ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำการต่อ โฮมเธียเตอร์กับ โปรเจ็คเตอร์ ให้ทีค่ะ ทำไม่ถูกเลย  (อ่าน 6562 ครั้ง)

ออฟไลน์ zaad0259

• Flat TV member
  • *
เพิ่งซื้อ โปรเจ็คเตอร์ เบนคิว W2000 มา กับ dune solo 4k และ ชุดโฮมONKYO HT-S3705 นั่งมึน ทั้งวันแล้วค่ะ รบกวนช่วยด้วย เชื่อมต่อ ยังไงค่ะ เล่นหนังจาก dune solo เข้า โปรเจ็คเตอร์ และให้เสียง ออก โอมเธียเตอร์ ด้วยค่ะ พอดีเพิ่งซื้อครั้งแรกทุกชิ้น ไปไม่ถูกเลย รบกวนหน่อยค่ะ ขอบคุณมากๆๆ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
โปรเจคเตอร์เปรียบเสมือนทีวี

...dune > AVR > โปรเจ็คเตอร์ หรือ ทีวี.

• *
โปรเจคเตอร์เปรียบเสมือนทีวี

...dune > AVR > โปรเจ็คเตอร์ หรือ ทีวี.
ขอบคุณค่ะ ต่อแบบนั้นแล้ว ยังไม่ขึ้นภาพแลเสียงเลยค่ะ ถามคนขายโปรเจ็คเตอร์ถ่ายรูป ให้ดู ทำตามเค้าแนะนำ แล้วก็ยังไม่ได้ค่ะ เลยโทรถามคนขาย dune solo4k เค้าแนะนำให้ไปถาม คนขาย ชุดโฮมONKYO HT-S3705 ยังไม่ได้ถามเพราะซื้อที่ห้าง กรุงเทพ ตอนนี้กลับบ้านนอก พัทลุงแล้ว จนปัญญาเลยค่ะ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
1. ต่อสาย hdmi จากเครื่องเล่น ที่ onkyo hdmi1 ที่หน้าเครื่อง onkyo กดคำว่า bd/dvd
2. ต่อสาย hdmi out จาก onkyo ไปที่ projector

• *
1. ต่อสาย hdmi จากเครื่องเล่น ที่ onkyo hdmi1 ที่หน้าเครื่อง onkyo กดคำว่า bd/dvd
2. ต่อสาย hdmi out จาก onkyo ไปที่ projector

ขอบคุณมากๆค่ะ  คนขายเครืองโปรเจ็คเตอร์แนะนำแบบนี้เลยค่ะ ถ่ายรูป ส่งไปให้เค้าดูด้วย แต่ก็ยังไม่ได้ค่ะขึ้น จอฟ้าเหมือนเดิม ถ้าต่อตรง โปรเจ็คเตอร์ กับ dune solo 4k ดูได้ปกติค่ะ แต่ให้ออก ชุดโฮมไม่ออกทั้งภาพและเสียงค่ะ

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

โปรเจคเตอร์จอฟ้า แสดงว่าไม่มีสัญญาณเข้า

ผมเดาว่าเป็นปํญหาของ HDCP
ท่านอาจต้องลองหา hdmi splitter ที่ไม่request HDCP มาใช้งาน
ต่อระหว่าง avr กับ projector
หรือไม่ก็ต่อคั่นหลัง Dune ใช้เส้นหนึ่งไป projector และอีกเส้นไป avr แยกกันไปเลย
ควรอ่านรายละเอียดของความละเอียดที่ตัว splitter รับได้ให้ดีก่อนซื้อนะครับ...

ตัว Dune คงไม่มีปัญหา เพราะคงไม่ส่ง HDCP อยู่แล้ว...

ทางเลือกอื่นๆ ก็เช่น
ลองสลับช่องเสียบ hdmi
เปลี่ยนสาย hdmi
reset factory ของ avr
หรือแย่หน่อยก็ บอร์ด hdmi เสีย (คาดว่าคงไม่น่า...)

