ผู้เขียน หัวข้อ: บอกตรงๆครับ เมื่อก่อนผมคิดว่าทีวีมันก็เหมือนๆกัน จนถึงวันที่ผมจะซื้อ TV 55"....  (อ่าน 2052 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkagy

• *
คือเมื่อก่อนซื้อทีวี ผมดูแค่ขนาดหน้าจออย่างเดียว ไม่ได้ดูสเปคอะไรมากมาย เพราะคิดว่ามันคงเหมือนๆกัน
มเปลี่ยนความคิดนี้หลังจากอ่านใน board ในเมื่อวาน ซึ่งคงต้องขอบคุณทางเวบ และทุกท่านที่อยู่ในนี้ครับ

ตอนนี้ผมจะซืื้่อ TV 55" เอามาใช้กับ PS4, Truevisions HD, DVD, Blue ray, เล่นหนังจาก harddrive ในงบประมาณ 30,000
ทีแรกตั้งใจจะซื้อ TV 4k แต่อ่านไปอ่านมา Full HD น่าจะเหมาะกว่า แต่ผมก็กลัวเรื่อง การ support file หน้งมันจะสู้เครื่องที่เป็น 4K ของปี 2016 ไม่ได้
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าผมควรซื้อทีวียี่ห้อ/รุ่น อะไรดีครับ?

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
ส่วนตัวถ้าผมมีงบ 30K ณ เวลานี้ ผมจะซื้อ SS 55JU6600 อ่ะครับ รองรับ 4K ด้วย 

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Flat TV member
  • *
โจทย์เดียวกะผมเลยครับ แต่ของผมเป็น 50" ระหว่าง โซนี่ 800c กะพานา cx600t
ผมเอาไฟล์ไปเปิดที่ร้านดูครับ แล้วชอบภาพพานามากกว่า ไม่ได้เอา ps4 ไปลองนะครับ
สุดท้ายตัดสินใจเอาพานา สีในโหมด true cinema ของพานาถูกใจจริง

ได้เครื่องมาก็ลองเปิด ps4 เล่นแอคชั่นแบบดาร์คโซล 3,สตรีท 5,ไมท์ตี้ no9 การเคลื่อนไหวโอเคเลย เปิดโหมดเกมนะครับ
แต่จุดนี้ ผมไม่ได้ลองกะ 800c ด้วย ตอบไม่ได้ว่า จอ fhd จะเล่นเกมดีกว่ารึเปล่า

ลองเลือกไฟล์ไปเทสดู ถ้ายก ps4 ไปได้ก็เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ gig

• *
โจทย์เดียวกะผมเลยครับ แต่ของผมเป็น 50" ระหว่าง โซนี่ 800c กะพานา cx600t
ผมเอาไฟล์ไปเปิดที่ร้านดูครับ แล้วชอบภาพพานามากกว่า ไม่ได้เอา ps4 ไปลองนะครับ
สุดท้ายตัดสินใจเอาพานา สีในโหมด true cinema ของพานาถูกใจจริง

ได้เครื่องมาก็ลองเปิด ps4 เล่นแอคชั่นแบบดาร์คโซล 3,สตรีท 5,ไมท์ตี้ no9 การเคลื่อนไหวโอเคเลย เปิดโหมดเกมนะครับ
แต่จุดนี้ ผมไม่ได้ลองกะ 800c ด้วย ตอบไม่ได้ว่า จอ fhd จะเล่นเกมดีกว่ารึเปล่า

ลองเลือกไฟล์ไปเทสดู ถ้ายก ps4 ไปได้ก็เยี่ยมเลยครับ

ซื้อจากร้ายไหนครับ หมดทุกที่หาไม่ได้เลย

ออฟไลน์ sermp

• *
ผมเพิ่งได้ pana 40cx600t มา จึงได้ลองเล่นไฟล์ 4k ผ่าน usb และผ่าน youtube ทุกไฟล์เล่นได้หมด แม้กระทั่งไฟล์ของ LG ที่เป็น HDR ผมลองผ่านพีซี corei7 การ์ดจอ HD6870 (ซึ่งเป็นรุ่นเก่าที่ไม่รองรับ H265) พอเล่นแล้วสะดุดไปไม่เป็นเลย แต่พอเล่นผ่าน pana กลับเล่นได้ฉลุย ผมยอมรับว่าเล่นไฟล์ 4k ได้ทุกไฟล์ที่ผมมี ยกเว้นไฟล์ HDR เท่านั้นที่เล่นได้ปกติ แต่สีจะซีดลง ทั้งนี้เนื่องมาจากทีวีรุ่นนี้ไม่รองรับ HDR (ก่อนซื้อผมได้เอาไฟล์ 4k ไปลองกับทีวีรุ่นนี้และทีวีแบรนด์อื่นๆ พบว่าบางแบรนด์ซึ่งเป็นรุ่นปี 2016 ยังเล่นไฟล์ 4k ที่เอาไปไม่ได้เลย แต่ทีวีเครื่องนี้กลับเล่นได้ทุกไฟล์)  ในส่วนของบุคลิกด้านภาพนั้น คงต้องลองดูด้วยตนเองแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนว่าชอบหรือไม่ ส่วนผมเองเล่นพลาสม่ามาโดยตลอด ทั้ง 50 และ 64 นิ้ว เมื่อมาลองใช้ Led เครื่องนี้เป็นเครื่องแรก โดยส่วนตัวก็ยอมรับได้ครับ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• *

ซื้อจากร้ายไหนครับ หมดทุกที่หาไม่ได้เลย

โฮมโปรพิษณุโลกครับ แต่เค้าหาของจากสาขาจังหวัดอื่นอีกที

อ้อ ตัวนี้เสียบ ex hdd เล่นอนิเม 1080 hi10p ได้ไม่สมบูรณ์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 12:49:52 pm โดย Rampage Ghost »