ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดโฮมของโซนี่ BDV-N9200W ดีไหมครับ  (อ่าน 4861 ครั้ง)

ออฟไลน์ digicharat

• Flat TV member
  • *
ชุดโฮมของโซนี่ BDV-N9200W ดีไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 07:04:09 pm »
สวัสดีครับ 

ผมสอบถามนิดนึงครับ พอดีสนใจตัว BDV-N9200W ของโซนี่มากเพราะเหตุผลหลักเลยคือมันสวยครับ อยากได้มาใช้ตกแต่งบ้านด้วยครับ

อยากถามเพื่อนๆในห้องว่าดีไหมครับ ผมจะนำมาต่อใช้เล่นเครื่องเกม และดูทีวีทั่วไป ดู Hd player ด้วย สามารถทำได้ไหมครับ หรือมีตัวไหนที่น่าใช้กว่า

แนะนำผมมาได้เลยครับ แต่หลักๆคือชอบความสวยของตัวเครื่องครับผม หูไม่เทพ แหะๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ชุดโฮมของโซนี่ BDV-N9200W ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 06:22:09 pm »
...เน้นสวยก็จัดเลยครับ เหมือนเอาโตโยต้ามาแปลงโฉมเป็นลัมบอจินี่(เห็นมีข่าวอยู่)

คุณสมบัติ ตามนี้
•รองรับคุณภาพเสียงรายละเอียดสูง (High-resolution Audio)
•Cinema Studio 9.1ch จำลองเสียง 9.1 channel สำหรับการชมภาพยนตร์
•Digital Music Arena Mode จำลองเสียงเหมือนในคอนเสิร์ตฮอล
•Virtual Football Mode จำลองเสียงบรรยากาศสนามฟุตบอล
•NFC One-Touch Mirroring & One Touch Listening
•ควบคุมเพลงโปรดผ่าน app SongPal

OUTPUT
•กำลังขับรวม (RMS)   1200 วัตต์

ข้อสงสัย..ประกันน่าจะ 1 ปี ถ้าบอร์ดพัง เหลือเสาลำโพงใช้ประโยชน์ไม่ได้ รกบ้าน

กรณีผู้พิถีพิถันคัดเลือก เค้าจะเลือก AVR เพราะวัตต์เต็ม กำลังสำรองเยอะ เครื่องใหญ่ระบายความร้อนได้ดี ใช้ได้มากกว่า 20 ปี อัพเกรดได้ทุกอย่าง ลำโพงล่องหน ขรึมงามสง่า
ประกัน 3 ปี อะไหล่มีเพราะไม่เปลี่ยนรุ่นง่ายๆ

...ในราคา 2 หมื่นกว่าเท่ากัน จัดให้..

...AVR 0nkyo s3705 in the box 10,000 เซ็นทรัลลดเหลือ 9 พันกว่า (ประกัน 3 ปี)

...Polk Audio A1(ประกัน 5 ปี)         8,000 (เปลี่ยนคู่หน้า)

...HD Player                             3,500

...Memory card class 10 - 32Gb    500 (โหลดหนังใส่ Memory card เสียบ HD Player )

รวม             22,000 บาท

....ดูหนังหนักแน่น เสียงวิ่งไม่เวียนหัว รายละเอียดดีเยี่ยม ฟังเพลงหวานๆ ใสๆ กรุ๋งกริ๋ง ซิปๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 06:27:16 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ dick

• LCD TV member
  • **
Re: ชุดโฮมของโซนี่ BDV-N9200W ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 09:57:55 pm »

ข้อสงสัย..ประกันน่าจะ 1 ปี ถ้าบอร์ดพัง เหลือเสาลำโพงใช้ประโยชน์ไม่ได้ รกบ้าน

แล้วยี่ห้ออื่นที่ประกัน1ปี ถ้าบอร์ดพัง ใช้ประโยชน์ไม่ได้ ก็คงต้องเอาไปเขวี้ยงหัวหมางั้นเหรอ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 10:17:48 pm โดย dick »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 03:26:53 am »
เอ่อ...

ชอบลำโพงแบบเป็นเสา ที่เห็นก็คงพวก LG Samsung Phillips ล่ะมั้งครับ
ถามว่าตัวไหนน่าใช้กว่า ก็ต้องบอกว่าให้ดูรายละเอียดให้ดีนะครับ ว่ามีลูกเล่นอะไรบ้าง และที่สำคัญคือมีช่อง in/out กี่ช่อง
เพราะอย่างตัวที่ท่านสนใจ เท่าที่อ่านดูเห็นมี hdmi in อยู่ 2 ช่อง ซึ่งไม่ทราบว่าเพียงพอกับความต้องการของท่านหรือเปล่า
หรืออย่าง ARC เองก็อาจรองรับแค่บางรูปแบบนะครับ

ส่วนเสียงแต่ละตัวจะเป็นอย่างไร เสียงแนวไหน
รอสมาชิกท่านอื่นที่เคยได้ยิน ได้ฟัง มาตอบล่ะกันครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 04:34:08 pm »

แล้วยี่ห้ออื่นที่ประกัน1ปี ถ้าบอร์ดพัง ใช้ประโยชน์ไม่ได้ ก็คงต้องเอาไปเขวี้ยงหัวหมางั้นเหรอ?

.........