• *
สวัสดีครับ

โปรเจคเตอร์จอฟ้า แสดงว่าไม่มีสัญญาณเข้า

ผมเดาว่าเป็นปํญหาของ HDCP
ท่านอาจต้องลองหา hdmi splitter ที่ไม่request HDCP มาใช้งาน
ต่อระหว่าง avr กับ projector
หรือไม่ก็ต่อคั่นหลัง Dune ใช้เส้นหนึ่งไป projector และอีกเส้นไป avr แยกกันไปเลย
ควรอ่านรายละเอียดของความละเอียดที่ตัว splitter รับได้ให้ดีก่อนซื้อนะครับ...

ตัว Dune คงไม่มีปัญหา เพราะคงไม่ส่ง HDCP อยู่แล้ว...

ทางเลือกอื่นๆ ก็เช่น
ลองสลับช่องเสียบ hdmi
เปลี่ยนสาย hdmi
reset factory ของ avr
หรือแย่หน่อยก็ บอร์ด hdmi เสีย (คาดว่าคงไม่น่า...)
ขอบคุณค่ะ ใช่ค่ะ ขึ้นจอฟ้า แต่พอมาลองกับ เครื่องเล่นเกมส์ เพลย์สเตชั่น 4 ก็เหมือนเดิมจอฟ้า ต่อ จากps4  hdmi เข้า avr โหมด game out จาก avr เข้า ทีวี ก้เหมือนเดิมค่ะ จอฟ้า   ทีนี้ ไล่ตั้งค่ะ สลับสาย ทุกโหมด hdmi Kaiboer 1.8จอฟ้าเหมือนเดิม แต่ถ้าต่อตรงใช้ได้ปกติ ทั้ง Dune มาโปรเจ็คเตอร์ และ ps4 เข้าทีวี ชุดโฮม ONKYO HT-S3705 เปิดบลูทูธ ฟังเพลง ผ่านโทรศัพได้ปกติ เสียงออกลำโพงทุกลูกค่ะ แต่ต่อ ผ่านโปรเจคเตอร์ และ ps4  และ กล่องดิจอล ทีวี จอฟ้าหมดเลยค่ะ มึนทึบนอนไม่หลับเลย ค่ะ ตอนนี้ ตี 2.47 น.แล้ว ใครพอแนะนำได้มั๊ยค่ะ ปวดหัวมาก ไม่รู้ว่า avr เสียหรือเราโง่ต่อไม่ถูกค่ะ แต่ก็ถ่ายรูปช่องสัญญาน เสียบ hdmi ตั้งค่า ตามคำแนะนำหมดทุกอย่างแล้ว พอดี ซื้อจาก กรุงเทพ 26 กค ที่ผ่านมา เพิ่งมาเปิด ลอง ที่บ้านนอกพัทลุงวันนี้ 1 สค  ค่ะ เลยไม่ได้ยกไปให้ที่ร้านดู รบกวนใครพอแนะนำ ต้องทำยังไงบ้างค่ะ จนปัญญาที่สุดเลย ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
จากคำตอบ จขกท. สรุป คือ เสียบช่อง HDMI จอฟ้าหมด น่าจะเป็นเพราะ HDMI เสียหายทุกจุด สาเหตุอาจเนื่องจาก ถอด-ใส่สาย HDMI โดยไม่ปิดเครื่อง ต้องเปลี่ยนบอร์ด แต่อยู่ในระยะประกัน( 3 ปี ) ส่งเข้าศูนย์ กทม. เปลี่ยนฟรี มีค่าขนส่ง 300 บาท ส่งผ่านบริษัทร้านค้า จ.พัทลุง ที่จำหน่ายเครื่องเสียง Onkyo เช่น เซ็นทรัล เป็นต้น.

