ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การตั้งค่า Audio ใน HD Player  (อ่าน 2378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thaw

• Flat TV member
  • *
ขอความรู้การตั้งค่า Audio ใน HD Player
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 11:48:14 am »
ขอรบกวนเพื่อนช่วยๆอธิบายหน่อยครับ ผมไม่รู้ว่าจะตั้งค่าต่างๆใน Audio setting ให้เป็นอะไร แล้วที่มีให้เลือกมันหมายถึงอะไรน่ะครับ และต้องตั้งค่าไว้ที่อะไรน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

1. HDMI out put : Auto,Raw,LPCM
2. SPDIF out put : Raw,LPCM,LPCM Multi Channel
3. HD Audio Core out put : 5.1 Core Only,HD Audio 7.1
4. DOLBY out put : Raw,LPCM
5. DTS out put : Raw,LPCM

ผมใช้ AVR HK161 + Himedia 910a ครับ

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: ขอความรู้การตั้งค่า Audio ใน HD Player
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 12:57:14 pm »
โดยทั่วไปแล้ว ถ้าจะให้ AVR ถอดรหัส ต้องตั้งค่าเป็น RAW ครับ

ส่วนข้อ 3 ผมคิดว่าให้เซ็ตเป็น 5.1 Core ครับ สำหรับเสียง DTS-HD หรือ Dolby TrueHD
แต่ถ้า ชุดเครื่องเสียงต่อแบบ 7.1 ก็ให้เลือกเป็น HD Audio 7.1

ออฟไลน์ Thaw

• Flat TV member
  • *
Re: ขอความรู้การตั้งค่า Audio ใน HD Player
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:31:05 pm »
ขอบคุณๆ hdstudio มากๆครับ แล้ว LPCM นี่พอจะทราบมั้ยน่ะครับว่าเอาไว้ใช้อย่างไรน่ะครับ ท่านอื่นหากทราบรบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับพ๋ม

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 05:23:35 pm »
LPCM ใช้ต่อเข้าทีวีโดยตรง