ซ่อมได้ครับ แต่ไม่คุ้ม เรียกว่าซ่อมแพง อุปกรณ์เป็นซิฟเล็กๆ ไม่มีเปลี่ยนเหมือนทรานซิสเตอร์หรือคอนเดนเซอร์ รีซีสเตอร์เหมือนสมัยก่อน บอร์ดบริษัทสต๊อกไว้อาจหมดก่อนภายใน 1 ปี ต้องสต๊อกรุ่นใหม่แทนรุ่นเก่า สินค้าคนนิยมน้อย อาจจะสั่งอะไหล่ต่างประเทศ ประมาณนี้ครับ.

...หมดประกันแล้วเสีย ทางออกคือ เพิ่มเงินอีก 20 -30 % ซื้อรุ่นใหม่แต่ราคาเดิม(1 ปีสินค้าออก 4 รุ่นๆ ละ 1 ไตรมาส) ชุดเก่าเก็บใส่กล่อง เหลือลำโพง 8-9 ตัว ซื้อเพิ่มมาอีก 8-9 ตัว เพราะเค้าขายเป็นชุดพร้อมลำโพง ไม่ได้ขายแยก เสียแล้วทิ้ง เสียแล้วรกบ้าน สู้ AVR ไม่ได้ ชิ้นไหนไม่พอใจ ขาย เปลี่ยน อายุการใช้งานนานมากกกก ประกันก็ยืนยาว.

...ดูแต่ ทีวี LED LCD 32, 42 ,49,55 ฯลฯ โน๊ตบุ๊ค จอมอนิเตอร์ เสียแล้วขายเป็นเศษซากพันห้า,สองพันบาท. เสียดายทิ้งเงินเป็นหมื่นๆ ภายในไม่กี่ปีครับ.

...แต่ถ้าเป็นเงินทองเหลือๆ ซื้อตามที่ชอบ ใช้สักปีสองปี ประกาศขายในราคา 7-8 พัน เหมือนโน๊ตบุ๊ค i5 /ram 8 Gb มือ 2 ที่เห็นประกาศขายในเวปกัน ตั้งแพงก็ขายไม่ออก  แบบนี้ก็เป็นทางเลือกหนึ่ง

...แนะนำตามประสบการณ์.

...ถ้าเป็นยี่ห้อคนนิยม ส่งร้านซ่อมภายนอก สั่งอะไหล่ศูนย์ไม่มี ทางร้านก็จะหาอะไหล่มือ 2 จากร้านรับซื้อเศษซาก ถ้าหาได้ก็ยกบอร์ดมาแทน แต่ถ้าเป็นอะไหล่หายากเพราะคนไม่นิยมก็ซ่อมไม่ได้ ส่งคืนเจ้าของครับ.

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 05:30:17 pm »
ประเด็นหลัก คือ เจ้าของกระทู้อยากได้ชุดที่เน้นความสวยงาม เพื่อตกแต่งบ้าน ไม่เน้นเสียง
เรื่องเสียงสำหรับชุดโฮมลักษณะขายเป็นชุดแบบนี้เสียงจะสู้ AVR แยกชิ้นไม่ได้
แต่ก็ได้ความสวยงามตามที่เจ้าของกระทู้ต้องการ
BDV-N9200W รุ่นนี้น้าผมใช้อยู่ได้มาพร้อมกับ LED sony 55W800C
ตอนน้าจะซื้อผมก็ไปช่วยน้าลองเสียง
ถ้าเทียบเสียงกับชุด home ของ LG และ samsung ในระดับเดียวกัน(ชุดที่เป็นลำโพงยาว 4 ตัวเหมือนกันราคาใกล้เคียงกัน)
BDV-N9200W จะให้เสียงกลางที่เข้มข้น ทุ้มกลางแหลมมีน้ำหนัก มีเนื้อหนัง โดยรวมเสียงดีกว่าของ LG และ samsung ครับ
และถ้าเทียบกับชุดที่เล็กลงมาเช่น BDV-E6100 BDV-E4100 เสียงของ BDV-N9200W ฟังดูมีกำลังขับสูงกว่า
น้ำเสียงหนักแน่น เรี่ยวแรงเยอะกว่า ชัดเจน
แต่ชุดโฮมพวกนี้อ่านไฟล์ external hardisk ไม่ค่อยเก่งครับ mkv ทั่วไปอ่านได้ แต่ไฟล์เก่าๆ ซับเก่าๆอ่านไม่ได้
ต้องหา hd player อีกสักเครื่องมาใช้อ่านไฟล์

ประเด็นต่อมาในส่วนของ เรื่อง "เสีย" ถึงจะเป็นโฮมแบบไม่แยกชิ้น ผมว่ามันก็ไม่ได้ใช้1ปีพอหมดประกันแล้วเสียไปหมดทุกเครื่องนะครับ
ห้องพี่สาวผมใช้ชุด sony BDV-E3100 ที่แถมมากับ led sony 55HX750 ตั้งแต่ปี 2012 ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ปกติ
เพื่อนผมเองก็ซื้อ BDV-E3100 มาใช้พร้อมๆกัน ก็ยังใช้ได้ปกติจนถึงวันนี้(แม้ว่าเสียงมันจะห่วยก็เถอะ)
แล้วก็ BDV-N9200W ของน้าผมอีกเครื่อง มาดูกันว่าจะอยู่ได้กี่ปี

ถ้าจะเล่นเครื่องเสียงแยกชิ้นไปเลยก็ได้เสียงที่ดีกว่า(ต้องเปลี่ยนลำโพงยกชุดก่อนนะ) และสามารถอัพเกรดชุดเพิ่มเติมในอนาคตได้ด้วย
เพียงแต่ดีไซน์ของเครื่องเสียงแยกชิ้นจะถูกใจความต้องการของเจ้าของกระทู้หรือไม่?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 05:36:05 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »