ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องปรึกษารบกวนช่วยเข้ามาอ่านหน่อยครับ อยากลองเล่นint amp  (อ่าน 1836 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
คือใช้ onkyo646+set tanoyอยู่ มีsub tannoyด้วย เเต่ ไม่มีเซอราวมีเเค่คู่หน้าเซนเตอ เเต่หนังไม่ค่อยได้ดูครับ พึ่งจัดมาได้1เดือน
ชอบฟังเพลงมากกว่า อยากย้ายไปสายฟังเพลงเต็มรุปเเบบ คือint amp+cd

1. อยากถามว่าผมควรทำเเบบนี้ไหม เพราะcenterจะไม่ได้ใช้
2. sub สามารถเอาไปต่อกับint ampได้ไหมครับ tannoy ts2.10
3. ผมจะขาย646ไปซื้อint ampตัวสามสี่หมื่นบาทผมควรไหม

ขอบคุณมากครับ คงขาดทุนหลายพันอยู่เหมือนกันคิดหนัก เพราะถ้าย้ายคงดูหนังไม่สนุกเท่าเดิมเเต่หนังก็นานๆดูที ญาติ พี่น้องมาบ้าน

ออฟไลน์ maxxx

int ฟังเพลง ดีกว่า avr มากๆ ครับ ต้องบอกว่า ดีกว่าหลายเท่าตัว

ยอมเจ็บหนัก แต่ได้คุ้มค่ากว่าครับ ขาย avr ออก ซื้อ int ดีกว่า

ส่วน sub เอามาต่อกับ int ได้  ก็หา int ที่มีช่อง pre sub ก็เล่น 2.1 ได้สบายๆ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...จขกท. จัดมาไม่ถึง 1 เดือน เสียงยังกากอยู่ ควรเบิร์นให้ครบ 100 ชั่วโมง เสียงทุกอย่างจะดีขึ้นมาก

...Onkyo 646 เป็นรุ่นกลางเล็ก(747 เป็นรุ่นกลางใหญ่) ระบบ 7.2 ชาแนล

...ก่อนจะเล่นอินทิเกรตแอมป์เพื่อฟังเพลง ต้องตอบโจทย์ก่อนว่าเพลงแนวไหน เฮฟวี่ หรือว่า คันทรี แล้วหาอินทิเกรตแอมป์+ลำโพงให้ตอบสนองแนวนั้น

...ภาคจ่ายไฟของ AVR ต้องจ่ายให้กับ Power หลายตัว ถ้าเป็น 646 จ่ายให้  Power amp 7 ตัว แน่นอนกำลังสำรองจะสู้อินทริเกรตแอมป์ไม่ได้

...ดังนั้นจึงมีระบบ Bi amp เข้ามาช่วย โดยปลดจั๊มเปอร์ ลากสาย surround back มาต่อขั้วบน(ทวีทเตอร์)ของตู้ลำโพง ส่วนสาย Front ต่อขั้วคู่ล่างเหมือนเดิม เช่น Polk A3 , A5 เสียงหนักแน่น สด ใส ฟังเพลินแบบหวานๆ เช่น Polk จับคู่กับ Onkyo ฟังร่วมกัน subwoofer active ในระบบเสียง stereo  (จ่ายไฟให้แค่ 2 ch.)

...ถ้าระบบอินทิเกรตแอมป์ อยากมีเสียงเบสเยอะๆ 1. ลำโพงต้องดอกใหญ่ๆ 10 นิ้ว 12 นิ้ว    2. ตู้ลำโพงตัวใหญ่เพื่อสร้างเสียงใหญ่    3. กำลังขับต้องสูงเสียงจึงจะมาครบ 4. เร่งวอลลุ่ม Bass เยอะๆ 5. เปิด Louness   6. หาซับ มาเสริมต้องต่อขั้วลำโพงแบบขนาน เสี่ยงต่อความเสียหาย ทั้งคุณภาพเสียงลดทอนลงไป

... AVR มีสนามเสียงมากมาย ลองใช้ดูจนครบ โดยศึกษาจากคู่มือ เปิดนั่น ปิดนี่ ใช้เวลา 2-3 เดือนจะคล่องว่าเปิดนั่น ปิดนี่ ลดนั่นนี่ เสียงจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้

...ช่วงนี้เปิดเพลงแบบทิ้งๆ ขว้างๆ จนครบ 100 ชั่วโมง แล้วเริ่มปรับแต่งเสียงตามคู่มือครับ.

...สรุป คือ อย่าเพิ่งจ่าย เมื่อยังไม่ได้เบิร์นและไม่ได้ทำตามแนวทางที่แนะนำเสียก่อนครับ มีคำกล่าว "เล่นเครื่องเสียงอย่าใจร้อน จักบานปลาย"

...ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2016, 11:28:57 am โดย bkav »

ออฟไลน์ feverx4

• Flat TV member
  • *
เรื่องจริงครับที่ต้องรอเบริน์ซัก 100 ชม    ขนาดสายลำโพงเช่นกันแต่สายใช้เวลาไม่นานมากซึ่งผมก็ไม่เชื่อตอนแรก  แต่เป็นแบบนั้น

AVR  ตอนนี้ผมใช้ Rz800  ฟังได้ดีในระดับที่พอใจ 

แต่ต้องมีแหล่ง input  ที่ดีด้วย    โดยเฉพาะเพลงจากไฟล์ digital  ปกติจะแหบๆแห้งๆ     ผมลองบลูทูธ    USB   HDMI  ความต่อเนื่องของ

แตกต่างกันชัดเจนครับ   bluetooth ฟังได้สะดวกแต่คุณภาพต่ำสุด

และไฟล์นี้ Youtube  นี้เอาไว้ฟังเล่นๆได้  เสียงฟ้องออกมาเลยว่าหยาบ  แห้ง  รายละเอียดต่ำ      ถ้าดีๆก็ไฟล์ 192 kbit/s  ขึ้นไปดีกว่า  ไม่ก็ลองพวก Dezzer tidal  นุ่ม

Int amp  น่าจะดีกว่า     เค้าว่าแบบนั้นแต่ควรลองฟังครับ    ถ้าขายทิ้งเปลี่ยนเลย  ผมเสียดายแทน    ผมจะลองไปฟังดูเช่นกันครับ   ถ้า avr  มี preout   1.  หา int ampใช้ HT bypass  ดีสุด

2.  หรือ int amp  ที่สเปค input  ประมาณ  800mV- 1 V  sensitivity ที่ line   เพราะ pre out  มี output ที่ 1V (check จาก onkyo)   มันจะได้ไม่โดนคลิปเมื่อต่อเชื่อมกัน

ออฟไลน์ pakaphon

ลำโพงผมไม่มีbi -ampครับ ส่วนเบรินไหมผมเปิดทุกวัน ก็ถือว่าตอบโจทย์ในระดับนึงเเค่ยังรู้สึกไม่พอใจครับ 646เหมือนจะไม่มีpre outนะครับ ส่วนint ampที้มี ht bypassราคาเเพงอยู่ครับคงซื้อไม่ไหว คงเดินทางสายกลางไปก่อนเพราะพึ่งจัดมาเสียดายตัง