ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการงาน ไฟล์ true hd 7.1 ใน เครื่อง avr 5.1  (อ่าน 2006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gumpu

• *
ผมต่อ Avr yamaha 475 กับ hd player  eweat 902 realtek1195 เปิดไฟล์ mkv ที่เป็น  true hd 7.1 แต่ avr เล่นได้แค่ dts
แต่พอเปิดไฟล์ ที่เป็น true hd 5.1 ก็ เล่นได้

ไม่ทราบเป็นเพราะ avr ไม่สามารถ แปลงเป็น 5.1 ได้ หรือเปล่า ครับ
คือผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ hd plyer หรือ avr ถอดรหัสเสียง ไม่รู้ตั้งยังไง

มือใหม่ขอ คำแนะนำด้วย ครับ

ออฟไลน์ tudtoo

• Flat TV member
  • *
Re: ขอถามเรื่องการงาน ไฟล์ true hd 7.1 ใน เครื่อง avr 5.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:13:11 am »
Setting ที่ HDplayer ในส่วนของ Sound ให้เป็น Passthrough เพื่อส่งเรื่องเสียงไปให้ AVR จัดการ (พอดีตัวเองใช้ Popcorn A410 เลยไม่รู้ว่า Egreat ตั้งยังไง)

ที่ AVR คุณจะ Set ที่เครื่องเป็น Direct / DSP / 5.1 ตามที่คุณต้องการ

ปล. ระบบ 7.1 ใช้กับ Yamaha 475 แบบ Direct กับชุดลำโพง 5.1 มันก็จะออก 5.1 นะ

อย่างวันเสาร์เพิ่งดู 13 Hours - Secret Soldier ที่ HDPLAYER เลือกช่องเสียง 7.1 Soundtrack ที่ AVR ตั้งแป็น Direct  มันก็ปกติไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: ขอถามเรื่องการงาน ไฟล์ true hd 7.1 ใน เครื่อง avr 5.1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 01:54:11 pm »
Yam ผมไม่รู้ แต่ Onkyo ของผมเป็น 5.1 เล่นได้นะครับ ตัว AVR จะ downmix ให้เป็น 5.1 ครับ

ที่ HDD Player เซตเป็น pass through หรือ raw
ที่ AVR เซตเป็น Direct ครับ

ที่หน้าจะ AVR ของผมมันจะขึ้นเลยว่าเสียงเป็น อะไร เช่น true hd 7.1 มันก็ขึ้นเป็น true hd 7.1 แต่เสียงออกแค่ 5.1 (downmix)
ถ้าเอาไฟล์ true hd 5.1 เล่นมันก็ขึ้น true hd 5.1
ถ้าเอาไฟล์ dts hd 5.1 เล่น มันก็ขึ้น dts hd 5.1 ครับ

แต่ทุกไฟล์เสียงจะออกแค่ 5.1 เพราะ avr ผมรุ่นเล็ก เป็น 5.1CH ครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 02:31:20 am »
ขอบคุณ ครับ สงสัยจะเป็น ที่ HD player ร้านบอกให้ ปรับ เป็น bitstream (มันมี bitstream กับ downmix) บอกให้ปรับแบบนี้  เพื่อส่งให้ avr มันไม่มี ให้ปรับ pass through จริงๆ 2 อันนี้ คืออะไรให้ผลยังไง หรอ ครับ

ในไฟล์หนัง ที่เป็น  true hd 7.1 ใน avr ผมมันขึ้นที่ปรับเสียงได้คือ dts กับ dts Es-Mtrx อย่างนี้คือเป็นที่ hd player ใช่ไหม ครับ 2 อันนี้ อันไหนเสียงดีกว่ากัน ครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 06:21:49 pm »
ขอบคุณ ครับ สงสัยจะเป็น ที่ HD player ร้านบอกให้ ปรับ เป็น bitstream (มันมี bitstream กับ downmix) บอกให้ปรับแบบนี้  เพื่อส่งให้ avr มันไม่มี ให้ปรับ pass through จริงๆ 2 อันนี้ คืออะไรให้ผลยังไง หรอ ครับ

ในไฟล์หนัง ที่เป็น  true hd 7.1 ใน avr ผมมันขึ้นที่ปรับเสียงได้คือ dts กับ dts Es-Mtrx อย่างนี้คือเป็นที่ hd player ใช่ไหม ครับ 2 อันนี้ อันไหนเสียงดีกว่ากัน ครับ

bitstream / pass-through / raw  คือความหมายเดียวกันครับ คือข้อมูลมายังไง ส่งออกไปยังงั้นไม่ต้องถอดรหัส (ส่งออกไปตรงๆ)

dts กะ dts Es Mtrx อันนี้ไม่รู้ครับ ลองกด info หรือ การตั้งค่าดูครับ ของผม onkyo ในตั้งค่า input output มันก็จะบอกเลยว่า เข้ามาเป็นอะไร ออกไปเป็นอะไร
**yamaha  รองรับ true hd ป่าวครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 07:19:07 pm »
รองรับ true hd ครับ เปิด true hd 5.1 ก็ขึ้น ครับ แต่ พอเปิดไฟล์ mkv true hd 7.1 มันไม่ขึ้น ครับ