ผู้เขียน หัวข้อ: 32" ตัวไหนดี พี่ๆแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3755 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenza

• Flat TV member
  • *
32" ตัวไหนดี พี่ๆแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:02:51 pm »
เน้น ดูหนัง เล่นเกม อินเตอร์เน็ตด้วย

เล็งๆ ss 32 j6300 จอโค้ง แต่เวลาเล่นเกม เหมาะไหม ยังไม่เคยสัมผัส

หรือมีรุ่นไหนแนะนำอีกบ้าง รบกวนชี้เป้าด้วยครับ

สถานที่ ควบคุมแสงไม่ได้
    จะติดขาแขวนผนัง แบบยืดหด

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: 32" ตัวไหนดี พี่ๆแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:25:37 pm »
32j6300 เป็นทีวีขนาดจอ 32 นิ้ว ที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้ครับ จอ fhd 100hz ซึ่งหาไม่ได้ในทีวีจอ 32 นิ้วของแบรนด์อื่น
แต่ด้วยระดับราคาเพิ่มอีกไม่กี่พันบาท อาจจะได้จอ 40 นิ้ว อย่างรุ่น 40j6200 หรือ 40j6300 ลองดูระยะห่างการนั่งชมด้วยครับ

• *
Re: 32" ตัวไหนดี พี่ๆแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:54:55 am »
ครับผม ขนาดหน้าจอเท่านี้พอดีกับพื้นที่(มีน้อย)ที่จะแขวนครับ

ขอถามเกี่ยวกับความไหลลื่นของเฟรมภาพ ปกติผมใช้ 42LB670T อยู่ครับ เวลาดูบอล ผ่านกล่องระบบ IPTV รู้สึกภาพมันไม่นุ่มนวลต่อเนื่องสมจริงครับ เลยกังขาค้างคาใจ กับ LG เลยจะหันมาลองคบ ss ดูบ้าง

ปล. j6300  ใช้เล่นเกม พอไหวไหมครับ !
 - ส่วนเรื่องภาพ ได้ยินว่า  ดูนานๆ สายตาล้า เพราะความจัดจ้านของสีสันการตั้งค่าจากโรงงาน จริงไหมครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 01:06:57 am »
ครับผม ขนาดหน้าจอเท่านี้พอดีกับพื้นที่(มีน้อย)ที่จะแขวนครับ

ขอถามเกี่ยวกับความไหลลื่นของเฟรมภาพ ปกติผมใช้ 42LB670T อยู่ครับ เวลาดูบอล ผ่านกล่องระบบ IPTV รู้สึกภาพมันไม่นุ่มนวลต่อเนื่องสมจริงครับ เลยกังขาค้างคาใจ กับ LG เลยจะหันมาลองคบ ss ดูบ้าง

ปล. j6300  ใช้เล่นเกม พอไหวไหมครับ !
 - ส่วนเรื่องภาพ ได้ยินว่า  ดูนานๆ สายตาล้า เพราะความจัดจ้านของสีสันการตั้งค่าจากโรงงาน จริงไหมครับ

ระบบmotion ของ LG จะแทรกเฟรมภาพไม่แม่นเท่า SS ครับ
ของ SS บางระดับจะดูลื่นเป็นปลาไหลติดสเกตมากๆ
รวมถึง motion resolution ของ SS ก็สูงกว่า LG เวลาดูวัตถุที่เคลื่อนไหว SS จึงคมกว่า และมีอาการสั่นน้อยกว่า
แต่ถ้าอยากได้ภาพเคลื่อนไหวที่เป็นธรรมชาติที่สุดไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ต้องปิด motion แทรกเฟรมภาพไปเลยครับ

J6300  input lag 45ms เล่นเกมพอได้ครับ(ถ้าไม่เป็นคนsensitiveกับความฉับไวของinput lag)

SS ภาพจะสว่างกว่ายี่ห้ออื่นๆ ทำให้ล้าสายตาได้ง่ายกว่าจริงครับ
ขนาดรุ่น J5100 รุ่นบ๊วย ผมเปิดโหมด movie ดูไม่นานยังมีอาการเคืองตาเลย
วิธีบรรเทา ก็คือ ลดระดับ backlight ลง และปรับภาพในส่วนอื่นๆช่วยได้เล็กน้อย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 03:19:15 am »
ค่าตัว 32j6300 หาได้เท่าไหร่ครับ

รบกวนชี้เป้าหน่อยครับท่าน   [รัก]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 07:18:23 am »
ค่าตัว 32j6300 หาได้เท่าไหร่ครับ

รบกวนชี้เป้าหน่อยครับท่าน   [รัก]
ทีวีจอโค้งเค้าไม่ค่อยนิยมแขวนนะครับ ถ้าแขวนก็ต้องให้ตรงอยู่ดับระดับสายตาที่เรานั่งพอดี ไม่สูงเกินไปหรือต่ำกว่าเกินไป
ระบบแทรกเฟรมภาพรุ่นนี้ทำได้ดีมากครับ สมูท ต่อเนื่องกว่า lb670t แน่นอน แต่บางทีดูบอลผ่าน iptv ก็เกี่ยวกับสัญญาณเนตด้วย ส่วนเรื่องความสว่างภาพ หรือสีสันที่ดูสดเด้ง ถ้ากลัวดูนานๆแล้วล้าสายตา ปรับเป็นโหมดอื่นหรือลดแสงไฟจอภาพและสีได้ครับ
ค่าตัว 32j6300 ราคาราวๆ 14,xxx บาท  อาจลดได้อีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ aeclubwoi555

