ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ ใช้เพลยเยอร์ตัวใหนต่อเข้า Int Amp กันบ้างครับ  (อ่าน 4578 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liponee

• Flat TV member
  • *
คือปกติแล้วใช้ Onkyo 636 จับกับ polk 330t ฟังเพลงจำพวก flac wave โดยการเสียบแฟลชไดร์เข้าที่ตัวเครื่อง แล้วเปิดแอพออนเกียวในโทรศัพท์คอนเน็คผ่านไวไฟไปเลื่อกเพลงอีกที ซึ่งค่อนข้างสะดวกมากในการฟังเพลง เพราะจะฟังเพลงวนไปเรื่อยๆครับ คละเคล้ากันไป ไม่จำกัดแนวเพลง สตริง ลูกทุ่ง ปนๆกัน
แต่ ปัญหาเริ่มเกิดตรงที่ว่าได้ Int Amp Marantz 5004 มาเครื่องหนึ่ง คิดมาหลายวันแล้วครับจะใช้อะไรต่อเข้าไป เพราะไฟล์เพลงส่วนใหญ่ เป็นไฟล์ flac wave ตอนนี้มีโน้ตบุ๊คกับ Vivo cool เก่าๆอยู่เครื่องหนึ่ง
สอบถามครับ
  1.ใช้ vivo cool ต่อแบบ rca ว่าจะใช้สายที่มียี่ห้อขึ้นมาหน่อย คิดว่าเสียงจะดร๊อบลงกว่าที่มันจะเป็นมั้ยครับ flac กับ wave ผมว่าเสียงดีมากนะฟรุ้งฟริ้งดีชอบๆ
  2.ใช้โน๊ตบุ๊คต่อโดยใช้สาย 3.5 to rca เทียบกับข้อ 1. คิดว่าเสียงดีกว่ามั้ยครับ (ตรงนี้อาจต่อได้หลายแบบครับ Iphone Ipad )
  3.มีเครื่องเล่นชนิดใดบ้างครับ ที่ทำได้แบบออนเกียว คือเสียบแฟลชไดร้แล้วคอนเน็คเลือกเพลงผ่านแอ็พในโทรศัพท์อีกที BD Player รุ่นถูกๆเลยทำได้มั้ย
คือหลีกเลี่ยง CD ครับ เพราะมีไฟล์ flac ประมาน 60 gb กว่า ถ้าต้องมาเขียนเป็น cd อันนี้คิดว่ามันก็ไม่น่าดีกว่าเดิมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
หา DAC มาซักตัวนึงดีกว่าครับ

แต่จะเอาอะไรมาเล่นก็ตามถนัด จะใช้ PC หรือ Raspberry Pi ก็ยังได้

อันนี้ตัวอย่างการใช้งาน
http://goo.gl/ExIJAz

ป.ล. เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ Pi3  มี WiFi + Blutooth ในตัวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 11:43:00 am โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

สำหรับคำถามข้อ 1 และ 2 ท่านต้องฟังเทียบแล้วล่ะว่าภาค dac และ analog ของ hd player, notebook และมือถือ เมื่อใช้ร่วมกับ 5004 ตัวไหนเสียงดีกว่ากัน
อ้อแล้วก็เทียบกับ 636 ด้วย ซึ่งถ้าฟังแล้วไม่ต่างกับ 636 มาก ก็อาจปล่อย 5004 ออกไป...
เรืองเสียงจะดรอปหรือต่างกันแค่ไหน ต้องฟังทั้งระบบเทียบกันครับถึงบอกได้

สำหรับข้อ 3
ทางเลือกแรก ก็ใช้ notebook ที่มีอยู่นั้นแหละครับ หาโปรแกรมมาลง เอาที่สามารถสั่งงานผ่านมือถือได้ อย่าง jRiver
ทำได้เหมือน onkyo และเพิ่มลูกเล่นได้มากกว่า (อย่างเพิ่ม ext DAC เป็นต้น) เพียงแต่ไม่มีภาคขยายในตัวเท่านั้น
ว่าแต่ท่านจะใช้กับลำโพงตัวไหนครับ...
เพราะทั้ง 636 และ PM5004 นั้นใช้ร่วมกันไม่ได้

ทางเลือกที่สอง ก็อัพ avr onkyo เป็นรุ่นใหญ่ขึ้นที่มี pre out
หรือไม่ก็ของ Marantz ครับ รุ่นเริ่มต้นราคาไม่แรงก็มี pre out สำหรับลำโพงคู่หน้าให้แล้ว
ซึ่งท่านสามารถนำ PM5004 มาต่อพ่วงเพื่อเพิ่มกำลังขับลำโพงคู่หน้าได้ ทำให้การดูหนังและฟังเพลงแจ่มขึ้น
วิธีการใช้งานยังเหมือนเดิมและทำให้ใช้ avr ร่วมกับ int amp ได้

