ผู้เขียน หัวข้อ: Sony w954 มีไฟเลี้ยงเสามั้ยครับ  (อ่าน 3292 ครั้ง)

ออฟไลน์ weegool

• Edge LED TV member
Sony w954 มีไฟเลี้ยงเสามั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 05:11:23 pm »
พอดีเพิ่งมีโอกาสได้ติดทีวีดิจิตอล ลองเปิดเมนูหาแล้วไม่เจอครับ

ออฟไลน์ KVYoung

Re: Sony w954 มีไฟเลี้ยงเสามั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:20:05 am »
ถ้า.. เป็นเสาภายนอก (ก้างปลา)
ก็.. ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง.. ครับ

ออฟไลน์ weegool

Re: Sony w954 มีไฟเลี้ยงเสามั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 04:45:15 pm »
ถ้า.. เป็นเสาภายนอก (ก้างปลา)
ก็.. ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง.. ครับ

ของผมก็เป็นเสาภายนอกครับ แต่พอดีสัญญาณอ่อนช่างเลยใส่ Booster ให้ ซึ่งเจ้าตัวนี้มันต้องใช้ไฟครับ ตอนนี้เวลาเปิดทีวีตัวนี้ก็ต้องเปิด Set top Box ในห้องนอนไปด้วย กะว่าถ้า W954 ไม่มีไฟเลี้ยงก็คงต้องซื้อเจ้าตัวนี้มาใช้ครับ

http://www.9sat.com/product/product.detail.php?&cat=803&id=1738

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 08:32:44 pm »
สงสัย.. จะเป็น "แผงเสาอากาศรุ่นเก่า" หรือเปล่าครับ.?
ถ้า.. เป็นแผงรุ่นเก่า แนะนำให้เปลี่ยนแผงใหม่ ที่รองรับดิจิตอลทีวีโดยเฉพาะ..
แผงรุ่นเก่าที่รับสัญญาณอนาลอก จะรับสัญญาณได้ไม่ดีเท่า.. ครับ
ไม่ทราบว่า.. ระยะห่าง ระหว่างเสาส่งกับบ้าน เป็นระยะทางเท่าไหร่.?
นำมาต่อแยกหลายจุด ควรใช้.. แผง 14 E ขึ้นไป.. แล้วเข้าสปลิทเตอร์เพื่อแยกจุด..
"ไม่ต้อง เปิด ไฟเลี้ยง".. "ไม่ต้องใช้บูสเตอร์" ทั้งที่กล่องและทีวี ด้วยครับ..