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 10:00:30 am »

ที่บ้านใช้ตัวนี้อยู่ดีมากๆ เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 12:16:17 pm »

ทีวีจอโค้งเค้าไม่ค่อยนิยมแขวนนะครับ ถ้าแขวนก็ต้องให้ตรงอยู่ดับระดับสายตาที่เรานั่งพอดี ไม่สูงเกินไปหรือต่ำกว่าเกินไป
ระบบแทรกเฟรมภาพรุ่นนี้ทำได้ดีมากครับ สมูท ต่อเนื่องกว่า lb670t แน่นอน แต่บางทีดูบอลผ่าน iptv ก็เกี่ยวกับสัญญาณเนตด้วย ส่วนเรื่องความสว่างภาพ หรือสีสันที่ดูสดเด้ง ถ้ากลัวดูนานๆแล้วล้าสายตา ปรับเป็นโหมดอื่นหรือลดแสงไฟจอภาพและสีได้ครับ
ค่าตัว 32j6300 ราคาราวๆ 14,xxx บาท  อาจลดได้อีกนิดหน่อย

พอมีตัวอื่น แนะนำไหมครับ32"  ไม่ใช่จอโค้ง ภาพเคลื่อนไหวดี เล่นแอ๊พต่างๆ  แล้วก็มี screen mirroring(ไม่รู้เรียกถูกไหมครับ แชร์จากมือถือเข้าทีวี)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 12:16:58 pm »

ที่บ้านใช้ตัวนี้อยู่ดีมากๆ เลยครับ

ตัวนี้  รุ่นไหน

ดียังไงบ้างครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 12:37:07 pm »

ตัวนี้  รุ่นไหน

ตัวในภาพนี้ คือ LG 32LF550D ครับ http://www.lg.com/th/tvs/lg-32LF550D

ภาพสู้ J6300 ไม่ได้ครับ

..............

ถ้าไม่ต้องการจอโค้ง ก็จะเหลือแต่ 32 นิ้ว รุ่นทั่วไปที่ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ภาพเคลื่อนไหวก็จะธรรมดาๆ

และส่วนมากจะไมไ่ด้เป็น smart tv ด้วย จึงไม่สามารถทำ Screen mirroring ได้

จะมีรุ่นที่ตรงกับความต้องการก็แค่ 32J5100 จอแบน ภาพเคลื่อนไหวทั่วไป และทำ Screen mirroring ได้

ซึ่งภาพและภาพเคลื่อนไหวก็ยังสู้ J6300 ที่เป็นจอโค้งไม่ได้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 12:48:11 pm โดย อีสาวอันตราย »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 04:09:42 pm »

ตัวนี้  รุ่นไหน

ตัวในภาพนี้ คือ LG 32LF550D ครับ http://www.lg.com/th/tvs/lg-32LF550D

ภาพสู้ J6300 ไม่ได้ครับ

..............

ถ้าไม่ต้องการจอโค้ง ก็จะเหลือแต่ 32 นิ้ว รุ่นทั่วไปที่ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ภาพเคลื่อนไหวก็จะธรรมดาๆ

และส่วนมากจะไมไ่ด้เป็น smart tv ด้วย จึงไม่สามารถทำ Screen mirroring ได้

จะมีรุ่นที่ตรงกับความต้องการก็แค่ 32J5100 จอแบน ภาพเคลื่อนไหวทั่วไป และทำ Screen mirroring ได้

ซึ่งภาพและภาพเคลื่อนไหวก็ยังสู้ J6300 ที่เป็นจอโค้งไม่ได้เช่นกัน

ถ้าเป็นตัว sharp , toshiba ,phillipe  ละครับ  มีตัวไหนน่าสน

ปล. ท่านต้องไปออกแฟนพันธุ์แท้ทีวี  ผมเชียร์แน่นอน แค่รูปนิดเดียวยังรู้เลยรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  [เท่ห์]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 04:33:55 pm »

ถ้าเป็นตัว sharp , toshiba ,phillipe  ละครับ  มีตัวไหนน่าสน

ปล. ท่านต้องไปออกแฟนพันธุ์แท้ทีวี  ผมเชียร์แน่นอน แค่รูปนิดเดียวยังรู้เลยรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  [เท่ห์]

sharp, toshiba 32นิ้ว เท่าที่ทราบมันทำ Screen mirroring ไม่ได้ครับ เพราะมันไม่ใช่ smart TV

ถ้าไม่สน Screen mirroring แต่ให้ภาพที่ดีก็ toshiba 32L2550VT,sharp 32LE265X

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:41:26 am »

sharp, toshiba 32นิ้ว เท่าที่ทราบมันทำ Screen mirroring ไม่ได้ครับ เพราะมันไม่ใช่ smart TV

ถ้าไม่สน Screen mirroring แต่ให้ภาพที่ดีก็ toshiba 32L2550VT,sharp 32LE265X

2 ตัวนี้ หรือ ตัวอื่นไหน ที่เป็น แอนดรอยด์ บ้างครับ  เอาไว้โหลดแอ๊พ ยูทูบภาษาไทย

พานา กับ TCL น่าสนไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 01:04:31 am »

2 ตัวนี้ หรือ ตัวอื่นไหน ที่เป็น แอนดรอยด์ บ้างครับ  เอาไว้โหลดแอ๊พ ยูทูบภาษาไทย

พานา กับ TCL น่าสนไหมครับ

32นิ้ว ทุกยี่ห้อไม่มี android