ผู้เขียน หัวข้อ: จานรองสไปค์ทำให้เสียงดีขึ้นจริงรึเปล่าหรือมโนไปเองครับ  (อ่าน 7301 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ตอนนี้มีร้านขายเครื่องเสียงชื่อดังกำลังโปรโมทขายจานรองสไปค์ราคาไม่เบาเลยนะครับ เลยอยากถามว่าลำโพงตั้งพื้นหรือลำโพงวางหิ้งที่ใช้ขาตั้งลำโพง4เสา มันต้องใช้จานรองสไปค์ด้วยเหรอถึงเสียงจะดีขึ้น

วัตถุประสงค์ของจานรองที่ผมเข้าใจคือเพื่อไม่ให้พื้นกระเบื้องหรือลามิเนทเป็นรอยและทำให้เคลื่อนย้ายลำโพงง่ายขึ้นแค่นั้นนิครับ

เพื่อนๆที่มีประสบการณ์หรือมีความรู้ด้านนี้เข้ามาตอบหน่อยครับ กำลังอยากลองแต่ไม่รู้ใช้ยี่ห้ออะไร ของดีหน่อยก็แพงหลักพันถึงหลักหมื่นเลยครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

จานรองสไปค์ มีผลต่อเสียง ที่สังเกตง่ายสุดคือเบส จะชัดขึ้น...

อีกเหตุผลหนึ่ง ก็กันพื้นเป็นรอยอย่างที่ท่านว่า
ถ้ายังไม่อยากเสียเงินกับจานรองมากนัก
วิธีประหยัดหน่อย ก็ใช้ไม้เนื้อแข็งหน่อย มารองใต้สไปค์แทน
และถ้ามันวางกับพื้นแล้วยังโยกไปมาได้ กาวดินน้ำมันช่วยท่านได้

ถ้าพื้นห้องท่าน เป็นไม้เนื้อแข็ง หนักแน่น มั่นคง จะไม่ใช้จานก็ได้ จิกลงพื้นเลย...
แต่ถ้าเป็นพื้นกระเบื้อง ควรหาจานรองมาใช้อย่างยิ่ง
ต้องลองด้วยตัวเองนะ ถึงจะรู้

ผมใช้ของ inakustik black&white ชุดไม่กี่ร้อย กับลำโพง Klipsch RF-52

• **
ไปซื้อมาใส่แล้วครับ ใส่กับ A5 ขอบอกว่าก่อนรองจานทองเหลืองเบสมาแบบบวมเบลอๆ แห้งบ้างบางทำนองเพลงแต่พอใส่จานรองแล้ว เพลงท่อนเดียวกันไม่ได้ย้ายตำแหน่งลำโพงเลย เบสมาชัดๆเลย สะอาด และยกเวทีขึ้นมาอยู่ในระดับสายตามากขึ้น แต่ที่เห็นได้ชัดๆเลย สงัดขึ้นเลยล่ะ

ผมใช้ทองเหลืองธรรมดาตัวละ 40 บาท

สวัสดีครับ

ขนาดจานทองเหลืองยังขนาดนี้ สงสัยท่านต้องลองจานรองที่ราคาไม่เบา อย่างที่ท่านว่ามา ได้ผลอย่างไร กลับมาบอกด้วยนะครับ

ตอนนี้ท่านก็ได้ใส่สไปค์และจานรองแล้ว ถ้าห้องท่านพอมีพื้นที่สำหรับขยับลำโพง
แนะนำว่าควรเริ่มทำการปรับตั้งลำโพงคู่หน้าสำหรับฟังเพลงครับ
อุปกรณ์ก็มี ประแจ ระดับน้ำ ลูกมือ และแผ่นปรับตั้งอย่าง XLO CD และแผ่นเพลงอื่นๆ

อยากได้เสียงดีต้องทำการปรับตั้งและจัดวางลำโพงครับ สำคัญกว่าการปรับตั้งค่าที่เครื่องเล่นซะอีกนะ

• **
สวัสดีครับ

ขนาดจานทองเหลืองยังขนาดนี้ สงสัยท่านต้องลองจานรองที่ราคาไม่เบา อย่างที่ท่านว่ามา ได้ผลอย่างไร กลับมาบอกด้วยนะครับ

ตอนนี้ท่านก็ได้ใส่สไปค์และจานรองแล้ว ถ้าห้องท่านพอมีพื้นที่สำหรับขยับลำโพง
แนะนำว่าควรเริ่มทำการปรับตั้งลำโพงคู่หน้าสำหรับฟังเพลงครับ
อุปกรณ์ก็มี ประแจ ระดับน้ำ ลูกมือ และแผ่นปรับตั้งอย่าง XLO CD และแผ่นเพลงอื่นๆ

อยากได้เสียงดีต้องทำการปรับตั้งและจัดวางลำโพงครับ สำคัญกว่าการปรับตั้งค่าที่เครื่องเล่นซะอีกนะ

ใช่ครับคุณ SanDer ต้อง Set ตำแหน่งลำโพงคู่หน้าใหม่เลยครับเพราะว่าตำแหน่งเดิมเบสมาดีแต่รู้สึกว่าจะล้นไป ตอนนี้เซ็ตใหม่แล้วครับใช้เวลาขยับกว่า 2 ชม. โดยเดินออกมาทานน้ำ กินข้าว พักหูแล้วเข้าไป Set จนเสร็จ เสียงพอใจแล้วครับ ไม่ต้องไปซื้อแพงๆที่ร้านเค้าขายอยู่ตอนนี้

แค่นี้ก็ฟินแล้วครับ

สวัสดีครับ

อย่าพึ่งปิดกั้นตัวเองสิครับ ถ้าอยากรู้ว่าลำโพง A5 ให้เสียงได้ถึงขนาดไหน ก็ต้องลองดูครับ
ยิ่งถ้าทางร้านให้ลองฟรีๆ ยิ่งต้องคว้าไว้

แต่ท่านต้องเอาของไปคืนทางร้านด้วยนะครับ ไม่งั้นก็ต้องรูดบัตรแทน...
บางครั้งมันอาจจะให้เสียงได้ไม่ดีเท่ากับตัวอื่นที่เคยลองมา แต่กลายเป็นว่าชิ้นนี้มันยากที่จะตัดใจจริงๆ