หรือท่านจะปล่อย PM5004 ไปอัพ avr เป็นรู่นใหญ่ขึ้นก็เข้าท่านะครับ

• *
ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับ
ผมมีลำโพงที่จะขับ pm5004 ต่างหากเลยครับ ก็จะแยกออกจากชุดออนเกียวเลย รอลำโพงมาส่งก่อนครับ เดี๋ยวลองต่อกับ hdd player กับ notebook ดู
แล้ว line Out Zone 2 เป็นแจ็คแบบ rca ที่อยู่ด้านหลังออนเกียว เอาไปใช้ทำอะไรครับ หาตามกูเกิ้ล ยังงงๆ

• *
สวัสดีครับ

สำหรับคำถามข้อ 1 และ 2 ท่านต้องฟังเทียบแล้วล่ะว่าภาค dac และ analog ของ hd player, notebook และมือถือ เมื่อใช้ร่วมกับ 5004 ตัวไหนเสียงดีกว่ากัน
อ้อแล้วก็เทียบกับ 636 ด้วย ซึ่งถ้าฟังแล้วไม่ต่างกับ 636 มาก ก็อาจปล่อย 5004 ออกไป...
เรืองเสียงจะดรอปหรือต่างกันแค่ไหน ต้องฟังทั้งระบบเทียบกันครับถึงบอกได้

สำหรับข้อ 3
ทางเลือกแรก ก็ใช้ notebook ที่มีอยู่นั้นแหละครับ หาโปรแกรมมาลง เอาที่สามารถสั่งงานผ่านมือถือได้ อย่าง jRiver
ทำได้เหมือน onkyo และเพิ่มลูกเล่นได้มากกว่า (อย่างเพิ่ม ext DAC เป็นต้น) เพียงแต่ไม่มีภาคขยายในตัวเท่านั้น
ว่าแต่ท่านจะใช้กับลำโพงตัวไหนครับ...
เพราะทั้ง 636 และ PM5004 นั้นใช้ร่วมกันไม่ได้

ทางเลือกที่สอง ก็อัพ avr onkyo เป็นรุ่นใหญ่ขึ้นที่มี pre out
หรือไม่ก็ของ Marantz ครับ รุ่นเริ่มต้นราคาไม่แรงก็มี pre out สำหรับลำโพงคู่หน้าให้แล้ว
ซึ่งท่านสามารถนำ PM5004 มาต่อพ่วงเพื่อเพิ่มกำลังขับลำโพงคู่หน้าได้ ทำให้การดูหนังและฟังเพลงแจ่มขึ้น
วิธีการใช้งานยังเหมือนเดิมและทำให้ใช้ avr ร่วมกับ int amp ได้

หรือท่านจะปล่อย PM5004 ไปอัพ avr เป็นรู่นใหญ่ขึ้นก็เข้าท่านะครับ

ลองเสียงแล้วครับน้ำตาจะใหล ไม่รู้ภาค dac ของ hddplayer มันห่วยแตกหรือเปล่า pm 5004 ต่อกับ boston cr75 รับมาจากในเวปอีกที
แต่พอต่อกับออนเกียว เออมันก็เสียงดีนี่หว่า ลองต่อทั้งโน๊ตบุค ไอแพด ให้ตายเถอะเสียงไม่เพราะเอาเสียเลย ครั้นจะหา cd มาต่อ เกรงจะไม่ถูกใจจังครับ
สงสัยต้องปล่อยแหละครับ งั้นแนะนำ avr  ให้หน่อยครับชอบyamaha มากครับ แต่กลัวฟังเพลงไม่เพราะเหมือนน้องออน เคยใช้ 3-4 ปีก่อนฟังเพลงงั้นๆ
แต่ดูหนัง มันส์บรรลัย ต้องรุ่นประมานใหนครับ เอาที่ราคาไม่สูงมากนะครับ ที่เวลาฟังเพลงพอสู้กับน้องออน 636 ได้หน่อยก็ยังดี

