ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่ใช้ LED Sony W800C แนะนำผมหน่อยนะครับ  (อ่าน 1665 ครั้ง)

ออฟไลน์ nemishite

• *
สวัสดีครับ

พอดีผมเพิ่งได้เจ้า 50w800c มา แล้วก็ไปอ่านกระทู้รีวิว นี้เข้า http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=178095.0;wap2

ในกระทู้บอกว่า รุ่นนี้พอใส่ Ext HDD แล้วเล่นไฟล์หนัง ภาพเคลื่อนไหวกระตุกมาก ๆ แล้วเค้าก็แนะนำว่าให้ซื้อตัว HD Player ไปต่อเพิ่ม

ผมขอยกคำพูดในกระทู้มาใส่นะครับ

"ภาพเมื่อต่อกับ hd player จะมีความนวลเนียน เกลี้ยงเกลา อิ่มเอิบ กว่ามากมาย และภาพเคลื่อนไหวที่ดีขึ้นมาก

ฉะนั้น ใครจะลองรุ่นนี้ต้องลองกับ hd player หรือ bluray player ไปเลยครับ จะได้เห็นประสิทธิภาพที่แท้จริง

ภาพจากไฟล์ MKV 1080p ขนาดไฟล์ 2-4GB เนียน อิ่ม ดีมากครับ ถ้าไม่สังเกตุก็แทบจะไม่เห็นความต่างจากไฟล์ 10GB+ เลย

ส่วนไฟล์ iso full rip ก็ชัดขึ้นอีกระดับ แต่เนื่องจาก hd player ของผมเป็นระดับบ้านๆ ประสิทธิภาพของไฟล์ ISOที่แสดงมันก็ได้ไม่เต็มที่ครับ

ดังนั้นถ้าใช้ hd player ที่ดีๆ หรือ bluray player เล่นแผ่นไปเลย คาดว่าภาพจะออกมาคมชัด มิติจะดีขึ้นอีกพอสมควร
"

ผมเลยอยากขอคำแนะนำครับ พอดีผมเพิ่งเคยซื้อ LED มาใช้ครั้งแรก เมื่อก่อนใช้จอตู้ดูทีวีธรรมดา

เลยอยากทราบว่า HD Player รุ่นไหนแนะนำไหมครับ ขอแบบ ใช้ดูไฟล์หนังได้อย่างเดียวก็พอ อย่างอื่นผมไม่ต้องการแล้วครับ

เพราะ Android TV ตัวนี้ก็ดู Youtube ได้ปกติ

*เมื่อเช้าผมใช้ USB Flash Drive 16GB เล่นไฟล์หนัง ขนาด 4GB ภาพก็ชัดทีเดียวครับ แต่ยังไมได้ลองดูทั้งเรื่องว่ากระตุกไหม เพราะรีบมาทำงานน่ะครับ"

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: รบกวนท่านที่ใช้ LED Sony W800C แนะนำผมหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:53:52 am »
หา hd player ของใหม่ ช่วงนี้ งานหนักเอาเรื่องเหมือนกันครับ ยังไงลองโทรเช็กดู เพจ thaimkv เหมือนจะยังมี med800x ขายอยุ่ ไม่งั้นก็มือ2 อย่างเดียวครับ ลองตั้งรับในห้องมือ2 ดูครับ
ส่วน hd player ที่มีขายแน่นอนเวลานึ้ ก็จะเป็นพวก dune solo' popcorn vten' zappiti' แนวๆนี้ครับ รึอีกพวกก็ android player นี่ก็เยอะ

ออฟไลน์ 9toy

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนท่านที่ใช้ LED Sony W800C แนะนำผมหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:06:11 pm »
สวัสดีครับ

พอดีผมเพิ่งได้เจ้า 50w800c มา แล้วก็ไปอ่านกระทู้รีวิว นี้เข้า http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=178095.0;wap2

