ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญฟังบรรยาย "ครั้งแรกในประเทศไทย กับหนัง 4K HDR บนโทรทัศน์ - Samsung SUHD TV"  (อ่าน 25986 ครั้ง)

ออฟไลน์ NRdM

• Flat TV member
  • *
จองสิทธิ์เข้าร่วมงาน

ขอบคุณครับ

สำรองที่นั่งให้ทุกท่านเรียบร้อยครับ ตรวจสอบรายชื่อได้ที่
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=207567.msg1320954#msg1320954

วันงานรบกวนมาลงทะเบียนหน้างาน 12.30 ตามชื่อที่ลงทะเบียนไว้นะครับ กดลิฟท์มาชั้น 7 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Roman

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND.com
วันงานจะแสดงเปรียบเทียบภาพ 4K HDR ให้ดูกันแบบนี้เลย

รับรอง "เบิกเนตร" แน่นอน !!!

เสาร์ที่ 25 มิ.ย. นี้  เวลา 13.00-15.00 น.

ชั้น 7 โรงแรมแลนด์มาร์ค สุขุมวิท (BTS นานา) ภายในงานแสดงเครื่องเสียง BAV Hi-End Show 2016

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 10:57:44 pm โดย Roman »

• *
เพื่อความรวดเร็วในการลงทะเบียนหน้างาน ท่านใดที่ลงทะเบียนไว้แล้ว อย่าลืมจำลำดับชื่อของท่านไว้นะครับ แต่หากจำไม่ได้ไม่เป็นไรครับ มีทีมงานคอยต้อนรับทุกท่าน ณ จุดลงทะเบียน แล้วพบกันนะครับ

• *
อีกไม่ถึงสองวันแล้วนะครับ
แจ้งประชาสัมพันธ์ ผู้ที่จะเดินทางมาร่วมงานนะครับ เนื่องจากมีผู้มาร่วมงานเป็นจำนวนมาก ทางทีมงานแนะนำให้ทุกท่านเดินทางมาด้วยรถไฟฟ้า BTS ลงสถานี นานา  จะได้รับความสะดวกที่สุด

สำหรับท่านที่นำรถยนต์ส่วนตัวมา หากมีปัญหาเรื่องที่จอดรถไม่เพียงพอ สามารถไปจอดได้ที่ อาคารแปซิฟิค (ถึงก่อน)  ติดกับโรงแรมแลนด์มาร์คเลย หรือจะไปห้างสรพพสินค้าใกล้เคียงเช่น Terminal21 แล้วนั่ง BTS มาลงสถานี นานา อันนี้ก็จะช่วยอำนวยความสะดวกให้ทุกท่านได้มากขึ้นเช่นกันครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ แล้วพบกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 06:00:39 pm โดย NRdM »

ออฟไลน์ army5

• LCD TV member
  • **
จองที่นั่งฟังบรรยาย 1 ที่ครับ ---PM รายละเอียดไปที่ User : LCDTVTHAILAND แล้ว

• *
[/url]
ได้แผ่นมาใหม่สดๆร้อนๆ 4K แท้ๆ ต้องขอบดำ นะครับ

เสาร์ที่ 25 มิ.ย. นี้ เวลา 12.30 ลงทะเบียน และ เริ่มงาน 13.00-15.00 น. ชั้น 7 โรงแรมแลนด์มาร์ค สุขุมวิท

แนะนำว่า BTS ลงสถานี "นานา" 0จะสะดวกและรวดเร็วสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 08:33:25 am โดย Roman »

ออฟไลน์ ร้านแอลซีดีทีวีไทยแลนด์

• Edge LED TV member
  • *
พบกับ Samsung TV ราคาพิเศษ จากร้าน LCDTVTHAILAND !!!

โปรโมชั่นพิเศษภายในงานเท่านั้น วันที่ 23 - 26 มิถุนายน 2559 ตั้งแต่ 10.00 - 21.00 น.

บริกเวณชั้น 7 โรงแรม Landmark ( BTS นานา )

ท่านใดอยากได้ของดี ราคาถูก พร้อมคำแนะนำจากทีมผู้เชี่ยวชาญ ห้ามพลาด!

ติดตามโปรโมชั่นพิเศษได้ที่ Facebook Fanpage :

https://www.facebook.com/LCDTVTHAILAND.SHOP/

ตัวอย่าง ทีวีรุ่นสุดฮิต ราคาพิเศษ !!

Samsung UA55JU6600K
ราคาสุดพิเศษ

Samsung UA55JU6400K

Samsung UA55KS9000K

• *
ก็ผ่านพ้นไปแล้วนะครับ งานบรรยาย "ครั้งแรกในไทยกับหนัง 4K HDR บนจอโทรทัศน์ SUHD TV"

ผมจึงมาสรุปเกร็ดที่น่าสนใจและจุดไฮไลท์ที่ผมและทีมงานได้จากงานครับ

1) หนังแผ่น 4K แท้ๆจะมาพร้อมกับฟีเจอร์ HDR ซึ่งทีวีจะต้องรองรับ และเครื่องเล่นต้องรองรับด้วย (HDMI 2.0 // HDCP 2.2)

2) ระบบ Upscale ของจอ 4K ทำได้ดีขึ้นทุกปี ผมทำการเทียบ 78" VS 78" คอนเทนต์ 4K VS Full HD หากนั่งมองระยะไกลอาจะมิได้ต่างกันมาก

3) แต่หากมองระยะใกล้ดีๆ "ความเนียน" ของจอความละเอียด 4K กันคอนเทนต์ 4K ก็เนียนกว่าคอนเทนต์ Full HD อยู่ดี !

