ผู้เขียน หัวข้อ: SONY 55X9000C สอยมาโดยมิได้ตั้งใจ - -"  (อ่าน 58522 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
SONY 55X9000C สอยมาโดยมิได้ตั้งใจ - -"
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 03:09:08 pm »
เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงเดือนที่ผ่านมาผมเกิดอาการคัน อยากได้ทีวีเครื่องใหม่
แม้ว่าเครื่องเดิมที่ใช้จะเป็น Panasonic plasma 55VT60 ที่ให้ภาพดีมากๆอยู่แล้ว
แต่ก็อยากเปลี่ยนอารมณ์เปลี่ยนแนวภาพบ้างชีวิตจะได้มีรสชาติ
โดยมีเงื่อนไข คือ ไซส์ไม่ต่ำกว่า49” และทีวีตัวใหม่ต้องมีความอินดี้แต่ยังอยู่บนพื้นฐานของภาพที่ถูกต้องด้วย

ว่าแล้วก็เตรียม external HDD ที่บรรจุไฟล์ทุกชนิดที่ผมใช้ทดสอบภาพประจำอยู่ที่บ้านไปด้วย
ซึ่งมีตั้งแต่ไฟล์ ภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว 240p 480p 720p 1080i 1080p ไปจนถึงไฟล์ 4K และ 4K HDR
ชวนเพื่อนไปด้วยสองคน ไปลองกันหลายร้านเลยครับ

ลำดับแรกสุด sony W800C vs sony X8300C
ที่สนใจ W800C ก็เพราะรุ่นนี้ น้า(น้องของแม่) และ อา(น้องของพ่อ) ใช้อยู่
ซึ่งผมก็ได้ไปลองมาแล้วหลายครั้งและเขียนลงกระทู้รีวิวไปแล้ว ซึ่งเป็นจอ full HD ที่คุณภาพอยู่ในระดับน่าพอใจมากๆ
อีกตัวเลือก คือ X8300C 4K ระดับบ๊วยขวัญใจประชาชี
บังเอิญว่าสองรุ่นนี้ ไซส์ 43นิ้ว วางติดกันพอดี และเปิดไฟล์โชว์ภาพเดียวกันอยู่
ผมเลยถามเพื่อนทั้งสองคนว่า ตัวไหนภาพดีกว่ากัน
เพื่อนคนที่1 บอกว่าชอบภาพของ X8300C มากกว่า เพราะสีดูสดกว่า
เพื่อนคนที่ 2 บอกว่าชอบภาพของ W800C มากกว่าแต่อธิบายไม่ได้ว่าเพราะอะไร
ส่วนตัวผมจากที่ดูนั้นถ้าเป็นภาพปกติทั่วไป สองรุ่นนี้แทบจะไม่ต่างกันเลย
แต่พอถึงภาพที่ฉากหลังเป็นสีดำแล้วมีวัตถุอยู่บนจอ W800C มิติของวัตถุจะตัดกับสีดำลอยเด่นขึ้นมาทันที
ในขณะที่ X8300C สีดำจะออกเทาๆ มิติไม่ลึก ทั้งสีดำและวัตถุจะอยู่ในระนาบเดียวกัน ไม่โดดเด่น
ส่วนเสียงลำโพงทั้งสองรุ่นอยู่ในเกณฑ์มาตรฐานปกติของ sony นั่นคือ “พอฟังได้” แต่ไม่ถึงกับดี

จากนั้นได้ลองดู LG หลายรุ่น แต่ดูผ่านๆแต่ไม่ได้ทดสอบครับ เพราะแนวสีของ LED LG ไม่ใช่แนวที่ผมต้องการ...

ต่อมาไปลอง sharp 58UE630X รุ่นนี้น่าสนใจตรงที่ราคาลดลงมาเยอะ 58นิ้ว เหลือประมาณ 36000 บาท
ผลปรากฏว่าภาพรุ่นนี้อินดี้เกินไปครับ สีนี่อมฟ้าไปหมด แถมเนื้อสีออกโทนดิจิตอล สด เข้ม เกินไป
จนดูวัตถุอะไรก็เป็นพลาสติกไปหมด ไม่ว่าจะใช้ภาพโหมดไหนก็ตาม ซึ่งมันอินดี้หลุดโลกไปไม่ใช่อินดี้แนวผม ๕๕๕๕

