ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับลำโพง klipsch  (อ่าน 9690 ครั้ง)

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเกี่ยวกับลำโพง klipsch
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 03:51:00 am »
สวัสดีครับ

สำหรับมือใหม่ ควรไปลองฟังให้มาก ฟังให้แน่ใจ แล้วค่อยซื้อ จะได้ใช้กันยาวๆ ไม่ต้องหาคู่ใหม่

ลำโพง klipsch เป็นลำโพงที่ดี ว่าแต่ท่านชอบน้ำเสียงแนวนี้เหรอครับ

สำหรับ avr ตอนที่ไปลองฟังลำโพง ก็ลองกับ avr ไปด้วยเลยสิครับ ดูพวกสายลำโพง การจัดวาง ถือเป็นการศึกษาไปในดัว
ควรให้น้ำหนักกับ avr ด้วย มิใช่เน้นแต่ลำโพงอย่างเดียว สรุปคือเล็งรุ่นใหญ่ไว้ก่อนเท่าที่งบอำนวย

Klipsch รุ่นใหม่ เค้าว่าปรับปรุงเรื่องการฟังเพลงให้ดีขึ้น จึงเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า แต่ถ้า RF ราคาไม่แรงก็น่าสนนะ

เรื่องซับ ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณเช่นกัน พอกับตัวไหนก็ตัวนั้นครับ ถึง 12 นิ้วจะดีกว่า แต่ถ้าเกินงบไปมาก ลดลงมาก็ใช้ได้เหมือนกัน
สำคัญกว่าคือการปรับตั้งและจัดวางตำแหน่ง

ขนาดห้องมีผลกับความถี่ว่าลงได้ลึกแค่ไหน แต่ที่สำคัญกว่าขนาดห้อง คือพื้นที่นั่งฟังครับ
ซึ่งถ้าท่านมีห้องปิดสำหรับดูหนัง ฟังเพลงโดยเฉพาะ มันก็คืออันเดียวกัน
แต่ถ้าใช้พื้นที่ร่วมกับอย่างอื่น เช่น ห้องนอน เป็นต้น
ก็ต้องพิจารณาให้ดี เพราะมีผลกับการเลือกขนาดของลำโพง

ให้ลองจินตนาการว่า ถ้าติดตั้งลำโพงครบชุดเข้าไปแล้วจะเป็นอย่างไร พื้นที่ใช้สอบกระทบหรือไม่ ขวางทางเดินหรือเปล่า เป็นต้น

ลำโพงแซทเป็นอีกทางเลือกที่ดีนะครับ มีขนาดเล็ก แขวนง่าย จัดวางง่าย เรื่องเบสเป็นหน้าที่ของซับ เบสจะก้องจะบวมก็อยู่ที่ซับเป็นหลัก
ลำโพงแซทนั้นก็มีหลายราคาด้วย

ลำโพงวางหิ้ง และตั้งพื้น โดยเฉพาะเมื่อวางเป็นคู่หน้า นั้นต้องการที่ว่าง ห่างผนังหลังพอสมควร เพื่อไม่ให้เบสบวม
แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ต้องวางใกล้ผนัง ก็ต้องตัดความถี่ไปให้ซับแทน ตัดมากไปจากลำโพงตั้งพื้นอาจกลายเป็นลำโพงแซทไปเลย
สรุปคือ เบสจะบวมจะก้องมากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านปล่อยเบสออกมาแค่ไหน (ด้วยการตั้งค่าตัดความถี่) และวางห่างผนังด้านหลังแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ bighoi

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับลำโพง klipsch
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 01:30:50 pm »
ขอบคุณมากๆน่ะครับผม สำหรับคำแนะนำ
ตอนนี้ผมสนใจ Bookshelf ของklipsch rp 150 m ครับ
ช่วยแนะนำ avr  ด้วยครับ ผมดูของ marant พี่ๆคิดว่ายังไงครับ

ต่อไปงบถึงอาจจะซื้อแบบtower ที่ซี่รี่เดียวกันแล้วย้าย bookshelf ไว้เป็นเซอ แทนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 04:50:49 pm »
ราคาไทยเเบรนนี้เเพง จากเมืองนอกมา*2จนผมไม่กล้าซื้อทั้งน้ำเสียงยังออก สด เเหลมชัดเจน จนผมไม่ชอบเเต่เพราะมันคือลำโพงดูหนังเลยเป็นเเบบนี้ผมจะบอกว่าดูหนังสนุกยอมรับเเต่ คุณจะได้จนจบเรื่องรึเปล่านั้นอีกเรื่องผมเคยฟังจับกับonkyo ผมดูเสร็จอ้วกเลยเวียนหัว ผมไม่ได้ของเขาไม่ดีเเต่เราต้องเเมทให้เป็น ฟังเพลงบอกอัพเกรดมาก็ไม่ได้เรื่องอยู่ดีอะ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 06:47:19 pm »
ราคาไทยเเบรนนี้เเพง จากเมืองนอกมา*2จนผมไม่กล้าซื้อทั้งน้ำเสียงยังออก สด เเหลมชัดเจน จนผมไม่ชอบเเต่เพราะมันคือลำโพงดูหนังเลยเป็นเเบบนี้ผมจะบอกว่าดูหนังสนุกยอมรับเเต่ คุณจะได้จนจบเรื่องรึเปล่านั้นอีกเรื่องผมเคยฟังจับกับonkyo ผมดูเสร็จอ้วกเลยเวียนหัว ผมไม่ได้ของเขาไม่ดีเเต่เราต้องเเมทให้เป็น ฟังเพลงบอกอัพเกรดมาก็ไม่ได้เรื่องอยู่ดีอะ

แบรนไหนแนะนำบ้างครับ
ดูหนัง 80/20
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dorekorn

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:45:10 am »
ดูหนัง80ก็klipschแหละครับจะจัดไม่จัดมันเซทได้หมดครับ ผมยังใช้klipschจับกับ pioneer เลยก็ไม่รู้

สึกจัดอะไรมันมากๆ แต่ถ้ากลัวจัดแนะนำจับกับ marantz ครับเสียงออกมาลงตัวพอดี ถ้าจะใช้tower

ก็รุ่นใหญ่สุดจะได้ไม่จัดมากเสียงมาครบๆ ถ้าใช้bookshelfตัวเล็กก็พอครับยี่ห้อนี้ขับง่ายสบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 01:46:35 am โดย dorekorn »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 03:46:08 am »
ดูหนัง80ก็klipschแหละครับจะจัดไม่จัดมันเซทได้หมดครับ ผมยังใช้klipschจับกับ pioneer เลยก็ไม่รู้

สึกจัดอะไรมันมากๆ แต่ถ้ากลัวจัดแนะนำจับกับ marantz ครับเสียงออกมาลงตัวพอดี ถ้าจะใช้tower

ก็รุ่นใหญ่สุดจะได้ไม่จัดมากเสียงมาครบๆ ถ้าใช้bookshelfตัวเล็กก็พอครับยี่ห้อนี้ขับง่ายสบายๆ

อ้อครับ
ตอนนี้ผมต้ดสินใจแล้วครับ
Avr marantz 5010 + klipsch rp250f
แต่รอเก็บเงินก่อนครับ
แล้วค่อยๆทยอยซื้อให้ได้ครบเซ็ทครับ
มีไรแนะนำบ้างครับ
ผมมือใหม่ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dorekorn

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 01:16:12 pm »
จดซับเลยครับ แล้วก็ต่อด้วยเซนเตอร์ rp440cก็พอครับแอมป์เล็ก