มี AVR ถูกใจอยู่แล้ว ไม่หา DAC มาเล่นก่อนละครับ

อย่าไปคาดหวังคุณภาพเสียง analog จาก HDPlayer รุ่นเล็กๆ เลย

ของผมปกติก็เปิดจาก PC เป็นหลัก เพลงก็มีทั้ง Lossless, High Res ไปจนถึง DSD

พอได้ AVR มา ก็เปิดจาก PC ต่อ Coax มาจาก sound card เสียงก็เป็นที่น่าพอใจ

ลองเล่น .wav จาก AVR โดยตรง เสียงก็พอใช้ได้ แต่ยังสู้ PC ไม่ได้ แถม AVR ผมก็ไม่รับ flac ด้วย

ลองเปิดแผ่น CD จากเครื่องเล่น DVD แล้วต่อ Coax เข้า AVR เสียงแข็งมาก ยังสู้เปิดจากคอมพ์ หรือเล่นจาก AVR โดยตรงไม่ได้เลย

พอใช้ USB DAC ต่อ RCA เข้า AVR เท่านั้นแหละ ถอด sound card กับสาย Coax เก็บเข้ากล่องเลยครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ค่อนข้างแปลกใจทีเดียวที่ท่านบอกว่าต่อกับ ไอแพด แล้วเสียงไม่แจ่ม
เดา ถ้าไม่เป็นเพราะสาย rca ก็คงเป็นที่ marantz ไม่เข้าขากับ boston สักเท่าไร สำหรับตัวท่าน

เรื่อง avr สำหรับ yamaha เห็นเค้าว่ารุ่นใหม่ๆ นั้นฟังเพลงดีขึ้น โดยเฉพาะเลขสี่หลัก แต่ราคาก็พอควรเลยที่เดียว
รอสมาชิกท่านอื่น มาให้รายละเอียดเพิ่มดีกว่าครับ ผมเองไมได้ฟังรุ่นใหม่ๆ มานานแล้ว....

ยืดอายุ pm5004 อีกสักหน่อย
ลองต่อกับ 636 ผ่านทาง pre out ของ zone2 ดูหรือยังครับ ท่านน่าจะได้เสียงที่มีรายละเอียดดีขึ้น
Zone 2 ตามคู่มือเค้าบอกไว้ว่า เอาไว้ต่อกับลำโพงในอีกห้อง หรือเอาไว้ใช้กับลำโพงมีคูณภาพสูง สำหรับฟังเพลง
ก็คงจะเป็นไปตามนั้น คงเน้นให้ใช้กับ external amp มากกว่า จากภาค pre ที่มีให้ และลูกเล่นที่น้อยกว่า zone 1 อย่าง Bi-Amp
ไหนๆ ท่านก็มี int และลำโพงอีกคู่แล้ว ลองเล่นดูครับ

กลายเป็นว่า ท่านจะขาย int แล้วถอย avr มาฟังเพลงซะอย่างนั้น
ตกลงชุดดูหนัง กับชุดฟังเพลงนี่ อยู่คนละห้องใช่ไหมครับ
เข้าใจว่าตัว avr นั้นใช้งานได้ง่ายกว่า
แต่สำหรับ notebook + โปรแกรม media server แจ่มๆ ก็ใช้งานไม่ยากนะครับ
ขาดแต่ ext DAC แจ่มๆ สักตัว เพราะท่านก็มี int อยู่แล้ว
แต่อย่างไรก็ขึ้นอยู่กับท่านล่ะครับ วิธีการใช้งานและน้ำเสียง โดยเฉพาะถ้า marantz ไม่ใช่แนวเสียงที่ท่านชอบ ก็ต้องปล่อย pm5004 ไป

• *
มี AVR ถูกใจอยู่แล้ว ไม่หา DAC มาเล่นก่อนละครับ

อย่าไปคาดหวังคุณภาพเสียง analog จาก HDPlayer รุ่นเล็กๆ เลย

ของผมปกติก็เปิดจาก PC เป็นหลัก เพลงก็มีทั้ง Lossless, High Res ไปจนถึง DSD

พอได้ AVR มา ก็เปิดจาก PC ต่อ Coax มาจาก sound card เสียงก็เป็นที่น่าพอใจ

ลองเล่น .wav จาก AVR โดยตรง เสียงก็พอใช้ได้ แต่ยังสู้ PC ไม่ได้ แถม AVR ผมก็ไม่รับ flac ด้วย

ลองเปิดแผ่น CD จากเครื่องเล่น DVD แล้วต่อ Coax เข้า AVR เสียงแข็งมาก ยังสู้เปิดจากคอมพ์ หรือเล่นจาก AVR โดยตรงไม่ได้เลย