แล้วก็ได้ไปลอง sony 55X8500C รุ่นนี้ของหายากมากๆแล้ว แต่ก็ยังเหลือตัวโชว์สภาพเน่าๆอยู่ที่บางร้าน ๕๕๕๕๕๕
นิยามของแนวภาพรุ่นนี้คือ W800C ที่เป็น4K นั่นเองครับ ภาพแนวเดียวกัน
โทนสีติดไปทางอบอุ่น สุภาพ ดูเป็นภาพยนตร์
โหมด custom กับ cinema home, cinema pro สีก็ออกโทนติดฝุ่นเล็กน้อย
ลองเปิดไฟล์ 1080p การอัพสเกลผมว่ายังทำได้แค่กลางๆครับ ภาพจะติดสากๆแห้งๆ ยังคงเห็น noise
ทำให้ภาพดูไม่เคลียร์เท่าไหร่
และภาพเคลื่อนไหวก็ยังอยู่ในระดับกลางๆ คือยังเห็นทั้งอาการสั่น และเงาลากตามวัตถุเช่นเดียวกับ W800C
ลองเปิดไฟล์4K ผมก็ยังไม่รู้สึกตื่นเต้นกับภาพที่ได้แต่อย่างใด คือมันดีขึ้นกว่า1080p น้อยมากครับ
คือ ถ้าจะเอารุ่นนี้ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ W800C ยังคุ้มเกินกว่า และดูไฟล์ 1080p ได้ภาพดีกว่าด้วยครับ

ใกล้ๆกันนั้น ก็มี sony 55X8500D อยู่ก็เลยได้โอกาสลองด้วยเลย
แม้ว่าตัวผมจะไม่ค่อยชอบจอ IPS สักเท่าไหร่ แต่คราวนี้ขอเปิดใจลองสักตั้งครับ
ผลที่ได้คือ รุ่นนี้เปิดไฟล์ 4K ภาพดูดีกว่า X8500C ครับ ภาพมีความเนียนละเอียดและเปิดเผยมากกว่า
ส่วนไฟล์ 1080p เห็นได้ชัดเจนครับว่ารุ่นนี้อัพสเกลได้ดีกว่า X8500C ไปอีกขั้น คือสามารถเก็บรายละเอียดของวัตถุตามขอบภาพได้เป็นระเบียบไม่ฟุ้ง
ทำให้ได้โฟกัสของภาพที่ดี ดูรู้เรื่องกว่า
แถมภาพเคลื่อนไหวก็ก็ดีขึ้นด้วยครับ ไม่สั่นเยอะแบบ X8500C อีกแล้ว
ดูไฟล์ 1080p 24Hz ได้โดยไม่ต้องใช้ระบบแทรกเฟรมภาพช่วยก็ให้ภาพเคลื่อนไหวได้ดี
มาถึงข้อเสียบ้าง ข้อเสียอันดับแรกเลยคือ ลำโพงครับ เสียงแม่งไม่ไหว ห่วยกว่ารุ่น W800C เสียอีก
มันเล็กๆ แห้งๆ ไม่ค่อยมีเรี่ยวมีแรงเลย ข้อเสียอีกอย่าง คือ โหมด custom,cinema home,cinema pro
สีภาพดูติดโทนฝุ่นมากเกินไป เหมือนคนล้างฟิล์มหนังทำฟิล์มตกขี้โคลนมาเลยครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕
รุ่นนี้จึงยังไม่ใช่สำหรับผม

ลอง sony มาหลายตัวแล้ว คราวนี้มาลองต่อกันที่ Panasonic กันบ้าง
รุ่นที่ผมสนใจก็คือ panasonic 50CX600T ซึ่งราคาลดลงมามากแล้ว เหลือไม่ถึงสามหมื่นบาท
วัสดุโครงสร้างของตัวเครื่องนี่ยอมรับเลยครับว่า เกรดดีสุดๆ ดูมีระดับและแข็งแรงมากๆ
ใช้จอ black panel ให้สีดำที่ดำใสและลึกดีมากๆ แถมช่วยเพิ่มcontrastและลดแสงสะท้อน
ให้ดีขึ้นกว่ารุ่นอื่นๆที่เป็นจอนิ่มธรรมดาอย่างชัดเจนเลย
ภาพมีความโปร่ง สะอาดสะอ้าน และใสกระจ่างพอดี สีสันไม่ติดเข้มข้นเหมือนยี่ห้อsony
ทำให้ดูได้นาน ดูแล้วไม่รู้สึกอึดอัดเลย ระบบอัพสเกลก็ดีมากครับ คือ อัพสเกลได้อย่างเป็นธรรมชาติมาก
ดูไฟล์ 1080p หรือดูฟรีทีวี HD เหมือนกับดูบนจอ full HD เลย ไม่ยัดเยียดความเนียน ความคมเหมือนกับยี่ห้ออื่น
ภาพเคลื่อนไหวก็ดีโดยไม่ต้องเปิด motionแทรกเฟรมช่วย (ถ้าเปิดแทรกเฟรมไม่ว่าระดับไหนจะเห็นอาการวุ้นตามวัตถุ)
เสียงลำโพง ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างดี แนวเสียงจะมีความนุ่มนวล มีเนื้อหนัง ฟังแล้วผ่อนคลายตามสไตล์ Panasonic แถมรับประกันนานถึง 2 +1ปี ซึ่งผมเองก็ใช้ Panasonic หลายเครื่อง เคยส่ง plasma ไปเคลม
เขาก็ให้การบริการดีครับ อะไหล่สั่งจากนอก รอสองเดือน เปลี่ยนให้ฟรี(นานหน่อยแต่เปลี่ยนให้จริงไม่มีปัญหาแทรกซ้อน)
แต่ข้อเสียของรุ่นนี้ คือ ไม่รองรับ HDR ครับ แต่ก็เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด และคุ้มค่าที่สุด ณ ตอนนี้แล้ว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=210393.0
^
(CX600T 55นิ้ว อย่าไปซื้อนะจ๊ะ เพราะใช้จอด้านเกรดธรรมดา ภาพทสู้ 50นิ้วไม่ได้เลย)

