ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด Home Theater เล็ก ๆ สำหรับเวลาพักผ่อนหย่อนใจของผมครับ..  (อ่าน 25285 ครั้ง)

ออฟไลน์ deedomkills

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก .. ^^
เกิ่นก่อนว่าผมเพิ่งเริ่มศึกษาสนใจชุด Home Theater ได้ไม่นานครับ
คอยศึกษา หาข้อมูลต่าง ๆ ในเวปไซค์ต่าง ๆ โดยเริ่มแรกส่วนตัวคิดว่าอยากมีชุดดูหนัง ฟังเพลง เล็ก ๆ
ไม่ใหญ่มาก ไม่ดูเกะกะ สำหรับห้องเล็ก ๆ เลยลองหาซื้อชุด In The Box ( ONKYO HT-S7705 )
มาใช้งานก็เพียงพอแล้วครับ .. ซึ่งเท่าที่ลองฟังเสียงครั้งแรกกับชุดนี้ ความรู้สึกแรก .. โอ้ มันยอดเยี่ยมมาก ๆ ครับ
สำหรับชุด In The Box ชุดนี้ ในใจก็คิด แค่นี้ก็เพียงพอแล้วสำหรับผม .. ^^
แต่ ๆ ๆ อย่างว่าละคับ มนุษย์ ๆ ๆ ย่อมมีกิเลส 555 .. หลังจากใช้ชุด In The Box ไม่นาน
ก็เริ่มขยับขยายเปลี่ยนชุดลำโพงทั้งเซ็ต โดยที่โจทย์ของผมตั้งว่าต้องการใช้ AVR HT-R693 (S7705) เหมือนเดิมครับ..
จากนั้นผมก็เริ่มค้นหาลำโพงที่ใช้กับ AVR ตัวนี้ได้ .. สรุปแล้วก็ไปลงเอยกับ KLIPSCH ครับ

** TV : SAMSUNG  65KS7500
       ** AVR : ONKYO HT-R693 [ S7705 ]
       ** FRONT: KLIPSCH  RP-150M
       ** CENTER : KLIPSCH  RP-250C
       ** SURROUND : KLIPSCH  RP-150M
       ** SUBWOOFER : KLIPSCH  R-110SW

หลังจากที่ได้ฟังเสียงแล้ว ไม่ผิดหวังเลยครับสำหรับการ Matching ระหว่าง ONKYO AVR IN THE BOX กับ KLIPSCH
ให้อรรถรสการดูหนังได้มันส์มาก ๆ ครับ .. ซึ่งโดยรวมแล้ว HOME THEATER ชุดนี้ผมว่าไม่เล็ก ไม่ใหญ่จนเกินไป
สำหรับห้องพักผ่อนประมาณ 5x5 เมตรครับ .. และที่สำคัญ เพียงพอและพอเพียง แล้วสำหรับผมจริง ๆ สำหรับใช้ในการพักผ่อนหย่อนใจเวลาว่าง ๆ ของผมครับ .. ขอบคุณครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:07:08 am โดย deedomkills »

ออฟไลน์ TNcomputer

• LCD TV member
  • **
...สุดยอดไปเลยครับป๋ม... [yes]

ออฟไลน์ powerlovea

• *
ประทับใจมากเลยคับบบ กำลังอยากทำเลย

• *
...สุดยอดไปเลยครับป๋ม... [yes]
ขอบคุณครับ ๆ

ประทับใจมากเลยคับบบ กำลังอยากทำเลย
ขอบคุณมากครับ .. ทำเสร็จแล้ว เอารูปสวย ๆ มาให้ชมกันด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
ห้องสวยมากๆครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ delnilor

ออฟไลน์ nipyee

ไม่ทราบว่าการจัดวางซับเนี่ย ของคุณใช้วิธีแบบไหนครับ หรือว่าข้อจำกัดในการวางแบบนี้  ถามเป็นแนวทางครับ
ขอบคุณมากครับ
(ห้องสวยมาก เหมาะแก่การพักผ่อนดูหนังจริงๆ)

• *
ไม่ทราบว่าการจัดวางซับเนี่ย ของคุณใช้วิธีแบบไหนครับ หรือว่าข้อจำกัดในการวางแบบนี้  ถามเป็นแนวทางครับ
ขอบคุณมากครับ
(ห้องสวยมาก เหมาะแก่การพักผ่อนดูหนังจริงๆ)

ขอบคุณคับ .. ตำแหน่งวาง Sub ของห้องนี้ใช้การวางแบบทั่ว ๆ ไปเลยคับ เนื่องจากขนาดห้องไม่ใหญ่มาก ซึ่งให้เสียงความถี่ต่ำ กระแทกดุดันเหลือเฟืออยู่แล้วครับสำหรับ KLIPSCH R-110SW .. การใช้งานจริงผมเปิด Gain ยังไม่ถึงครึ่งเลยครับ เนื่องจากเกรงใจบ้านข้าง ๆ ครับ .. ^^

ออฟไลน์ pickkkkk

• *
Re: ชุด Home Theater เล็ก ๆ สำหรับเวลาพักผ่อนหย่อนใจของผมครับ..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 01:20:56 pm »
กำลังว่าจะสอย onkyo รุ่นนี้เลยคับ อยากทราบว่าเสียงต่างจากรุ่น s5805 มากไหมคับช

ออฟไลน์ WTF0011

• *
ดูหนังออนไลน์คลิก http://wtf9900.blogolize.com/--32258998