ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆน้าๆ จับคู่ชุดเครื่องเสียงให้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 4199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bosskgb

• *
AVR
1.yamaha rx-a850
2.marantz sr-5010
3.onkyo tx-rz710
ลำโพง
1.elac debut series
2.elac series7
3.paradigm monitor9 v7
4.wharfedale diamond 200

ถ้าดูหนังจะชอบดูหนัง action ครับ
แต่ถ้าฟังเพลงชอบเพลงเก่าๆที่susan Wongนำมาร้อง cover
ถ้านักร้องใหม่ชอบเพลงsam smith ครับ

จะรบกวนพี่ๆน้าๆแนะนำด้วยครับว่าจะจัดคู่ชุดไหนดี หรือมีavrและลำโพงยี่ห้ออื่นแนะนำบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 08:23:45 pm โดย Bosskgb »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ชอบ susan Wong ต้อง Onkyo + Polk ละครับ ขออภัยไม่อยู่ในตัวเลือก เพียงแค่แนะนำ.

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
ใช้ Marantz + Wharfedale อยู่ครับ

แต่ชุดผมจะใช้ฟังเพลงกับดูคอนเสิร์ทเป็นหลัก 80%

Susan Wong หรือแนว Jazz อื่นๆ ผมก็ชอบเหมือนกัน ด้านฟังเพลงก็เป็นที่พอใจเลย

ดูหนังก็ไม่ได้น่าเกลียด แต่จะติดไปทางนุ่มนวลหน่อยครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ kritkris

...ชอบ susan Wong ต้อง Onkyo + Polk ละครับ ขออภัยไม่อยู่ในตัวเลือก เพียงแค่แนะนำ.
ผมก็ชอบแนวๆนี้นะครับ susan wong' yao si ting แต่ใช้ elac ซีรี่ 60 ก็ฟังแล้วเพราะดีนะครับ แต่อาจเพราะสู้ polk ไม่ได้ ก็ขออภัย

ออฟไลน์ anupong88

onkyo แนะนำเป็นรุ่น 810 ขึ้นไปครับ กำลัง+กำลังสำรองมากกว่า (710 อยู่ที่ 110W/8Ohms/0.08THD  *810 อยู่ที่130W/8Ohms/0.08THD)  ตัวเครื่องใหญ่กว่าและหนักกว่า  810 จะมีช่อง Pre-Out และ Mode Pure  710 จะไม่มีให้ ครับ

• *
ลำโพง polk ตอนดูหนังเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ
เคยดูหนังโดยใช้ elac debut series กับ elac series 70. ชอบตัวseries 70 มากกว่ามากๆ
แต่พอฟังคอนเสริต์แล้วรู้สึกเฉยๆครับ(avr yamaha a2040)

ออฟไลน์ kritkris

ลอง elac60 ดูครับ น่าจะถูกใจ ถ้ายังหาได้นะ คนปลอ่ยซีรี่นี้น้อยมาก

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

เลือกลำโพง ดูหนังเน้นที่ เซ็นเตอร์ หนัง action ระเบิดตูมตาม ต้องเลือกซับให้ดี
สำหรับฟังเพลง ก็ต้องเน้นที่คู่หน้า
ท่านสามารถใช้ลำโพงคนละยี่ห้อร่วมกันในระบบ 5.1 ได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด สักพักก็ชินไปเอง

สำหรับ avr ถ้าไม่ได้เล็งน้ำเสียงของยี่ห้อใดเป็นพิเศษ
Z710 คงเป็นตัวเลือกท้ายสุด เพราะราคาระดับนี้ A850 กับ SR5010 ล้วนให้ pre out multi ch มาครบถ้วน (แต่อาจไม่สำคัญกับท่านก็ได้)

จะจัดชุดไหนอย่างไร ก็ขึ้นอยู่กับงบและท่านชอบน้ำเสียงแนวไหน
ดูหนังใช้ชุด elac แต่ฟังเพลงคู่หน้าอาจใช้ diamond200 สำหรับฟังเพลงก็ได้ครับ
ต้องไปลองฟังดู

• *
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

ผมก็ชอบแนวๆนี้นะครับ susan wong' yao si ting แต่ใช้ elac ซีรี่ 60 ก็ฟังแล้วเพราะดีนะครับ แต่อาจเพราะสู้ polk ไม่ได้ ก็ขออภัย
555คุ้นๆนะไปฟังที่ไหนมาท่านกอล์ฟ ขอเล่าประการณ์ส่วนตัวให้ฟังหน่อยครับอาทิตย์ก่อนไปได้ลำโพง Elac ซีรี่60มาทั้งชุดต่อฟังกับPioneer 922 เปิดดูหนังเทสฉากที่เราดูประจำเสียงดีกว่าลำโพง Monitor audioชุดเก่าของผมแบบไม่เห็นฝุ่นเลยรายละเอียดที่ไม่เคยได้ยินมาหมด แม้แต่แฟนผมยังบอกว่าelacเสียงดีกว่า555 ส่วนฟังเพลงนี่ออกแนวหวานใส ใช้สายrca ของvan den hullเพื่อดับความสดของทั้งลำโพงและแอมป์เสียงดีครับ สเกลเสียงใหญ่ คิดในใจถ้าได้แอมดีๆหน่อยเสียงไปได้ไกลกว่านี้แน่ๆ แต่ผมก็ได้ขายไปทั้งหมดแล้วเพียงเพราะว่าผมชอบแนวเสียงของMonitor audioมากกว่า ถ้าท่านอยากได้ดูหนังaction ด้วยฟังเพลงแนวเสียงร้องนำเด่นๆลองดูPioneerกับElac ซีรี่ย์70ไว้เป็นตัวเลือกอีกทางนึงครับและลองหาสายrca ที่แนวเสียงนุ่มนวลช่วยดับซ่าลำโพงและแอมป์ผมว่าน่าจะเข้าทางท่าน จขกท.แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไปลองฟังก่อนครับว่าชอบคนเราชอบไม่เหมือนกันตัวหนังสือเอาไว้เป็นแค่แนวทางพอ ส่วนความเพราะอยู่ที่หูกับเงินในกระเป๋าเรา

ออฟไลน์ pakaphon

ลองดูเซตtannoy อีควิป3รุ่นใหม่ดูครับผมใช้อยู่เสียงดีเลยละ