ต่อมาไปลอง ของ”แซมซัง”กันบ้าง
ลองตัวท๊อปเลยครับ samsung 65KS9000 (เงินไม่ถึงหรอก ลองไปงั้นๆแหละ ๕๕๕๕๕)
ลองเปิดไฟล์ 4K demo ที่เตรียมไว้ ภาพอย่างโหดกระโดดปาดคอ
สีสันสดใส เปรี้ยวจี๊ดจ๊าด เปิดไฟล์ HDR ก็บ้าพลังอลังการงานสร้างเหลือเกิน
ลองกับไฟล์ 1080p ให้ทีวีอัพสเกลภาพ จะเห็นเลยครับว่า แนวการอัพสเกลของแซมซังนั้นจะต่างไปจากยี่ห้อญี่ปุ่น
คือ ภาพจะดูอิ่มมากๆ ให้มิติแถวลึกได้ดี แต่ดูๆไปก็เหมือนกับการจงใจอัพสเกลมากไป
มันหลอกๆตายังไงไม่รู้ โหมดภาพสำเร็จรูปยี่ห้อนี้ผมก็ชอบอยู่สองโหมดคือ ธรรมชาติ กับ ภาพยนตร์
แน่นอนครับว่าโหมดภาพยนตร์จะให้สีที่ถูกต้องที่สุด
และให้ภาพดูอ่อนโยนที่สุด แต่ผมดูแล้วก็ยังรู้สึกได้ว่าแนวภาพของ แซมซังนั้นรุกเร้าผู้ชมมากครับ
คือ ดูไปเรื่อยๆแล้วผมรู้สึกเหนื่อยมาก และ มีอาการเลี่ยนผสมด้วย
เนื่องจากสีของแซมซังนั้น  สด อิ่ม เกินความเป็นจริงมากเกินไป เหมือเอาสีมาสาดใส่หน้าเรายังไงอย่างนั้น ๕๕๕๕
ภาพรวมก็จะดูใสเกินความเป็นจริง ไม่เหมือนภาพที่เราดูด้วยตาเปล่า
แต่จะเหมือนดูสิ่งต่างๆผ่านกระจกใสที่ใช้น้ำยาเช็ดกระจดขัดเงาเพราะมันใสไปหมด

พอเปลี่ยนมาดูรุ่นรองลงมาอย่าง KS7500 ก็จะดูผ่อนคลายกว่าเดิม
ส่วนตัวผมว่า KS7500 นี่ภาพกำลังดีเลยสีมันดูไม่พุ่งใส่ตาเรามากเกินไปครับ

กลับมาที่ sony อีกครั้ง คราวนี้เป็นรุ่นทอป sony 55X9300D
แม้ว่าภาพรวมรวมจนถึงภาพเคลื่อนไหวนั้นจะดีกว่า sony ตัวอื่นๆทุกตัว
แต่ผมก็ยังรู้สึกว่าไม่โดนใจเท่าไหร่ รุ่นนี้เปิดโหมดภาพ custom,cinema home ,cinema pro
สีก็ยังติดฝุ่นเหมือนsonyรุ่นอื่นๆ ซึ่งผมเองเคยได้ลอง sony ทั้งใช้เองเลยของเพื่อนมาหลายรุ่น
รุ่นเก่าๆสีมันไม่ติดฝุ่นเท่ารุ่นใหม่ๆนะ พอมาเจอแบบนี้ก็เลยไม่ชอบครับ(เงินไม่ถึงด้วยแหละ๕๕๕)

ตอนนี้ อันดับ1 ในใจ คือ Panasonic 50CX600T

แต่.......

