ผู้เขียน หัวข้อ: เจอปัญหา sony w800C  (อ่าน 30033 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamikaze

• Edge LED TV member
Re: เจอปัญหา sony w800C
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:21:12 am »
เมื่อวันที่7ผมเพิ่งไปซื้อใหม่มาเหมือนกัน 50w800c ร้าน อากิ แถวสีลม ไม่มีปัญหาไร ใจชอบsony อยู่แล้ว เพราะว่ามันสวย ภาพสีมันเป็นสีธรรมชาติมากกว่า ซัมซวยคับ

ออฟไลน์ takahachi09

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 04:30:46 pm »
update ปัญหาได้รับการแก้ไขตรงจุดกันรึยังครับ
เป็นไงกันบ้าง
 เพิ่งจัดมาเหมือนกัน 50w800c (ได้ราคา 22,270 ปก 2 ปี) เลยไม่กล้า update fw เลย  [ปาดเหงื่อ]

ได้จากที่ไหนหรอครับ รบกวนชี้พิกัดครับ
หมดโปรแล้วครับ the power home pro 16-18/7/59

ออฟไลน์ takahachi09

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 04:32:21 pm »
update ปัญหาได้รับการแก้ไขตรงจุดกันรึยังครับ
เป็นไงกันบ้าง
 เพิ่งจัดมาเหมือนกัน 50w800c (ได้ราคา 22,270 ปก 2 ปี) เลยไม่กล้า update fw เลย  [ปาดเหงื่อ]

ยังครับ

อย่าเพิ่งอัพเดตเลย เดี๋ยวจะปวดหัวเอา

รับทราบครับ  [กระดึบ]

ออฟไลน์ sniper465101

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:19:40 am »
ขอแนะนำเล็กๆน้อยๆในการ Up Firmware น่ะครับ เมื่อสองวันก่อนทำการ Up Firmware ไปครับ
ปรากฏว่าเวลาบนเครื่องไม่ยอม Update ครับ
ผมจำได้จากช่างที่มาซอมทีวี เขาแนะนำให้ Reset 123 ทุกครั้งหลักจาก Up firmware ครับ
ยังงัยเอาไปลองทำดูครับ

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:24:33 am »
ขอแนะนำเล็กๆน้อยๆในการ Up Firmware น่ะครับ เมื่อสองวันก่อนทำการ Up Firmware ไปครับ
ปรากฏว่าเวลาบนเครื่องไม่ยอม Update ครับ
ผมจำได้จากช่างที่มาซอมทีวี เขาแนะนำให้ Reset 123 ทุกครั้งหลักจาก Up firmware ครับ
Retset 123 คืออะไรครับ?

ออฟไลน์ Joelee

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:31:13 am »
รีเซ็ต 123 คิดว่าคือการรีเซ็ตเครื่องกับไปค่าที่ตั้งมาจากโรงงานครับ
เพราะ icon มันเป็น เลข 123 น่าจะใช่นะ

ออฟไลน์ Joelee

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:48:15 am »
ล่าสุดผมไปซื้อมาอีกเครื่อง
FW ที่มากับเครื่องคือ PKG 3.421.1015

ปัญหาคือ เครื่องแรกของผมไม่มีให้อัพเดทตัวนี้
เลยลองเข้าไปดูในเว็ป sony ก็ยังเป็น 3.395.0105

เลยลองแชทไปถามทางโซนี่ และนี่คือคำตอบที่ได้
สำหรับ version อื่นของภูมิภาคอื่นไม่แนะนำให้ดาว์นโหลดเพิ่มเติมใดๆครับ
อ้างอิงเฉพาะของประเทศไทย version PKG3.395.0105PAA เท่านั้นครับ

ผมเลยส่งรูปถ่ายจากเครื่องที่ซื้อมาใหม่ไปให้ หายเงียบไปเลย

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 06:57:09 pm »
55W800C ผมอัพ Firmware ล่าสุดแล้ว ก็เจอปัญหารีโมทหน่วง ค้าง เสียงไม่ออกที่ AVR (HDMI4 ARC) บ้างเป็นบางครั้ง จนต้อง Shutdown ทีวีเวลารีโมทค้าง (ปิดสวิทซ์รางปลั๊กไฟ) หรือกดปิดเปิดที่รีโมท AVR เสียงถึงจะออก ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเกิดจาก Andoind และ App/Service บางตัวมีบั๊ก

ผมเลยลองปิด App/Service บางตัวที่ผมไม่ได้ใช้ ดังนี้
- Daydream ตั้งค่า When to sleep = Never และ Daydream = Sleep
- Power ตั้งค่า Power saving = Off
- About ตั้งค่า Automatic sowtware update = Off
- Bluetooth settings ตั้งค่า Bluetooth = Off
- Location ตั้งค่า Location status = Off

ตั้งแต่ทำมา ก็ยังไม่เจออาการรีโมทหน่วง ค้าง เสียงไม่ออกเลยครับ ลองดูกันนะครับ เผื่อจะดีขึ้น

ออฟไลน์ at__together

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 02:19:36 pm »

ลองแล้วครับ ยังมีปัญหาเหมือนเดิม

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 02:21:21 pm »
55W800C ผมอัพ Firmware ล่าสุดแล้ว ก็เจอปัญหารีโมทหน่วง ค้าง เสียงไม่ออกที่ AVR (HDMI4 ARC) บ้างเป็นบางครั้ง จนต้อง Shutdown ทีวีเวลารีโมทค้าง (ปิดสวิทซ์รางปลั๊กไฟ) หรือกดปิดเปิดที่รีโมท AVR เสียงถึงจะออก ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเกิดจาก Andoind และ App/Service บางตัวมีบั๊ก

