ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกคู่หน้า book shel ดูหนัง 70/30 ให้หน่อยครับผม  (อ่าน 2121 ครั้ง)

ออฟไลน์ celltino

• Flat TV member
  • *
1   polk rti a3
2.  warfadeal 225  diamon
3  elag b5  ครับ

กำลังลังเล 3 ตัวนี้ หรือ มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ ตอนนี้จะเปลี่ยนคู่หน้าไป ก่อน ถ้าได้คู่หน้ามา ก็  คงต้องไปเล่นชุดนั้น ครบชุดครับผม [แทง]
      หรือจะไป เล่น polk TSx ดีครับ ไม่ทราบ  tsx  กับ rti เสียงต่างกันมากไหมคับ [หื่น]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: ช่วยเลือกคู่หน้า book shel ดูหนัง 70/30 ให้หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 10:57:57 am »
แนะนำว่าไปฟังที่ร้านครับ
คืองี้ครับ เล่าให้ฟัง

ผมไปซื้อชุด inthebox แล้วเจ้าของร้านลองเสียงให้ฟังดังนี้
A3
A5
DIAMON

สรุปแล้วผมชอบเสียง A3 มากกว่า ก็เลยลองมาหาข้อมูลว่าลำโพงรุ่นนี้เป็นยังไง
พบว่าเป็นรุ่นยอดนิยมและคนบอกว่าเสียงดี

ส่วนตัวผมตอนฟังยังไม่มี BIAS เพราะไม่ได้หาข้อมูลไปก่อนว่าแต่ละรุ่นเป็นยังไง คือใช้หูตัวเอง จริตตัวเองฟังล้วนๆเลยครับ (ทำให้มีข้อดี คือไม่มีอคตินั่นเอง)

ไม่รู้คุณอ่านเกี่ยวกับคุณสมบัติ หรือเสียงเชียร์ลำโพงรุ่นต่างๆไปหรือยัง ถ้ายัง อย่าเพิ่งอ่าน ให้ไปฟังที่ร้านก่อนแล้วดูว่า ชอบอะไร
แล้วลองมาเทียบกับ คอมเมนต์ต่างๆดูว่า ตรงกับหูที่เราฟังมาหรือป่าว

สำหรับผม อ่านๆดู หูตะกั่วของผม ก็ตรงกับหลายๆความคิดเห็นในนี้นะครับ

ผมชอบ A3 เพราะผมชอบเสียงแนวนี้ครับ ไม่ได้หมายความว่า DIAMON ไม่ดี เพราะบางคนอาจจะชอบเสียงแนว DIAMON ก็ได้
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ filmman

Re: ช่วยเลือกคู่หน้า book shel ดูหนัง 70/30 ให้หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 06:30:31 pm »
Elac ต้องเป็น B6 ถึงจะดอกเท่ากับ A3 ครับ ส่วนตัวผมว่าเลือกตัวไหนก็ไม่ผิด ดีงามทั้ง 3 ตัว

ออฟไลน์ pakaphon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 08:29:42 pm »
ถ้าavrรุ่นล่างไปถึงกลางอย่าจับelacครับ ขับไม่หมดจะบอกประมาณนี้ละกันครับ เชียร์225diamon

ออฟไลน์ Liponee

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:19:04 pm »
ตอนแรกๆผมแอบเหล่ เอ5 เหมือนกันครับ แต่คุณพระตอนนี้ได้ tsx 330t มาใช้แทน
ไปลองฟังแล้วครับ ผมว่า 330  ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยเลยครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:03:55 am »
เคสนี้ ผมว่า จขกท ต้องลองฟังเอง ตัดสินใจเองครับ  10 คนมาแนะนำก็ชอบไม่เหมือนกัน  สุดท้ายท่านนั่งฟังเอง ท่านต้องตัดสินใจเองครับ

แต่พอแนะนำได้ว่า ท่านคงมี avr อยู่แล้ว ท่านก็ไปร้านแจ้งเค้าไปว่าจะฟังจาก avr ยี่ห้อนี้ ถ้ามีเหมือนท่านก็ดีไป ถ้าไม่มีก็เอาใกล้เคียง

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 11:50:16 pm »
 tsx  กับ rti เสียงต่างกันมากไหม

...เสียงบุคคลิกโปร่งสไตร์อเมริกันเหมือนกัน แต่ rti เสียงระยิบระยับมีมากกว่า เสียงแหลมทอดยาวไกลกว่า เสียงกระชับกว่าเพราะด้านหลังมีเหล็กทรงกรวยควบคุมการสะท้อนเสียงตี
กลับ 1 อัน ...ทวีตเตอร์เป็นแม่เหล็กเหลว ราคาตัวละ 4600 บาท + ค่าขนส่ง ตีเป็น 5000 บาท(ถ้าทวีตเตอร์เสียนะครับ.) จะเห็นว่าลำโพงคนละเกรดกัน.

...rti A3 ตัวเล็กแต่เสียงใหญ่เกินตัวครับ. ผมใช้ 2 คู่ หน้า + เซอร์ราวด์

ออฟไลน์ tudtoo

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 03:31:43 pm »
แนะนำว่า Wharfedale ฟังเพลงเพราะ ส่วนการดูหนังนั้นดีแต่ไม่เท่ากับ POLK ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2016, 04:00:20 pm โดย tudtoo »