พอใช้ USB DAC ต่อ RCA เข้า AVR เท่านั้นแหละ ถอด sound card กับสาย Coax เก็บเข้ากล่องเลยครับ
ท่านใช้ usb dac รุ่นใหนครับ แล้วใช้อะไรเล่นไฟล์เพลงครับผม เดี๋ยวจะหามาลองมั่งครับ ใหนๆก็ซื้อมาแล้ว เดี๋ยวลองให้ที่สุดก่อนก็แล้วกันครับ

ท่านใช้ usb dac รุ่นใหนครับ แล้วใช้อะไรเล่นไฟล์เพลงครับผม เดี๋ยวจะหามาลองมั่งครับ ใหนๆก็ซื้อมาแล้ว เดี๋ยวลองให้ที่สุดก่อนก็แล้วกันครับ

iFi Nano iDSD ตามลายเซ็นต์ครับ

แต่ยี่ห้อนี้ ตัวแทนนำเข้า Jet Live ปิดกิจการไปแล้ว

ป.ล. โปรแกรมเล่นเพลงในคอมพ์ ลองใช้ foobar2000 หรือ Jriver (เสียตังค์)

เลือก output แบบ ASIO หรือ WASAPI  ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 06:03:37 pm โดย osxp »

• *
คห.บนครับ
ท่านปล่อยสัญญานเข้า dac จากช่อง optic หรือ Cox จากด้านหลังคอมใช่มั้ยครับ
แล้วจาก dac เข้าไปเป็น rca หรือเปล่า
ในกรณีมีแค่โน๊ตบุคที่ไม่มีช่องสัญญานพวกนี้ ถ้าใช้โปรแกรมที่ท่านแนะนำมา ผ่านสาย mini to rca เลย เสียงที่ได้เป็นใงมั่งครับ
ตอนนี้กำลังหาซื้อสาย rca กับ dac อยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 07:15:54 pm โดย Liponee »

ใช้สาย USB ตรงเข้า DAC แล้วออกมาเป็น RCA เข้า AVR เลยครับ

USB สามารถส่ง 384KHz/32bit ,DXD หรือ DSD256 (12.4MHz/1bit) ได้สบาย

ในรูปด้านบนกำลังเปิด SACD ISO อยู่ (DSD64 2.8MHz/1bit) ส่งตรงไป DAC เลย โดยไม่ต้อง resampling เพราะ DAC ที่ใข้รองรับ DSD

ป.ล. แต่ถ้าส่งแบบ Coax / Optical จะได้อย่างมากสุดแค่ 192KHz/24bit

ออฟไลน์ Lekjang

ผมแชร์บ้างครับ

ของผมเล่น Flac  โดยตรงผ่าน AVR-717 เสียงสู้

ผ่าน DAC  นอก( มือสอง) ตัวละ 1,000 ไม่ได้ครับ  ( RCA  เข้า AVR  เหมือนกัน ... ไปลำโพง Daimond 10.6 เหมือนกัน )

• *
ผมแชร์บ้างครับ

ของผมเล่น Flac  โดยตรงผ่าน AVR-717 เสียงสู้

ผ่าน DAC  นอก( มือสอง) ตัวละ 1,000 ไม่ได้ครับ  ( RCA  เข้า AVR  เหมือนกัน ... ไปลำโพง Daimond 10.6 เหมือนกัน )

ใช้เพลย์เยอร์ตัวใหนเล่นแฟลคก่อนเข้า dac ครับผม

• *
ตอนนี้หา usb dac มาต่อแล้วครับ (หลังจากเปิดฟังแล้วคิดในใจ) เออเสียงมันก็ดีนี่หว่า เกือบขายทิ้งแล้วมั้ยหล่ะ สุ่มเสียงสูสีน้องออนแล้ว
พอใจเสียงแล้วครับ แต่ ณ ตอนนี้ใช้แค่สาย rca กะโหลกะลาทั่วๆไป เดี๋ยวหาสายที่ดีๆสักเส้น น่าจะดีขึ้นอีกไม่น้อย ตบท้ายด้วยสายไฟอีกซักเส้น เหอะๆ น่าจะเวิร์ค
ตอนนี้แปลกใจมากครับทำไมสาย rca ที่แถมๆมาถึงได้เสียงดีขนาดนี้ น่าจะเป็นอานิสงค์ของ dac ล้วนๆเลยมั้ง งบ 1000 - 2000 บาทสายตัวใหนน่าสนใจมั่งครับ
หนัใจกะเครื่องเล่นมากครับ เปิด hdd player เปิดทีวี in amp อีก กรรมจริง หลายเครื่องเกินครับ จะเปลื่องไฟมากมั้ยนั่น