เหมือนผมจะมองข้ามรุ่นหนึ่งไป นั่นคือ........sony 55X9000C รุ่นจอบางเฉียบ
ซึ่งก่อนหน้านี้ประมาณสองเดือนที่แล้ว อยู่ดีๆคืนหนึ่งผมก็ฝันว่าได้ลองรุ่นนี้เฉยเลย
ทั้งๆที่ผมไม่มีความต้องการหรืออยากได้จะได้รุ่นนี้เลยสักนิด แม้จะได้ดูรุ่นนี้ตามร้านทีวีอยู่บ่อยๆ
ซึ่งที่ผมไม่สนใจรุ่นนี้ก็เป็นเพราะ 1 เป็นจอ IPS ซึ่งไม่ค่อยถูกจริตกับผมนัก
2 หน้าจอสะท้อนฉิบหายวายวอด 3 เปิดกับdemoแล้วดูบ้านๆมาก(เทียบ X9300D ไม่ได้เลย)
แต่วันนี้ผมได้มาประชันหน้ากับมันตาม เดจาวู ในฝันแล้ว ก็ขอลองสักตั้ง
พอได้ลอง....ผลที่ออกมาผิดไปจากที่คาดครับ
รุ่นนี้อัพสเกลภาพได้ยอดเยี่ยมมากๆครับ พอๆกับ X9300D เลย
เปิดไฟล์ 1080p ถ้าเป็นหนังที่ภาพสวยอยู่แล้วเช่น pacific rim ภาพที่ได้นั้น
จะดูเนียนและละเอียดมากๆ พอดูห่างออกไปสักสองเมตร แทบจะไม่รู้เลยว่านี่คือไฟล์ 1080p
ภาพเคลื่อนไหวก็ดีโดยไม่ต้องใช้ระบบแทรกเฟรมภาพเข้าช่วย ยิ่งไฟล์ 60fps นี่ดูลื่นๆเลย
แถมสีสันในโหมด custom,cinema home,cinema pro นั้นถูกต้องแม่นยำมากๆครับ
เนื้อสีมีความฉ่ำน้ำ สะอาด เนียนละเมียด สีไม่มีอาการติดฝุ่นติดโคลนเหมือน sony รุ่นอื่นเลย
คือ สีมีความเป็น sony ยุคเก่าอย่าง HX855 ผสานกับsonyยุคtriluminos อย่าง W904a
ได้อย่างลงตัว
แถมลำโพงเสียงดีโคตรๆครับ ชัดเจน จะแจ้ง รายละเอียดเยอะ จังหวะโคนเสียงต่างๆมีแรงปะทะดีมาก
เสียงลำโพงรุ่นนี้ให้เสียงที่ดีกว่าทีวีทุกตัวที่ผมลองมาหมดเลย
ผมใช้เวลากับการเทส X9000C นานมากครับ แม้จะดูนานๆก็ไม่รู้สึกเหนื่อย ไม่รู้สึกอึดอัดแต่อย่างใด
มีแต่ความรู้สึกที่อยากจะดูไปเรื่อยๆไม่หยุด
ภาพรุ่นนี้มันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ต่างจาก sony รุ่นอื่นๆ มันมีความอินดี้แต่ยังอยู่บนขอบเขตของความเป็นจริง
ซึ่งคุณลักษณะนี้ตรงกับที่ผมต้องการเลยครับ

สุดท้ายผมจึงตัดสินใจ ถอยหมอน sony 55X9000C มาใช้ครับ
ตอนนี้มันมาประจำการที่ร้านผมแล้ว ซึ่งแม้ระดับสีดำมันจะห่วยเพราะเป็นจอ IPS
แต่ก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมใช้งานในห้องสว่าง ไม่ได้ใช้งานในห้องมืด

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
- บางทีสิ่งที่เราไม่เคยสนใจเลยบางทีมันก็อาจจะเป็นสิ่งที่เหมาะสมกับเราก็ได้
- อย่าไปเชื่อไอ้ถอยหมอนมาก ลองด้วยตัวเองก่อนซื้อว่าเราชอบรุ่นนั้นจริงหรือเปล่า ๕๕๕๕๕

...................................................................ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 01:45:58 pm โดย อีสาวอันตราย »

Re: SONY 55X9000C สอยมาโดยมิได้ตั้งใจ - -"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 03:10:49 pm »
ทดสอบภาพ

แนวภาพของ X9000C ถือว่าต่างจากรุ่นที่ต่ำกว่าพอสมควรครับ
ถ้าเป็น series8 ภาพจะออกแนวเข้มข้น เคร่งขรึม
ส่วน X9000C แนวภาพเสมือนเป็นการนำข้อดีข้อ SONY HX855 และ SONY W904A มาผสานกัน
HX855 สีสันสมจริง แต่ภาพดุดัน ดูนานๆทำให้เกิดอาการเครียดได้ง่าย
ส่วน W904A ภาพสด ฉ่ำ ดูละมุนตากว่า แต่ความแม่นยำของสียังไม่ดี สีติดอมแดงและมีอาการดำจม
X9000C ได้สีที่เที่ยงตรง สมจริง และแม่นยำราวกับจับวาง มาจาก HX855
ได้ความสด ฉ่ำน้ำ เนียน สะอาด เฉดสีกว้างขวาง มาจาก W904A
จึงได้แนวภาพใหม่ที่สมบูรณ์กว่ายุคก่อนๆ คือให้ภาพที่ดูสมจริงมากๆ
แต่ก็สามารถดูได้นานโดยไม่รู้สึกเครียดและไม่ล้าสายตาเลย ถือเป็นพัฒนาการทางด้านภาพที่ดีของ sony จริงๆครับ

