ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การต่อ AVR กับ PC  (อ่าน 2174 ครั้ง)

ออฟไลน์ staytus

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำ การต่อ AVR กับ PC
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 10:44:11 pm »
มี AVR ของ Kenwood อยู่ตัวนึงครับ เป็นรุ่น  KR-V8060  ที่นี้อยากต่อเข้า PC  บอร์ดเป็น Biostar รุ่น hi-fi b85s3+  (ช่องเสียบมีทั้งหมด 6 ช่อง)

ทีนี้ผมไม่รู้จะต่อยังไงให้ออกเป็น 5.1  ขอคำแนะนำด้วยครับ

รูป AVR ของ Kenwood

รูป บอร์ด PC

รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ การต่อ AVR กับ PC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 10:48:56 am »
หา avr ที่รองรับ hdmi ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ขอคำแนะนำ การต่อ AVR กับ PC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 11:54:35 am »
AVR ตัวในภาพ   ต่อกับ PC ด้วย Optical  ลองดูก่อนไหมครับลองฟัง  5.1 ระบบเดิมๆ (ไม่HD)  ดูก่อนจร้า

ออฟไลน์ koko00737

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 03:47:47 pm »
AVR ตัวในภาพ   ต่อกับ PC ด้วย Optical  ลองดูก่อนไหมครับลองฟัง  5.1 ระบบเดิมๆ (ไม่HD)  ดูก่อนจร้า

บอร์ดที่เจ้าของกระทู้ ไม่มีช่อง Optical เห็นมีเเต่ hdmi

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 04:49:02 pm »
ขอความรู้หน่อยครับ ผมไม่ทัน avr อายุประมาณนี้

มันต่อเสียงไปถอดรหัสได้ยังไงกัน

1.coaxial  ไม่มี

2.optical ไม่มี

3.analog input ไม่มี

เห็นมีแต่ stereo input

หรือเค้าเอา stereo ไปถอดรหัสเทียมๆ ผมงง ผมไปหารูปหลังเครื่องของรุ่นที่มันชัดกว่านี้มาดู มันก็ไม่มี

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 06:38:51 pm »
รุ่นนี้ยังเป็นระบบ Dolby Surround อยู่ครับ

เอาสัญญาณเสียง 2 Channel มาแยกเป็น Center กับ Back แบบ mono (L R ใช้สัญญาณเดียวกัน)

ต่อกับคอมพ์ก็ต่อแค่ L R ธรรมดา แล้วไปตั้งค่าในโปรแกรมเล่น ให้สัญญาณออกเป็น Dolby surround

แต่มันจะไม่ได้แยกเสียง 5.1 อิสระเหมือนรุ่นใหม่ๆ นะครับ

อันนี้การตั้งค่าของ PotPlayer

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ staytus

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 10:25:11 pm »
หา avr ที่รองรับ hdmi ดีกว่าครับ

ยังไม่มีงบเลยครับผม  [ร้องไห้]

ต่อจาก 3.5 > rca ได้ครับ (ขาว-แดง)

แต่ทางที่ดีหา AVR ที่รองรับ HDMI และใส่การ์ดจอที่รองรับ HDMI ต่อเส้นเดียวจบเลยครับ เสียงดีขึ้นเยอะ และรองรับระบบเสียงได้หลากหลายกว่าครับ

ตอนนี้ต่อแบบที่น้าว่าอยู่ครับ ขาวแดง  เสียงออก 2 ตัว เท่านั้นเอง   

ปล.ยังไม่มีงบจัด AVR ตัวใหม่เลยครับผม  [ร้องไห้]

ช่อง Optical ไม่มีครับผม  ขอบคุณมากครับผม [รัก]

บอร์ดที่เจ้าของกระทู้ ไม่มีช่อง Optical เห็นมีเเต่ hdmi
ใช่ครับผม  ไม่มี Optical  แต่มี HDMI เป็น Onboard (VGA Onboard)

ขอความรู้หน่อยครับ ผมไม่ทัน avr อายุประมาณนี้

มันต่อเสียงไปถอดรหัสได้ยังไงกัน

1.coaxial  ไม่มี

2.optical ไม่มี

3.analog input ไม่มี

เห็นมีแต่ stereo input

หรือเค้าเอา stereo ไปถอดรหัสเทียมๆ ผมงง ผมไปหารูปหลังเครื่องของรุ่นที่มันชัดกว่านี้มาดู มันก็ไม่มี

ใช่ครับผมตามที่น้าเข้าใจครับ เอา Stereo ไปถอดเป็น Dolby Surround 
ปล.เคยไล่ต่อมั่วๆ มันออก 5.1  แต่ต่อกับเครื่องเล่น DVD ที่เป็น 5.1 Analog  พอจะมาต่อกับคอม ไปไม่เป็นเลยครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]

รุ่นนี้ยังเป็นระบบ Dolby Surround อยู่ครับ

เอาสัญญาณเสียง 2 Channel มาแยกเป็น Center กับ Back แบบ mono (L R ใช้สัญญาณเดียวกัน)

ต่อกับคอมพ์ก็ต่อแค่ L R ธรรมดา แล้วไปตั้งค่าในโปรแกรมเล่น ให้สัญญาณออกเป็น Dolby surround

แต่มันจะไม่ได้แยกเสียง 5.1 อิสระเหมือนรุ่นใหม่ๆ นะครับ

อันนี้การตั้งค่าของ PotPlayer

โอ้ววว ขอบพระคุณมากครับน้า  เดี๋ยวลองไปเซ็ตตามที่น้าบอกแล้วจะมารายงานครับ

ขอบคุณมากครับผม [จุ๊บ]