ผู้เขียน หัวข้อ: SS48J6300 อยากให้ภาพสวยจำเป็นไหม ต้องตั้งสี ?  (อ่าน 2122 ครั้ง)

ออฟไลน์ hinhin

• Flat TV member
  • *
อยากรู้ว่าจำเป็นไหมต้องตั้งค่าสี ความคมชัดอะไรพวกนี้ , แล้วถ้าตั้งเราควรตั้งยังไง ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากทำให้มันออกมาดีสุดเท่าที่มันทำได้

(เปิดผ่านเน็ต หนังใน iptv แบบนี้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 11:22:21 am โดย hinhin »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: SS48J6300 อยากให้ภาพสวยจำเป็นไหม ต้องตั้งสี ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 11:32:17 am »
อยากรู้ว่าจำเป็นไหมต้องตั้งค่าสี ความคมชัดอะไรพวกนี้ , แล้วถ้าตั้งเราควรตั้งยังไง ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากทำให้มันออกมาดีสุดเท่าที่มันทำได้

(เปิดผ่านเน็ต หนังใน iptv แบบนี้นะครับ)
แนะนำโหมดธรรมชาติครับ ง่ายสุดสำหรับ ss ผมว่าภาพออกมาโอเคเลยนะ

• *
Re: SS48J6300 อยากให้ภาพสวยจำเป็นไหม ต้องตั้งสี ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 12:04:55 pm »

แนะนำโหมดธรรมชาติครับ ง่ายสุดสำหรับ ss ผมว่าภาพออกมาโอเคเลยนะ

แล้ว LG อ่าครับ ช่วยบอกการตั้งค่าสีหน่อยครับ อยากให้มันสวยกว่านี้ด้วย
(49นิ้ว4K ผมไม่แน่ใจว่า รุ่นไหน )

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 12:14:58 pm »

แล้ว LG อ่าครับ ช่วยบอกการตั้งค่าสีหน่อยครับ อยากให้มันสวยกว่านี้ด้วย
(49นิ้ว4K ผมไม่แน่ใจว่า รุ่นไหน )
lg ปรับยากครับ?  ขอบาย....!  อาจลองหารีวิวต่างประเทศที่ตรงกับรุ่นที่เรามี ลองปรับตามเค้าดูครับ แต่จะถูกใจหรือไม่ค่อยว่ากันอีกที )รวมถึง j6300 อาจหารีวิวลองปรับตามด้วยก็ได้เช่นกัน

ปล. ถ้าทีวีรุ่นที่มีปรับค่าสีแบบละเอียด C.M.S. ถ้าไม่ชำนาญ หรือไม่มีรีวิวแนะนำการปรับของรุ่นนั้นๆ ก็ไม่ต้องปรับนะครับ ปรับไม่เป็นสีจะเพี้ยน และสีไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 12:32:05 pm »
LG ปรับไปก็ได้แค่นั้นครับ
ถึงมีอุปกรณ์ calibrate ภาพ ปรับแล้วสีห่วยกว่าค่าโรงงานอีกครับ
เช่น uf950t ตัวทอป 2015 ที่ทางทีมงานเวปนี้ได้รีวิวไป

[ช็อค]

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 01:15:22 pm »
ขอบคุณมากครับ ผมอยากถามพี่อีกเรื่องนะ

การเลือกทีวี ควรดูที่ Hz อย่างเดียวไหม ...

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 01:46:44 pm »

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 12:35:08 am »
ถึงมีอุปกรณ์ calibrate ภาพ ปรับแล้วสีห่วยกว่าค่าโรงงานอีกครับ
เช่น uf950t ตัวทอป 2015 ที่ทางทีมงานเวปนี้ได้รีวิวไป

[ช็อค]

ท่านได้ลอง calibrate ภาพรุ่นนี้ดูแล้วหรือยังครับ? ที่ว่าห่วยลง ปรับตรงไหนไม่ถูกต้องหรือเปล่า?

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 02:14:05 am »

[ช็อค]

ท่านได้ลอง calibrate ภาพรุ่นนี้ดูแล้วหรือยังครับ? ที่ว่าห่วยลง ปรับตรงไหนไม่ถูกต้องหรือเปล่า?

http://www.lcdtvthailand.com/review_detail.php?Page=4&id=1052

หมายถึง UF950T ที่อ้างอิงจากรีวิวของคุณโรมันน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 02:18:54 am โดย ซ่องเจ๊หวี »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 02:26:32 am »
เท่าที่ทราบรุ่นนี้เมื่อทำการอัพเดทเฟิร์มแวร์ที่ออกมาภายหลังจะแก้ไขเรื่องผลลัพธ์การปรับภาพได้แล้วครับ อย่างไรก็ดี การให้น้ำหนักชดเชยในการปรับภาพโดยเฉพาะ CMS นั้น หากชดเชยมากไป (กรณีที่พยายามดึงให้ผลลัพธ์เพอร์เฟ็กต์ในบางจุด) สีจะเพี้ยน ซึ่งในจุดนี้ เป็นได้กับทีวีทุกรุ่นครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 02:45:01 am »
ส่วนข้อสงสัยของเจ้าของกระทู้ ผมขอตอบดังนี้ครับ

ก่อนจะไปว่ากันเรื่อง จำเป็นไหมที่ต้องปรับตั้งค่าสี? ผมขออธิบายทำความเข้าใจเหตุผลที่แท้จริงของการปรับภาพ (calibrate) ก่อนแล้วกัน

จอภาพถือเป็นอุปกรณ์ที่ใช้แสดงผล หน้าที่ของมันคือนำเสนอภาพออกมาให้เราได้ชม ซึ่งด้วยหน้าที่การเป็นตัวกลางนำเสนอภาพที่ดีตามอุดมคติ มันก็ไม่ควร “บิดเบือน” ต้นฉบับไป จริงไหม?