*ข้อมูลเพิ่มเติม X9000C เป็นจอ IPS ที่ปิดทับด้วยจอ opticontrast ที่ด้านนอกอีกชั้น
จึงให้ภาพที่มีความเนียน ละมุนกว่าจอ IPS ทั่วไปอย่างเห็นได้ชัด

ทดสอบภาพ จากไฟล์ 4K dolby vision

X9000C ไม่รองรับความสามารถ dolby vision ครับ
ฉะนั้นเมื่อเปิดไฟล์ประเภทนี้จึงเป็นแค่ภาพ 4K SDR ทั่วไป

...........................................................

ทดสอบภาพจากไฟล์ 4K HDR

สามารถรับสัญญาณ HDR ได้ครับ โดยโหมดภาพจะถูกเปลี่ยนไปเป็นโหมด HDR โดยอัตโนมัติ

ภาพจะมีความแตกต่างจาก SDR แบบมีนัยสำคัญ ทั้งเรื่องสีสันที่อิ่มเข้นข้นมากขึ้น และ contrast ที่สูงขึ้นไปอีกระดับ

แต่เนื่องจากความสว่างสูงสุดของรุ่นนี้ทำได้แค่ 270nit และไม่มี local dimming

ประสิทธิภาพที่ได้จากการเล่น HDR ก็ยังด้อยกว่ารุ่นสูง x9300D อยู่พอสมควร

ผมลองเปิดไฟล์ LG HDR jazz พบว่า X9000C จะไม่สามารถแสดงสีทองได้อร่าม ผ่องอำไพ แบบ OLED EG920T

และด้วยความที่รุ่นนี้เป็นจอ IPS ระดับสีดำไม่ดีนัก ฉากที่มีวัตถุอยุ่บนจอแล้วมีพื้นหลังสีดำ

มิติของวัตถุจึงไม่ตัดกับฉาก ทำให้ภาพไม่หลุดลอย ภาพแนวนี้จึงไม่สามารถเทียบกับ OLED ได้เลยครับ

แต่โดยรวมแล้ว X9000C ก็ถือว่าให้ภาพจากการเล่นไฟล์ HDR ที่อยู่ในเกณฑ์น่าพอใจ

ไม่ทุเรศเหมือนจอรุ่นกลางๆยี่ห้ออื่นที่เป็น HDR 8bit (HDR ปลอมๆ) ครับ

รองรับ HDR แท้ ดีกว่าไม่รองรับ HDR

แต่รองรับ HDR แบบปลอมๆ ก็ไม่ต่างจากไม่รองรับ HDR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 06:24:05 pm โดย ถอยหมอน »

Re: SONY 55X9000C สอยมาโดยมิได้ตั้งใจ - -"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 03:41:53 pm »

ทดสอบไฟล์ 4K

สำหรับไฟล์ความละเอียดระดับ 2160p จากที่ผมเป็นคนใช้จอ full HD มาตลอดพอเปลี่ยนมาเป็นจอ 4K

จะรู้สึกว่าภาพดูอลังการกว่าเดิมมากครับ รายละเอียดที่เพิ่มขึ้นอย่างมากมายเห็นถึงรูขุมขน

รายละเอียดเล็กๆยิบๆย่อยๆเปิดเผยออกมาอย่างหมดจรด ให้ภาพที่ทั้งคมและเนียนในเวลาเดียวกัน

โหมด custom ให้ภาพที่มีความเป็นกลางสูง แม้สีจะไม่ได้สดเด้งเท่าโหมดอื่นๆ

แต่ด้วยพลังแห่ง triluminos ก็ทำให้เราสังเกตุได้ไม่ยากครับว่าสามารถแสดงเฉดได้กว้างขึ้นกว่า LED ทั่วไป

สีผิวคนดูเป็นธรรมชาติ นุ่มนวล มีเนื้อหนังไม่ติดแห้งเหมือน sonyยุคเก่าๆแล้ว

ดู live สาวเกาหลี อีเจ้ยเมียน้อยผม แล้วได้อารมณ์สุดๆ ทำให้ความหื่นพรั่งพรูได้อย่างมหาศาล

ผมว่าแนวภาพของรุ่นนี้มันดู live ของสาวๆได้อารมณ์มากกว่า sony รุ่นในอดีตเยอะเลย

ภาพเคลื่อนไหว ถ้าเป็น 60fps หายห่วงลื่นปรื๊ดๆ แต่ถ้าเป็น 24 หรือ 30 fps จะมีอาการสั่นของภาพบ้าง

ให้ใช้ motionflow ในระดับ true cinema ช่วย จะให้ภาพเคลื่อนไหวที่ลดอาการสั่นเบลอของภาพได้

