ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู TCL50E5900 มาครับ ... ทำเอาลังเล  (อ่าน 1285 ครั้ง)

ออฟไลน์ kengsohigh

• *
วันนี้ไปดู TCL50E5900 มาครับ ... ทำเอาลังเล
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 04:04:16 pm »
จะมาหาอ่านรีวิวก็เพิ่งทราบว่ารุ่นนี้เพิ่งออกครับ
ตอนที่ไปดูกับตาตัวเองรู้สึกว่าภาพสวยดี การเคลื่อนไหวและดีไซน์เครื่องก็ทำได้ดี
แต่ว่าด้วยความที่ไม่ค่อยชินกับชื่อแบรนด์เลยไม่แน่ใจครับ

ที่สำคัญตอนที่มองภาพเทียบกันทั้งภาพขาวล้วนกับภาพดำเกือบสนิท
ทำไมบางทีรุ่นราคาถูกกว่าถึงภาพดีกว่า เลยยิ่งทำให้สงสัย

ด้วยตัวสเปคของรุ่นนี้ผมเลยหวั่นไหวจากโซนี่เล็กน้อยด้วยเรื่องของราคา
(ส่วนเรื่องของภาพและดีไซน์นั้น โซนี่ชนะอยู่แล้วแต่มันจะมีน้ำหนักคานกันไหวหรือไม่เท่านั้นเอง)
ในสายตาคนปกติอย่างผมถ้าดูทีวีเครื่องเดียวไม่มีตัวเทียบ ก็ต้องการความสมบูรณ์แค่ระดับนึงครับ

สเปคของรุ่นนี้เห็นว่าเป็น UHD 2880Hz และเป็นแอนดรอยด์
ท่านใดมีความเห็นเป็นพิเศษมั๊ยครับ ควรจัดมั๊ย กำลังมีโปรที่เดอะมอลล์พอดีครับ
(แต่ราคาก็เท่ากับร้านในเน็ตซึ่งมีขายไม่กี่ร้านตอนนี้)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: วันนี้ไปดู TCL50E5900 มาครับ ... ทำเอาลังเล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 04:29:59 pm »
TCL แต่ละรุ่น ใช้จอที่แตกต่างกันออกไปบางทีภาพรุ่นถูกบางรุ่นก็ดีกว่าจริงๆนั่นแหละครับ

คล้ายๆกับ sony รุ่นกลางที่ใช้จอ VA ภาพดีกว่ารุ่นสูงที่ใช้จอ IPS

เพราะจอ VA ให้contrastที่ดีกว่า ดำสนิทกว่า และสะท้อนน้อยกว่าครับ

...............

การเปิดผ่านไฟล์ 4K ยังไงภาพมันก็ดูดีอยู่แล้วครับ

ได้ลองเอาไฟล์ 1080p ไปลองเปิดกับ E5900 ดูหรือยัง

จะได้เห็นประสิทธิภาพในการใช้งานจริงว่าเป็นยังไง เคลื่อนไหวดีไหม อัพสเกลทำได้ดีแค่ไหน

..............

2880Hz เป็น Hz ที่ใช้โม้ในการโฆษณาเท่านั้นครับ

รุ่นนี้จริงๆแล้ว refresh rate 50Hz

ออฟไลน์ kengsohigh

• *
Re: วันนี้ไปดู TCL50E5900 มาครับ ... ทำเอาลังเล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 05:02:22 pm »
ผมสังหรณ์ไม่ผิดเลย ต่อให้ยังไม่มาหารีวิวก็คิดในใจแล้วว่ามัน 50 Hz แน่ๆ (แค่แอบคิดว่าอาจจะเป็น 100 hz แท้ให้ดีใจมั๊ย)

แต่ภาพเคลื่อนไหวดูผ่านตาธรรมดา ไม่มีประสบการณ์แบบผมแล้วก็ไม่มีตำหนินะครับ

สงสัยผมจะกลับไปเอา Sony W800 เหมือนเดิม

ขอบคุณมากครับ