อันที่จริงการผลิตจอภาพมันก็มีมาตรฐานกำกับอยู่ แต่ก็เป็นการควบคุมมาตรฐานการผลิตแบบกว้างๆ เท่านั้น การจะทำให้จอภาพทุกจอที่ประกอบขึ้นจากอะไหล่อันซับซ้อนทั้งชิ้นเล็กชิ้นใหญ่จำนวนมากมาย แสดงผลได้ตรงเป๊ะจากโรงงานเลยนั้นเป็นเรื่องที่ทำได้ยาก เพราะต้องควบคุมตัวแปรต่างๆ มากกว่าปกติ ซึ่งรวมถึงสภาพแวดล้อมบางอย่างที่ไม่สามารถควบคุมได้เบ็ดเสร็จ จึงเป็นเหตุให้ต้นทุนดำเนินการสูงขึ้น นี่ย่อมส่งผลถึงความสามารถในการแข่งขันด้านราคาที่ลดต่ำลง จึงมักไม่มีใครลงทุนในจุดนี้

แต่ผมจะบอกว่า ปัญหาใหญ่จริงๆ มันอยู่ตรงคำว่า “ถูกใจ” นี่แหละครับ... ทั้งนี้ มนุษย์ มักใช้อารมณ์ในการตัดสิน ผู้ผลิตจอภาพ จึงต้องพยายามนำเสนอภาพให้ดูดึงดูดสายตาแต่แรกเห็น และนั่นคือที่มาของโหมดภาพหลากหลายที่ดู “โอเวอร์” เกินจริง เพื่อให้สนองตอบกับ “ความชอบ” ส่วนบุคคลนั่นเอง

ปัญหาที่ตามมา คือ รสนิยมความชอบนั้นไม่มีมาตรฐานอ้างอิง มันเลยขึ้นกับผู้ผลิตว่าจะใส่สีตีไข่สีสันออกมาอย่างไรก็ได้เพื่อให้ดูว่าสีมันสดจัด มองเห็นเด่นชัดมาแต่ไกล... ดังนี้ภาพที่เราได้รับชม จึงมักจะห่างไกลจาก “ความถูกต้อง” หรือจะพูดอีกอย่าง คือห่างไกลจาก “มาตรฐานอ้างอิง” ไปมาก

กลับมาที่คำถามของเจ้าของกระทู้ว่าจำเป็นไหมที่ต้องปรับภาพ ปรับสีทีวี?

ตอบ ถ้าท่านต้องการการแสดงผลที่ถูกต้อง ก็ควรต้องปรับครับ ทั้งนี้ทีวีที่ให้สีสันที่ถูกต้องนั้น นอกจากความสมจริงแล้ว มันยังใช้ “อ้างอิง” ได้ กล่าวคือ สามารถนำไปใช้ในงานเฉพาะทางที่ต้องการ การแสดงผลที่เที่ยงตรงตามมาตรฐานอุตสาหกรรมนั้นๆ อาทิ งานกราฟิก ภาพถ่าย ตัดต่อภาพยนตร์ สื่อสิ่งพิมพ์ จอแสดงผลทางการแพทย์ เป็นต้น ซึ่งแน่นอนว่าจะต้องอาศัยอุปกรณ์ตรวจวัดอ้างอิงและกระบวนการดำเนินงานที่ซับซ้อนเพิ่มเติม แต่ก็จะได้ผลลัพธ์ที่ใกล้เคียงตามอุดมคติมากที่สุดครับ

ปล. กรณีที่ท่านจะก็อปค่าปรับภาพมาใช้ก็ถือเป็นทางลัดที่ง่ายดี แต่ก็ควรต้องคำนึงด้วยว่า ค่านั้นเป็นการอ้างอิงเพื่อใช้งานด้านไหน ใช้ร่วมกับอุปกรณ์ใด โดยปกติจะเป็นการอ้างอิงกับการใช้รับชมภาพยนตร์ทั่วๆ ไป แบบนี้พอใช้อ้างอิงได้ครับ แต่ถ้าจะนำไปใช้อ้างอิงกับงานเฉพาะทาง คงไม่มีวิธีอื่นใดนอกจากขั้นตอนการอ้างอิงปรับภาพแบบละเอียดครับ

แต่ถ้าท่านไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น การเลือกโหมดภาพที่เหมาะสม และทำการปรับภาพเบื้องต้นก็สามาถใช้งานได้ครับ หรือยิ่งถ้าท่านกะซื้อทีวีมาดูคนเดียว ฉันพอใจจะดูโทนแบบนั้น ชอบสีแบบนี้ จะปรับภาพให้ “ถูกใจ” ก็สุดแท้แต่ หรือจะไม่ปรับภาพเลยก็ยังได้ถ้าพอใจเสียอย่าง แต่ก็จะไม่สามารถใช้ในการอ้างอิงเป็นมาตรฐานได้ครับ