ผู้เขียน หัวข้อ: android box เล่น .iso ภาพสวยสู้ .mkvไม่ได้ถือ เป็นเรื่องปกติไหมครับ  (อ่าน 3276 ครั้ง)

ออฟไลน์ expert_punch

• Flat TV member
  • *
เพิ่งถอย himedia H8 มา เล่น .iso เรื่องแบทแมนประมาณ 46 gb.
พบภาพมี noise ขาวๆ ลางๆ (ภาพไม่คม) อีกไฟล์ เล่น .mkv 13 gb
ภาพชัดกิ๊ก สีสดเลย ทดลองเล่นจาก mediacenter kodi mxplayer
ผลเหมือนกันหมดครับ

อุปกรณ์ มีดังนี้ครับ
tv lg42"
Thib 3705 onkyo
himedia h8

สาเหตุที่คาด
1.ตัว android box ทำได้แค่นี้
2. สาย hdmi ห่่วย คือผมใช้ของแถมน่ะครับ(เกี่ยวไหม)
3.เป็นที่ตัวไฟล์ที่โหลดมามันห่วย ภาพเลยได้อย่างนี้ (คือคาดหวังว่า 40 gb ต้องเทพ)
คิดออกแค่นี้ครับ มีปัจจัยอื่นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
จริงๆแล้ว เอาภาพกว้างๆน๊ะ  ISO ต้องชัดที่สุดครับ เพราะ MKV ก็คือการ rip iso มาบีบอัดอีกที

ทีนี้ถ้าจะเทียบ ต้องเทียบจากต้นฉบับเดียวกันครับ
ยกตัวอย่าง
ผมเอา DVD หนังเก่ามา up scale เป็น Full HD แล้ว อัดลงไปบนแผ่นบลูเรย์ แล้ว rip มาเป็น ISO  ความคมชัดมันก็ได้แค่ DVD
กลับกัน ผมเอาหนังที่เป็น Full HD แท้ๆต้นฉบับจากบลูเรย์ แล้ว rip บีบอัดเป็น MKV
แบบนี้ MKV ชัดกว่าครับ

...
แต่ถ้า
เอาหนังที่เป็น Full HD แท้ๆ เป็นบลูเรย์ แล้ว rip เป็น iso
แล้วเอาแผ่นเดียวกัน แปลงเป็น MKV   แบบนี้ ISO ชัดกว่าครับ เพราะปรกติเวลาแปลงเป็น MKV มักบีบอัดข้อมูลให้เล็กลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2016, 10:50:54 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ damdonsak

• LCD TV member
  • **
จริงๆแล้ว เอาภาพกว้างๆน๊ะ  ISO ต้องชัดที่สุดครับ เพราะ MKV ก็คือการ rip iso มาบีบอัดอีกที

ทีนี้ถ้าจะเทียบ ต้องเทียบจากต้นฉบับเดียวกันครับ
ยกตัวอย่าง
ผมเอา DVD หนังเก่ามา up scale เป็น Full HD แล้ว อัดลงไปบนแผ่นบลูเรย์ แล้ว rip มาเป็น ISO  ความคมชัดมันก็ได้แค่ DVD
กลับกัน ผมเอาหนังที่เป็น Full HD แท้ๆต้นฉบับจากบลูเรย์ แล้ว rip บีบอัดเป็น MKV
แบบนี้ MKV ชัดกว่าครับ

...
แต่ถ้า
เอาหนังที่เป็น Full HD แท้ๆ เป็นบลูเรย์ แล้ว rip เป็น iso
แล้วเอาแผ่นเดียวกัน แปลงเป็น MKV   แบบนี้ ISO ชัดกว่าครับ เพราะปรกติเวลาแปลงเป็น MKV มักบีบอัดข้อมูลให้เล็กลง

ตัวชิปของ himedia H8 ที่ประมวลผลภาพ   ยังไงก็สู้ชิปของ HD player ไม่ได้

ออฟไลน์ sojvp

• *
เพิ่งถอย himedia H8 มา เล่น .iso เรื่องแบทแมนประมาณ 46 gb.
พบภาพมี noise ขาวๆ ลางๆ (ภาพไม่คม) อีกไฟล์ เล่น .mkv 13 gb
ภาพชัดกิ๊ก สีสดเลย ทดลองเล่นจาก mediacenter kodi mxplayer

tv lg42"
himedia h8

2. สาย hdmi ห่่วย คือผมใช้ของแถมน่ะครับ(เกี่ยวไหม)
3.เป็นที่ตัวไฟล์ที่โหลดมามันห่วย ภาพเลยได้อย่างนี้ (คือคาดหวังว่า 40 gb ต้องเทพ)
คิดออกแค่นี้ครับ มีปัจจัยอื่นอีกไหมครับ

Q10 Pro ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ expert_punch

• *
ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันความรู้ครับ
ต่อไปผมคงโหลด .mkv มาเล่น
ไฟล์เล็กกว่า ภาพดีกว่า เพราะเหมาะกับ android box ที่มีอยู่

เรื่องภาพ ชัดสุดคือนำ hdd ต่อเล่นที่สมาร์ททีวีโดยตรง
ไม่ต้องผ่านสายผ่านเครื่องใดๆ แต่ดันติดเรื่องเสียงที่ไม่กระหึ่ม

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
ผมเคยลองอยู่ 2 เครื่อง

dune solo  ไม่รู้เหมือนกันเค้าเรียก hd player หรือ android    iso m2ts  ภาพเสียงกินขาด mkv แบบรู้สึกได้

ส่วนเรื่องถ้าต่อตรง กับ ทีวี ภาพชัดแจ่ว สีสันสดใส แน่นอน ถ้าไม่ผ่าน avr  ( แต่จริงๆแล้ว avr ก็ปรับภาพช่วยได้พอสมควร แต่มันก็ดรอปลงอยู่ดี)

มันมีอีกทางเลือกคือ เล่น เครื่องเล่นที่มี hdmi out  2 ช่อง  คือเส้นนึงต่อภาพไปออกทีวีเลย  อีกเส้นไปเข้า avr  (ผมเคยลองกับ cengrand 5i380 ต่อแล้วเฉยๆนะ แทบไม่แตกต่าง กับ ต่อผ่าน avr สักเท่าไหร่)

ออฟไลน์ Jiab66

• *
ส่วนตัว Android Box พันกว่าบาท เอาไว้ห้องนอน มีภาพ มีเสียง ดูถ่ายทอดสดตอนดึกๆ OK
ส่วนห้องนั่งเล่นใช้  HD Player เน้นทั้งภาพ และเสียง
ทั้งสองเครื่องต่อ 10/100/1000 Router TOT(แถมฟรี) ด้วย สาย CAT 6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 10:57:35 am โดย Jiab66 »

ออฟไลน์ Jiab66

• *

tv lg42"
himedia h8

ลองปรับ NOISE กับ Dynamics ที่ TV ควรจะดีขึ้น ISO รายละเอียดอาจจะเยอะเกินไป สำหรับ TV บางรุ่น