ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ขนาดจอที่เหมาะกับการดู dvd, bluray กับ 4k ควรมีขนาดเท่าไร่จึงเหมาะสม  (อ่าน 1554 ครั้ง)

ออฟไลน์ adizxa

• *
อยากได้ทีวีจอใหญ่ซัก 60 - 70 นิ้วครับ เพราะชอบดูหนัง epic เป็นทุนเดิม

แต่อีกมุมหนึ่งผมก็ชอบดูคอนเสิร์ตวงร็อกเก่าๆ ซึ่งส่วนใหญ่มีแต่ dvd

ก่อนหน้านี้ดูกับ led 52 นิ้ว ผ่าน hdmi ก็ไม่มีปัญหา

แต่พอจะซื้อทีวีใหม่ เอาแผ่นที่ดูประจำไปทดสอบกับจอ 4k 65 นิ้ว ภาพแตกจนดูไม่ได้เลย

เลยจำใจจะถอยจอ full hd 55 นิ้วแทน

เลยอยากถามว่า พวกไฟล์จาก dvd กับ bluray มีขนาดจอในการรับชมที่เหมาะสม ไม่เกินกี่นิ้วครับ

(หรือมีเทคนิกการปรับภาพ หรือการเชื่อมต่ออะไร ที่ทำให้ไฟล์ที่มีความละเอียดน้อยกว่าจอ สามารถดูได้เนียนตาบ้างครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 02:25:23 am โดย adizxa »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
bd หรือไฟล์ 1080p สำหรับ จอ 4k ขนาดใหญ่ 65 นิ้วขึ้นไปควรเป็นรุ่นสูงๆหน่อยถึงจะดี
แต่ถ้า dvd แนะนำให้ดูกับจอ fhd เหมือนเดิม
ถ้าอยากได้ทีวีจอ 4k ใหญ่ 65 นิ้วขึ้นไป นำมาดูฟรีทีวี ถ้าเป็นช่อง sd ภาพจะดูเบลอๆ ภาพจะดูไม่คม เช่นเดียวกับดู dvd ต่อให้รุ่นดีๆหน่อยก็แค่พอดูได้ แต่จะไปเทียบกับทีวี fhd ไม่ได้ (ยิ่งถ้าเป็นทีวีรุ่นสูงเมื่อก่อนชิฟฯดีๆสามารถอัพสเกลไฟล์ dvd ได้ดีมาก)

" พวกไฟล์จาก dvd กับ bluray มีขนาดจอในการรับชมที่เหมาะสม ไม่เกินกี่นิ้วครับ "
ตอบ - ขึ้นอยู่กับศักยภาพทีวี และระะยะห่างการรับชมด้วยครับ ถ้า bd กับ ทีวี 4k ตอนนี้ทีวี 4k สามารถอัพสเกลได้ดีมากแล้ว อย่าง 55 นิ้วก็ 2-2.25 เมตรขึ้นไป แต้ถ้า dvd ก็ยิ่งต้องถอยห่างอีกสัก 1 เมตร)

ปล.เข้าของกระทู้เคยใช้ sharp รุ่นไหนมาก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 07:44:45 am โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ adizxa

• *
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ผมใช้ kdl 52ex700 ครับ ตัวเก่าซื้อเมื่อปี 2010

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ผมใช้ kdl 52ex700 ครับ ตัวเก่าซื้อเมื่อปี 2010
อ่อครับ [โย่ว]