...อีกวิธีหนึ่ง คือ เมื่อทราบบริษัทห้างร้านที่จำหน่ายดังกล่าว จะมีพนักงานแผนกเครื่องเสียง Onkyo ให้เขามาเซ็ทเครื่องที่บ้าน(พนักงานจะมีช่วงวันหยุด) อาจให้ค่าแรง 3-4 ร้อยบาท จะได้ข้อสรุปว่าจริงๆ แล้ว Onkyo เสียหายหรือไม่.

...วิธีที่ดีที่สุด นำ Onkyo ไปยังบริษัทรัานค้าจำหน่าย Onkyo ให้พนักงานในห้างร้านทดลองต่อกับ เครื่องเล่นดีวีดี บลูเรย์ แจ้งอาการว่า"สัญญาณ HDMI ไม่ทำงาน ถ้าเป็นจริง ถือโอกาสฝากเคลม รับใบส่งซ่อม แล้วนั่งนอนรอรับสินค้าซ่อมเสร็จ อาจเป็น 2-3 อาทิตย์ หรือ 1 เดือนแล้วแต่คิวศูนย์ Onkyo

...แนะนำเท่าที่มีประสบการณ์ครับ.

• *
จากคำตอบ จขกท. สรุป คือ เสียบช่อง HDMI จอฟ้าหมด น่าจะเป็นเพราะ HDMI เสียหายทุกจุด สาเหตุอาจเนื่องจาก ถอด-ใส่สาย HDMI โดยไม่ปิดเครื่อง ต้องเปลี่ยนบอร์ด แต่อยู่ในระยะประกัน( 3 ปี ) ส่งเข้าศูนย์ กทม. เปลี่ยนฟรี มีค่าขนส่ง 300 บาท ส่งผ่านบริษัทร้านค้า จ.พัทลุง ที่จำหน่ายเครื่องเสียง Onkyo เช่น เซ็นทรัล เป็นต้น.

...อีกวิธีหนึ่ง คือ เมื่อทราบบริษัทห้างร้านที่จำหน่ายดังกล่าว จะมีพนักงานแผนกเครื่องเสียง Onkyo ให้เขามาเซ็ทเครื่องที่บ้าน(พนักงานจะมีช่วงวันหยุด) อาจให้ค่าแรง 3-4 ร้อยบาท จะได้ข้อสรุปว่าจริงๆ แล้ว Onkyo เสียหายหรือไม่.

...วิธีที่ดีที่สุด นำ Onkyo ไปยังบริษัทรัานค้าจำหน่าย Onkyo ให้พนักงานในห้างร้านทดลองต่อกับ เครื่องเล่นดีวีดี บลูเรย์ แจ้งอาการว่า"สัญญาณ HDMI ไม่ทำงาน ถ้าเป็นจริง ถือโอกาสฝากเคลม รับใบส่งซ่อม แล้วนั่งนอนรอรับสินค้าซ่อมเสร็จ อาจเป็น 2-3 อาทิตย์ หรือ 1 เดือนแล้วแต่คิวศูนย์ Onkyo

...แนะนำเท่าที่มีประสบการณ์ครับ.
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ เพิ่งซื้อ มา 26 กค 7วันที่ผ่านมาค่ะ และก็เพิ่งจะได้ลองเปิด กะชุดโฮมครั้งแรก เมื่อวาน 1 สค ค่ะเพิ่งเสียบสาย hdmi ครั้งแรกเมื่อวาน แต่เปิดขึ้นจอฟ้าเลย ก็เลยถามไลน์คนขาย เครื่องโปรเจคเตอร์ ก็ได้แนะนำอย่างพี่ๆแนะนำค่ะ ถ่ายรูป ช่อง hdmi ที่เสียบให้คนขายเครื่อง ว่าเราเสียบ ถูกมั๊ยค่ะ แต่ก็ทำไม่ได้ค่ะ ยังไงจะลองทำตามที่แนะนำค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ ชุดโฮม มินิ เครื่องแรกในชีวิต ทำเอานอนไม่หลับเลยค่ะ