และยังคงความเป็นธรรมชาติไว้ได้อยู่ ถ้าเป็นแบบ smooth จะดูลื่นดีมากแต่จะเห็นวุ้น

ดู ไฟล์ภาพยนตร์ 4K ภาพจะละเอียดกว่าการดูไฟล์ 1080p ทั้งในเรื่องความคม และความเนียนของสี

แต่ภาพก็ยังไม่ได้คมชัด ลึก แบบกินขาดจาก 1080p นัก

เนื่องจากไฟล์ที่ผมโหลดมเป็นแค่ไฟล์4Kบีบอัด ความจุ 28GB แถมยังเป็นแค่ไฟล์ 8bit เท่านั้น

ซึ่ง แผ่น 4K แท้ๆ จะเป็นระดับ 10bit และเป็น HDR ตวามจุเกือบ 100GB ย่อมให้ภาพที่ดีกว่านี้อย่างแน่นอน

*หากเทียบกับ series x8 จะพบว่า รุ่นX9000C เม็ด pixel จะดูเต็มแน่นเหมือภาพนละเอียดมากกว่า

ส่วน X8500 pixel จะดูหลวมๆ รอยต่อระหว่าง pixel ดูมีความห่างกันมากกว่า ทั้งๆที่จำนวน pixelเท่ากัน

ภาพ 4K ที่เปิดกับรุ่น X8 ทั้งหลายผมค่อนข้างเฉยๆครับ ไม่ค่อยแตกต่างจาก จอ FULL HD เท่าไหร่

แต่สำหรับ X9 ดูแล้วตกใจแบบว่า....เฮ้ยยยยยยย ทำไมภาพมันละเอียดจังวะ ๕๕๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2016, 05:36:49 pm โดย อีสาวอันตราย »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 05:11:50 pm »

ทดสอบไฟล์ 1080P

อย่างที่บอกไปในตอนแรก ว่า X9000C อัพสเกลภาพได้ดีมากๆๆๆๆๆ

ถ้าเป็นไฟล์ที่ภาพดีอยู่แล้ว เช่นเรื่อง cause of chucky, pacific rim ฯลฯ หนังพวกนี้ดูห่างออกไปสักระยะสองเมตรครึ่ง

จะไม่รู้สึกเลยว่านี่เป็นภาพ 1080p เพราะภาพดูเนียนละเอียดและคมขึ้นกว่าเดิมด้วยซ้ำ

ถ้าเป็นหนังที่ภาพออกแนวฟิล์มภาพยนตร์ที่มี noise เยอะๆ เช่นเรื่อง interstella ภาพก็ยังจะดูไม่แตกต่างกับการดู full HD

คือภาพที่ได้นั้นก็ถือว่าดีมากๆ ดีแทบจะเทียบเท่ากับการดูบนจอ full HD รุ่นสูงๆอย่าง W904A เลยทีเดียว

การอัพสเกลสามารถปรับรายละเอียดในส่วนของ reality creation ช่วยได้ด้วย ถ้าไฟล์ปรับดีๆแล้วปรับดีๆ ภาพออกมาลงตัวกว่าเดิมอีกครับ

แต่ถ้าปรับเยอะไปมันจะเป็นการไปเร่ง sharpness จนเกิดอาการขึ้นขอบทำให้ภาพที่ได้นั้นผิดเพี้ยนไปจากเดิมและ noiseเยอะขึ้นด้วย

สำหรับไฟล์ 1080p ที่เป็น animation ภาพสวยๆ เช่น เรื่อง tingerbell ,ได่เดรียน , ราพันเซล พวกนี้ยิ่งเข้าทาง

สามารถอัพสเกลให้ภาพคม ชัดและเนียนกว่าไฟล์ภาพทั่วไปเสียอีก ภาพดูมีเนื้อหนังและมีมิติดีสุดๆ

และถ้าดูในโหมดภาพ ปกติ ก็จะยิ่งส่งเสริมความสด ฉ่ำของสี ให้น่าดูยิ่งขึ้น

X9000C จึงเป็นทีวีที่ดู animation ได้อย่างยอดเยี่ยมเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 01:48:07 pm โดย อีสาวอันตราย »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 05:30:18 pm »

ทดสอบไฟล์ 1080i

ก็พบว่าภาพที่ได้ทำได้ดีไม่ต่างจากการดูบนจอ FULL HD

ไฟล์ประเภทนี้จะอัพสเกลได้ไม่ดีเท่า 1080p เวลาดูจึงไม่รู้สึกว่ามันเจ๋งเท่าไหร่

แต่ก็ยังได้ความเนียนของสีที่ดีอยู่นะครับ

ทดสอบไฟล์ 480p

ภาพไม่แตกเป็นบล๊อคสี่เหลี่ยมเหมือนรุ่นจอกากๆครับ ยังคงเสมือนเราดูไฟล์ 480p บนจอ FULL HD รุ่นดีๆเลย

แต่มันดูสบายตากว่า เพราะได้อานิสงของความเนียนเฉพาะในรุ่นนี้

แต่ถ้าใครคิดจะซื้อ4Kรุ่นสูงๆ เพื่อมาดู DVD โดยหวังว่ามันจะดีขึ้น ผมบอกเลยว่าไม่คุ้ม

เพราะ มันดีขึ้นก็จริง แต่ไม่ได้ดีขึ้นถึงกับขนาดที่ทำให้ขี้กลายเป็นทองได้ครับ

......................