ผมเลยลองปิด App/Service บางตัวที่ผมไม่ได้ใช้ ดังนี้
- Daydream ตั้งค่า When to sleep = Never และ Daydream = Sleep
- Power ตั้งค่า Power saving = Off
- About ตั้งค่า Automatic sowtware update = Off
- Bluetooth settings ตั้งค่า Bluetooth = Off
- Location ตั้งค่า Location status = Off

ตั้งแต่ทำมา ก็ยังไม่เจออาการรีโมทหน่วง ค้าง เสียงไม่ออกเลยครับ ลองดูกันนะครับ เผื่อจะดีขึ้น

ลองตั้งค่าตามนี้แล้วครับ อาการยังมีเหมือนเดิม สงสัยจะเป็นที่การอัพเดต fw จริงๆ ใครพอจะทราบมั้ยครับ ถ้าเราจะถอยกลับไปเวอร์ชั่นเดิม ทำยังไง??

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 06:54:53 pm »
มี Firmware ใหม่ ออกที่ US แล้วครับ มีอัพเดทที่น่าจะทำให้เครื่องดีขึ้นหลายตัวเลย
https://esupport.sony.com/US/p/swu-download.pl?mdl=KDL55W800C&upd_id=10841&os_group_id=18

Benefits provided by previous updates and included in version PKG3.473.0107NAA:

Improves general software quality of the TV
Improves RVU support
Adds Twin Picture (PAP function) support
Resolves a condition where a black picture may occur after performing a remote Off/On (KDL-75W850C)
Supports PlayMemories Online service
Supports PlayStation™ Now service
Improves Wi-Fi connectivity of the TV
Improves picture quality (dynamic range, noise reduction, sharpness)
Supports Netflix® streaming service (4K Models)
Improves Lip Sync for HDMI input
Improves performance and stability of the USB video playback features
Resolves a condition where a black screen and no sound may occur when an input changes from YouTube® to another input
Resolves a condition where a black screen may occur during USB video playback
Supports Internet based EPG (Electronic program guide)
Supports Netflix streaming service (2K Models)
Supports Amazon®, Pandora®, and Crackle™ applications
Supports Force Reboot by holding down the Power key on the BT or IR remote controller
Improves performance and stability of overall UI operation
Improves performance and stability of the Action Menu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 07:29:40 pm โดย maytee »

ออฟไลน์ benztkf

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 04:49:22 pm »
ใครลองแล้วอัพเดรทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Kuna

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:40:34 pm »
มี Firmware ใหม่ ออกที่ US แล้วครับ มีอัพเดทที่น่าจะทำให้เครื่องดีขึ้นหลายตัวเลย
https://esupport.sony.com/US/p/swu-download.pl?mdl=KDL55W800C&upd_id=10841&os_group_id=18

Benefits provided by previous updates and included in version PKG3.473.0107NAA:

Improves general software quality of the TV
Improves RVU support
Adds Twin Picture (PAP function) support
Resolves a condition where a black picture may occur after performing a remote Off/On (KDL-75W850C)
Supports PlayMemories Online service
Supports PlayStation™ Now service
Improves Wi-Fi connectivity of the TV
Improves picture quality (dynamic range, noise reduction, sharpness)
Supports Netflix® streaming service (4K Models)
Improves Lip Sync for HDMI input
Improves performance and stability of the USB video playback features
Resolves a condition where a black screen and no sound may occur when an input changes from YouTube® to another input
Resolves a condition where a black screen may occur during USB video playback
Supports Internet based EPG (Electronic program guide)
Supports Netflix streaming service (2K Models)
Supports Amazon®, Pandora®, and Crackle™ applications
Supports Force Reboot by holding down the Power key on the BT or IR remote controller
Improves performance and stability of overall UI operation
Improves performance and stability of the Action Menu

อันนี้มันทำได้ตั้งแต่แรกอยู่แล้วนี่นา ผมเคยกดประจำเวลาเครื่องมันเอ๋อๆ

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 12:03:35 am »
ใครลองแล้วอัพเดรทด้วยนะครับ
ยังไม่กล้าลองอ่ะครับ มัน Firmware คนละโซน แต่เลข Verion และวันที่ใหม่กว่าโซนเอเซีย น่าจะมีโอกาสที่โซนเอเซียจะมี Verion ใหม่เร็วๆ นี้

ออฟไลน์ ONS

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 06:19:06 pm »
อาการรีโมทค้างและกดปิดที่ตัวเครื่องไม่ได้ของ W800c เริ่มมาเยือนผมละ

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 01:34:51 pm »
เป็นกันเยอะมากก

สงสัยเหมือนกัน เห็นว่าเป็นเพราะ อัพ fw แต่เพื่อนผมรุ่นเดียวกัน ไม่ได้อัพ fw ก็ยังมีอาการนี้ แต่ไม่หนักเท่าผม นานๆ เป็นที

ออฟไลน์ jamezzss

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:40:25 pm »
เอาแล้วไง ผมเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ TV ผมขึ้นให้อัพเดท เลยกดไปเรียบร้อย ก่อนหน้านั้นใช้มา 1 เดือนไม่มีปัญหา ตอนนี้ต้องลุ้นล่ะ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ chat_na

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 11:05:23 pm »
ผมก็ยังไม่ได้อัพเดท ยังไม่เจอปัญหาครับ