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

มีความเห็นไปในแนวทางเดียวกับท่าน bkav ครับ ว่าบอร์ด hdmi คงมีปัญหา

เพราะต่อกับทีวีก็ยังจอฟ้า มองไม่เห็น osd
เพื่อความแน่ใจก็ต้องหาทีวีเครื่องอื่นมาลอง ถ้าฟ้ายังฟ้าอยู่....
ส่งเคลมเลยครับ

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
บอกพิกัดบ้านเลย ใครอยู่ใกล้ๆไปต่อให้เลย [คิคิ]

• *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ให้พี่เขยมาดูแล้ว ก็ทำไมได้ เลยโทรไปหาพาวเวอร์บาย เค้าแนะนำให้พาเครื่องไปสาขาไกล้ บ้าน ตอนนี้ กำลังพาไปพาวเวอร์บาย ตรังค่ะ ไกล้พัทลุงที่สุดแล้ว ประกัน7วัน เปลี่ยนเครื่องใหม่ วันนี้ ครบ 7วันพอดี ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งข่าวให้ทราบค่ะ ตอนโทรไป ร้านพาวเวอบาย ร้านที่ซื้อเค้าเผลอพูดว่ารุ่นนี้มีปัญหาเยอะค่ะ ให้นำมาที่ร้าน แต่พอดีกลับบ้านนอกพัทลุง เลยลำบาก ที่จะยกเครื่องไปค่ะ ใครจะซื้อรุ่นนี้ ไม่รู้หมดโปรยัง ลองเช็คดีๆด้วยค่ะ แต่เราอาจโชคร้ายเองมากกว่า หรือไม่ก็ โง่เอง ต่อไม่ถูก แหะๆๆ ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

• *
สรุปเครื่องเสียจริงๆ ด้วย ค่ะ เช็คที่พาวเวอบายแล้ว รออีก 7 วันค่อยมารับเปลี่ยนเครื่องใหม่ พนักงานบอกเหมือนกันเด๊ะ รุ่นนี้ปัญหาเยอะมาก ถึงว่า ONKYO HT-S3705 จาก 22000 เหลือ 9990 บาท ดีที่ อยู่ในประกัน 7วัน เปลี่ยนเครื่องพอดี  ขอบคุณน้ำใจ ทุกคำแนะนำค่ะ ขอบคุณมากๆๆ

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
เปลี่ยนรุ่น เพิ่มตังค์ เลย เดี๋ยวมีปัญหาอีก

• *
เปลี่ยนรุ่น เพิ่มตังค์ เลย เดี๋ยวมีปัญหาอีก
ขอบคุณค่ะ คิดแบบนั้นเลย คิดจะเปลี่ยน เป็นรุ่น onkyo ht-s7705แล้วค่อยยเพิ่มส่วนต่าง  แต่เค้าไม่ให้เปลี่ยน รุ่นอื่น ค่ะจำใจตัดความรำคาร เอารุ่นเดิม ก็ได้วะ ค่อยลุ้น กันอีกว่าจะห่วยมั๊ย ทำไมไม่ให้เปลี่ยนรุ่นก็ไม่รู้ ไม่เข้าใจ แต่ที่ร้าน พาวเวอร์บาย ก็ไม่มีขาย รุ่นนี้  onkyo ht-s7705 หรือเค้าขายเฉพาะบางรุ่น

ออฟไลน์ expert_punch

• *
ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แต่ผมลองเปิดเทสเครื่องก่อนซื้อ
ฟังแล้วแอบเสียวๆเหมือนกัน ใช้มาเกือบๆเดือน ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ขอให้ได้เครื่องใหม่ไวๆครับ

• *
ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แต่ผมลองเปิดเทสเครื่องก่อนซื้อ
ฟังแล้วแอบเสียวๆเหมือนกัน ใช้มาเกือบๆเดือน ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ขอให้ได้เครื่องใหม่ไวๆครับ
ขอบคุณค่ะ คงต้องเทส เครื่องก่อนซื้อกลับบ้านละทีนีี้