สรุปภาพรวมของระบบอัพสเกล

ผมว่าระบบอัพสเกลรุ่นนี้จัดอยู่ในระดับสูงสุดครับ อัพภาพความละเอียดต่ำได้ดีกว่าทีวี 4K ทุกตัวที่ผมได้ลองมา

แม้ภาพจาก 4K จะสู้ OLED EG920T ไม่ได้

แต่ไฟล์ 1080i/p 720p 480p ทำได้ดีกว่าระบบอัพสเกลของ OLED EG920T อยู่มากครับ

ทดสอบระดับสีดำและแสงรั่ว

รุ่นนี้เปิดไฟภาพอย่างเทพ แต่พอปิดไฟเท่านั้นแหละครับ  contrast ลดลงฮวบ สีดำก็ไม่ดำไปในทันที

แถมยังเห็นอาการแสงรั่วได้เยอะ เพราะรุ่นนี้ใช้จอ IPS เป็นจอที่ไม่เด่นเรื่องการดูในห้องมืด บวกกับการทำตัวจอให้บางมากๆ

การวางหลอดแบบ edge LED ของรุ่นนี้จึงทำได้จำกัด ซึ่งเวปบอร์ดเมืองนอกเขาก็บ่นเรื่องนี้เยอะเหมือนกัน

แต่โดยรวมแล้วการใช้งานในห้องที่มืดสนิทยังคงให้ภาพที่ดีกว่ารุ่นเก่าอย่าง HX750

ถ้าใครจะซื้อX9000C เพื่อมาดูในห้องมืดสนิทเป็นหลัก ผมไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ

เพราะรุ่นนี้เหมาะกับการใช้งานในห้องที่มีแสงสว่างปกติมากกว่า

...............

ทดสอบเสียงลำโพงทีวี

ตั้งแต่ได้ทดสอบ LED SONY มา ผมยังไม่เคยได้สัมผัสคำว่าเสียงดีเลย

เพราะ sony ทุกรุ่น(ยกเว้นรุ่นท๊อปที่มีลำโพงข้างจอ)เสียงจะออกแนวแห้งๆ แข็งๆ ติดสากๆ

บางรุ่นก็เสียงแตกกระจายอย่างกับคนพูดเป็นมะเร็งที่ลำคอ

เช่น sony HX750 รุ่นนี้ผมขอมอบรางวัลลำโพงเสียงห่วยตลอดกาลประจำค่าย sony ให้เลย

แต่เสียงลำโพงของ X9000C ต่างออกไปจากsonyรุ่นอื่นๆมาก คือมันให้เสียงที่มีรายละเอียดสูง เนื้อเสียงมีความกระชับ ควบแน่น

มีเนื้อหนัง เป็นตัวเป็นตน  มีdynamicที่ดี มีแรงปะทะจังหวะโคนที่ฟังสนุก ฟังแล้วเพลิน

เบสอาจจะมีปริมาณน้อยหน่อย แต่เสียงกลางทำได้ดีเยี่ยมครับ

ถ้าไม่เทียบกับ panasonic VT60 ละก็ X9000C จะเป็นทีวีที่เสียงดีที่สุดในบ้านผมตอนนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 01:46:20 pm โดย อีสาวอันตราย »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 06:22:51 pm »
สรุป SONY 55X9000C

update
เรื่อยๆ

ข้อดี

- ระบบอัพสเกลยอดเยี่ยมกระเทียมเจียว(ดีกว่า samsung KS อีก)
- ภาพเคลื่อนไหวดี แทบไม่ต้องพึ่ง motionflow
- สีสันมีความเที่ยงตรงสูงสุดๆ
- มุมมองด้านข้างกว้างกว่าจอ VA
- ภาพมีความเนียนละมุน ดูได้นานไม่ล้าสายตา
- เสียงลำโพงดีมากเมื่อเทียบกับลำโพงทีวีรุ่นอื่นในปัจจุบัน
- ดีไซน์บางมากไม่เปลืองพื้นที่ติดตั้ง
- รองรับ HDR
- รองรับ 3D passive