4) Quantum Dot ของ SUHD TV สำคัญต่อการแสดงขอบเขตของสีจริง แสดงความสุดของแม่สีได้ "สุดกว่า" ทั้ง แดง เขียว น้ำเงิน จริงหากเทียบกับตัวที่ไม่มี Quantum Dot แล้วสีแอบจืดไปเลย จริงๆเคยทดสอบของ Sony  Triluminos รุ่น W954 แล้วก็เห็นต่างประมาณนี้เช่นกัน

5) SUHD TV ปีนี้ทำ "ความสว่าง" ได้ดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ สู้แสงสุดๆ ทดสอบโดยเปิดหน้าต่างห้องบรรยายให้แสงสาดเข้ามาจากด้านหลังและด้านข้าง

6) ส่วน "ความดำ" ด้วยข้อจำกัดที่ยังเป็น Edge LED อยู่ จึงมีแสงลอดออกมาเป็นปรกติ การดิมไฟจึงเป็นการดิม "โซนบน-ล่าง" ไม่ต่างจาก Edge LED ทั่วไปมากนัก แน่นอนว่าตัวที่มี Local Dimming ก็จะแสดงระดับความดำได้ดีกว่าตัวที่ไม่มี

7) ส่วน Full-Array LED ทำ Local Dimming ตัวท็อป 78KS9800 ก็ทำได้ดีอยู่ประมาณ 78JS9500 ปีที่ผ่านมา แต่เสียดายที่เขาคงไม่เอาเข้ามาขาย น่าจะมีแต่ 78KS9000 ที่เป็น Edge LED

8) มุมมองด้านข้างก็ยังแอบเป็นข้อจำกัดอยู่เช่นเดิม คล้ายๆกับงานบรรยายเมื่อปี 2015 ซึ่ง 78KS9500 ดันทำได้ดีกว่า 78KS9800 เฉยเลย แต่ขอบอกก่อนว่าภาพใน "มุมตรง 90 องศา" ภาพค่อนข้างดีเลยนะ สว่างไบรท์ สีอิ่มแน่น แต่ส่วนใหญ่ผู้ชมนั่งแบบ "แนวกว้าง" เพราะห้องดันกว้างมาก จึงไม่ค่อยเห็น "มุมตรง" ส่วนที่ดีที่สุดซึ่งจะเป็นมุมมองรับชมปรกติภายในบ้าน  

9) คอนเทนต์สาธิต HDR ของ Samsung ขึ้นจริงครับ ทั้งสว่าง-มืด-สด-เด้ง จึงช่วยขุดศักยภาพสูงสุดที่พึงจะแสดงได้ให้เห็น ส่วนหนัง 4K HDR จะอยู่ในระดับพอประมาณเท่านั้น จะมีบางฉากที่ HDR ได้ออกโรงแสดงศักยภาพบ้างอาทิ

- Gods of Egypt : ฉากโล่ห์สะท้อนแสงอาทิตย์ และฉากพระอาทิตย์สาดแสง
- Smurfs 2 : ฉากระเบิดพลังงาน Smurfs สีน้ำเงินวาววับสะท้อนแสง

10) หนังบางเรื่องเป็นมาสเตอร์ 4K แท้ๆ ทำมาเป็นแผ่น 4K คุณภาพก็ยังใช้ไม่ได้อาทิ Hancock นี่แทบเฟี้ยงทิ้ง (ฮา) ก็เข้าใจว่าหนังเก่า ! ส่วนที่ดีก็พวก Gods of Egypt และ Smurfs 2 ภาพสะอาดเนียนเกลี้ยงเกลากว่าแผ่น Blu-ray 1080p อ้างอิงสีผิวของตัวละครได้ด้วย จึงกลายเป็นแผ่นอ้างอิงในการทดสอบ 4K HDR ของเว็บไปแล้ว

11) เมนูภาพ"Dynamic Contrast" ควรเปิดสำหรับการรับชมคอนเทนต์ 4K HDR ย้ำว่าตอนรับชม 4K HDR เท่านั้น จะช่วยเสริมระดับความสว่างวาววับให้ฉากสว่าง ในขณะเดียวกันยังรักษาระดับความดำตรงจุดมืดได้ดีอยู่ เพราะค่า Default ของเครื่องจะไม่เปิดให้ จึงต้อง "กดเปิดเอง"

12) เป็นอีกครั้งที่การทดสอบบ่งชี้ได้ชัดเจนว่า = คุณภาพของภาพแปรผันตามราคา

คราวนี้ห้องกว้างนั่งสบายๆ ดีกว่าครั้งก่อนที่โรงแรมเอเชียเยอะ

เชื่อว่าท่านที่ได้มารับชมจะได้เห็นภาพและได้รับช้อมูลใหม่ๆที่เป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

เชื่อว่าคง "เบิกเนตร" เพราะหาดูการเปรียบเทียบภาพแบบนี้ตามห้างคงลำบากพอสมควรครับ

งานบรรยายคราวหน้าเดี๋ยวคงหาอะไรแปลกใหม่ไปนำเสนออีก

ผมและทีมงานขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมงานมากครับ ^ ^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 02:19:00 pm โดย Roman »

• *
ส่วนรูปบรรยากาศงานจะตามมาเร็วๆนี้นะครับ !

ออฟไลน์ Dear_sir

• LCD TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 11:41:01 am โดย Dear_sir »