ในกระทู้บอกว่า รุ่นนี้พอใส่ Ext HDD แล้วเล่นไฟล์หนัง ภาพเคลื่อนไหวกระตุกมาก ๆ แล้วเค้าก็แนะนำว่าให้ซื้อตัว HD Player ไปต่อเพิ่ม

ผมขอยกคำพูดในกระทู้มาใส่นะครับ

"ภาพเมื่อต่อกับ hd player จะมีความนวลเนียน เกลี้ยงเกลา อิ่มเอิบ กว่ามากมาย และภาพเคลื่อนไหวที่ดีขึ้นมาก

ฉะนั้น ใครจะลองรุ่นนี้ต้องลองกับ hd player หรือ bluray player ไปเลยครับ จะได้เห็นประสิทธิภาพที่แท้จริง

ภาพจากไฟล์ MKV 1080p ขนาดไฟล์ 2-4GB เนียน อิ่ม ดีมากครับ ถ้าไม่สังเกตุก็แทบจะไม่เห็นความต่างจากไฟล์ 10GB+ เลย

ส่วนไฟล์ iso full rip ก็ชัดขึ้นอีกระดับ แต่เนื่องจาก hd player ของผมเป็นระดับบ้านๆ ประสิทธิภาพของไฟล์ ISOที่แสดงมันก็ได้ไม่เต็มที่ครับ

ดังนั้นถ้าใช้ hd player ที่ดีๆ หรือ bluray player เล่นแผ่นไปเลย คาดว่าภาพจะออกมาคมชัด มิติจะดีขึ้นอีกพอสมควร
"

ผมเลยอยากขอคำแนะนำครับ พอดีผมเพิ่งเคยซื้อ LED มาใช้ครั้งแรก เมื่อก่อนใช้จอตู้ดูทีวีธรรมดา

เลยอยากทราบว่า HD Player รุ่นไหนแนะนำไหมครับ ขอแบบ ใช้ดูไฟล์หนังได้อย่างเดียวก็พอ อย่างอื่นผมไม่ต้องการแล้วครับ

เพราะ Android TV ตัวนี้ก็ดู Youtube ได้ปกติ

*เมื่อเช้าผมใช้ USB Flash Drive 16GB เล่นไฟล์หนัง ขนาด 4GB ภาพก็ชัดทีเดียวครับ แต่ยังไมได้ลองดูทั้งเรื่องว่ากระตุกไหม เพราะรีบมาทำงานน่ะครับ"

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  [ปลื่ม]

จากประสบการณ์ตรง ที่ได้เล่น HD Player มาระยะนึง และเพิ่งได้ ถอย 50w800c มาใช้งานไม่นานนี้
ขอตอบเลยว่า มันอยู่ที่ ว่าตัวไฟล์หนัง (source) ที่คุณมีอยู่ เป็นแบบไหน
ถ้ามีหนัง bluray.ISO full rip  หรือ bdmv full rip เป็นหลัก แนะนำ HD Player เพราะได้ขับหนัง full rip คุณได้เต็มที่
แต่ถ้าหนังคุณส่วนใหญ่เป็นแค่ไฟล์ mkv 1080p หรือ 720p ขนาด 2Gb - 10GB ใช้ทีวี ดูดีก่า

สรุป
50w800c ดูหนังได้ทุกรูปแบบ ไม่วา .iso , bdmv , .mkv ติดตั้ง app Kodi  ตัวเดียวจบ และที่สำคัญ แยกความชัดด้วยสายตาแทบไม่ออกเลย ถ้าหากไม่ได้ดูแบบจับผิด  ดังนั้น 50w800c ตอบโจทย์ได้แล้วสำหรับมือใหม่ ไม่ต้องซื้อ HD Player (ตอนนี้ HD Player เลข 8 ของผม ราคา 5 พันก่า แทบไม่ได้เปิด)

[เท่ห์]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 12:08:40 pm โดย 9toy »