ข้อเสีย

- ราคาเปิดตัวแพงมาก 85,990 บาท ลดแล้วก็ยังแพงอยู่เลย
- contrastต่ำ สีดำห่วย ไม่เหมาะกับการใช้งานในห้องมืดสนิท
- uniformity กาก
- รายละเอียดในที่มืดจมปานกลาง
- หน้าจอร้อนพอๆกับ plasma เลยฮะ
- เปิด backlight สูงๆ กินไฟตั้ง 200W แน่ะ ถือว่าสูงมากๆสำหรับ LED
- เพราะ ความบางของดีไซน์นี่แหละ ที่ทำให้ดูไม่แข็งแรง เหมือนต่อยทีเดียวจอมันก็พังได้เลย
- android มีบัคหลายๆอย่างเหมือนกันนะ
- หน้าจอสะท้อนแสงสุดๆ
- ไอ้สัตว์ ไม่แถมแว่น 3D มาให้ ต้องไปซื้อเองเพิ่มอีก
- screen door effect เมื่อดูในระยะประมาณ1เมตร จะเห็นภาพเป็นคลื่นๆเส้นๆในแนวนอน
- ตำแหน่งสายไฟอยู่ด้านหลังเครื่องทางด้านริมซ้ายสุด ค่อนข้างลำบากในการใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2016, 11:35:33 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 06:59:36 pm »
ภาพสวยดีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:26:57 am »
ภาพสวยเว่อร์ อยากได้บ้างจุง อีก 3 ปีเจอกันนะ 4K

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:11:04 am »
 [หื่น] [ปลื่ม] [กระโดด]

ออฟไลน์ Da Vinci

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:52:51 pm »
ดูฟรีทีวีเป็นไงมั่งครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 09:07:15 pm »
ดูฟรีทีวีเป็นไงมั่งครับ

ภาพฟรีทีวีไม่ต่างกับการดูบนจอ full HD เลยครับ ความเนียนดีกว่า LED full HD รุ่นกลางๆด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 07:38:34 pm »

เพื่อมีใครสนใจรุ่นที่เจ้าของกระทู้ได้มา เห็นมีปล่อยมือสอง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 07:46:07 pm »

เพื่อมีใครสนใจรุ่นที่เจ้าของกระทู้ได้มา เห็นมีปล่อยมือสอง

[หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ Cocoa

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 08:21:03 pm »
ขอโทษที่รบกวนนะครับ
พอดีกำลังจะซื้อทีวีใหม่  แต่ความรู้ทางด้านนี้น้อยมาก
ตอนนี้ดู LG 49UH850T อยู่ครับ
ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับว่าดีไหม
หรือแนะนำให้ซื้อยี่ห้อหรือรุ่นไหนเป็นพิเศษครับ
ผมใช้ดูหนังเป็นหลักครับ
ใช้ในห้องนอนครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 11:20:57 pm »
ขอโทษที่รบกวนนะครับ
พอดีกำลังจะซื้อทีวีใหม่  แต่ความรู้ทางด้านนี้น้อยมาก
ตอนนี้ดู LG 49UH850T อยู่ครับ
ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับว่าดีไหม
หรือแนะนำให้ซื้อยี่ห้อหรือรุ่นไหนเป็นพิเศษครับ
ผมใช้ดูหนังเป็นหลักครับ
ใช้ในห้องนอนครับ
ขอบคุณครับ

LG UH850T ภาพพัฒนาจาก UF850T ของปีที่แล้วอย่างเห็นได้ชัดครับ
ได้ความเที่ยงตรงของโหมดภาพสำเร็จรูปที่ดีกว่าเดิม
เฉดสีมีแยกอ่อนแก่สมจริงขึ้นกว่าปีก่อนที่ออกไปโทนสดแฉะอย่างเดียว

รุ่นนี้ผมยังไม่ได้ลองไฟล์ความละเอียด 1080p 720p จึงไม่รู้ว่าระบบอัพสเกลทำได้ดีแค่ไหน
แต่เล่นไฟล์4K ภาพสวย HDRทำได้ดีกว่า sony X8500D อยู่หน่อยครับ
แถมยังรองรับการเล่นไฟล์ 4K dolby vision ซึ่งยี่ห้ออื่นๆในปีนี้ทำไม่ได้ด้วย

รุ่นนี้เหมาะกับการใช้งานในห้องที่มีความสว่างทั่วไป
ไม่เหมาะกับการใช้งานในห้องมืดสนิท เพราะเป็นจอIPS ให้ระดับสีดำที่ไม่ค่อยดี
ถ้าปิดไฟดูมิติภาพจะแบนเนื่องมาจากcontrastต่ำ เช่นเดียวกับsony X9000C ที่ผมรีวิวในกระทู้นี้ครับ

ออฟไลน์ Cocoa

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 05:46:15 pm »
ขอบคุณมากนะครับ
สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 03:14:13 pm »
ได้ข้อมูลหลากหลายรุ่นมากในกระทุ้เดียว
แจ่มเลยครับ ^^

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 01:22:28 pm »
X9000C ถ้าเทียบกับ Pana CX600 ที่เลือกไว้ตอนแรก 2 รุ่นนี้ต่างกันอย่างไรบ้างครับ เรื่องข้อดีข้อเสีย