี้
ผมก็เคยเป็น หาข้อมูลไม่เจอ เลยเปลี่ยนมาใช้โปรแกรม Zappiti ใช้งานยากหน่อย ถ้าใช้เป็นแล้วจะติดใจ

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 05:22:10 pm »
ผมก็เคยเป็น หาข้อมูลไม่เจอ เลยเปลี่ยนมาใช้โปรแกรม Zappiti ใช้งานยากหน่อย ถ้าใช้เป็นแล้วจะติดใจ
ผมก็ลองหันมาใช้ zappiti แต่ว่าไปไม่เป็นจิงๆคับ แล้วใช้ v. ไหนคับ เนในเวปที้โหลด บอกว่า กับ tv303d ต้องเสียเงินด้วยอะคับ

• *
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 05:42:39 pm »
ยังไงรบกวนขอวิธ๊ใช้ zappiti ได้มั้ยคับ  ขอบคุนล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ Kai

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 02:46:18 am »
ยังไงรบกวนขอวิธ๊ใช้ zappiti ได้มั้ยคับ  ขอบคุนล่วงหน้าคับ
ผมใช้ ver 2.8.xx ส่วนวิธีใช้ลอง Search ใน google ดูนะครับ ขั้นตอนมันเยอะจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 09:05:09 am »
 ขอบคุนคับ เดี๋ยวจะไปลองทำดู...

ออฟไลน์ Home2007

• *
รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:20:37 pm »
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
ตอนนี้เจ้า DUNE T102 เสีิยงช่อง ไทยรัฐทีวี มันไม่มีเสียงมาสอง-สาม วันแลว้ (ตั้งเสียงเป็น STEREO ) สลับไปใช้ STB ของ SAMART เสียงออกปกติ

• **
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 04:14:52 pm »
ตอนนี้เจ้า DUNE T102 เสีิยงช่อง ไทยรัฐทีวี มันไม่มีเสียงมาสอง-สาม วันแลว้ (ตั้งเสียงเป็น STEREO ) สลับไปใช้ STB ของ SAMART เสียงออกปกติ
ตั้งค่าให้ Downmix เป็น PCM ครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• **
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:28:30 pm »
ใจ DUNE TV102 DVB-T2 ขอทราบราคา การสั่งซื้อครับ

Digilife 3,490 บาท ได้ HD Player + Digital TV มาใช้งาน ........ส่วน iptv ต้องใช้วิชาเอง
Nicety Shop 6,800 บาท ได้ HD Player + Digital TV + ipTV ดูหนังซีรี่ส์ ฟรีตลอดชีพ.........หนังซีรี่ส์มีเยอะ..มีแล้วก็ชอบมาก

ที่บ้านใช้ ทั้งสองค่ายจร้า [คิคิ]

ผมใช้ของ Digilife อยากใช้ iptv ต้องทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:57:20 pm »
ตั้งค่าให้ Downmix เป็น PCM ครับ

มันมีให้เลือก encode แค่ Strereo , 7.1, 5.1
วันนนี้เสียงมาแล้ว มันมาของมันเอง หลังจากมันหยุดงานไป 4 วัน ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกรึป่าว
ขอบคุณมากคับ

• *
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:35:59 pm »

มันมีให้เลือก encode แค่ Strereo , 7.1, 5.1
วันนนี้เสียงมาแล้ว มันมาของมันเอง หลังจากมันหยุดงานไป 4 วัน ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกรึป่าว
ขอบคุณมากคับ

เพิ่มหน่อยคับ พอดีพึ่งเจอ encode มี Original , PCM ขอโทษด้วยคับ เลยลองตั้งเป็น PCM เอาไว้

ออฟไลน์ ironbat

• *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:28:34 am »
ใช้ Dune 303D อยู่ครับ
เมื่อก่อนดูหนังจาก shared drive ของ window 7 ได้ แต่พอ upgrade มาเป็น window 8.1 แล้วกลับมองไม่เห็น folder หนังที่แชร์อยู่
เข้าทาง Network Browser/Network Places/ Workgroup เห็นชื่อเครื่องที่แชร์อยู่ แต่ข้างในเป็น empty ครับ  
ลองทุกวิถีทางแล้วครับ ทั้ง แชร์ full control และ ตั้ง security เป็น full control สำหรับ everyone ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมครับ ฝากแนะนำด้วยครับ

Note: เพิ่มเติมครับ ได้ทดลอง เพิ่ม permission ให้ guests แล้วด้วยครับ ก็ยังคงไม่ได้อยู่
 [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 11:44:10 am โดย ironbat »