หน้า: [1]

48ju7000 สีผิดหวังมากครับ ปรับยังไงได้บ้างมั้ยครับ T_T

• Kebap-
  • Flat TV member
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

จากกระทู้นี้ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=189169.msg1271569#msg1271569

สรุปผมจัด 48ju7000 มาเมื่อวันศุกร์ เพราะอยากได้ Ultra Clear Panel ครับ สรุป ได้จากร้าน power digital 29.9k แถมแว่น 2 อันครับ

พอได้มาแล้วสีผิดหวังมากครับ เมื่อเทียบกับตัวเดิมที่ใช้ Sony 40EX500 (ยกไปอีกห้องแล้ว) ปกติใช้คู่กับ Dell U2414H ครับ

สีสองตัวนี้จะใกล้เคียงกันมากครับ คือถ้าถ่ายรูปมาให้ผมแยกเนี่ยตอบถูกไม่เกินครึ่งแน่ๆครับ   

แต่กับ Samsung 48JU7000 เอามาร้อยผมมั่นใจว่าต้อบถูกหมดครับ

ลองชมตัวอย่างครับ

ภาพ 1 ลองสังเกตสีพื้นหลัง
ภาพ 2 หมอกแทบจะขาวเลยครับ ปกติจะต้องออกแดงๆ
ภาพ 3 สีพื้นหินในเกมส์เจ็บปวดมากครับ  สีหญ้าก็สดมากจนจะเหลืองอ๋อยเลย

มันพอจะปรับยังไงได้บ้างมั้ยครับ ปกติผมใช้ต่อคอมอย่างเดียวเลยครับ ในโหมด HDMI จะปรับใน Advance Picture ที่ตัว TV ไม่ได้ด้วย

รบกวนน้าๆด้วยครับ
  • ืnachapop
  • Edge LED TV member

ถ้าจะปรับ ภาพ ขั้นสูง ต้องอยู่ในโหมดภาพ ภาพยนต์ ก่อนครับ   

Advance Picture ถึงจะเข้าถึงได้ครับ  ถ้าจำไม่ผิด โหมด standard ก็ปรับได้เช่นกัน

เป็นปกติของแนวภาพ samsung นะครับ
สีภาพของ samsung ทุกรุ่น ในโหมด Dynamic, Standard, Natural จะออกแนวสดกว่ายี่ห้ออื่นมาก

มีอยุ่โหมดเดียวที่สีค่อนข้างจะถูกต้อง ก็คือโหมด Movie โหมดนี้ค่าสีจะใกล้เคียงกับต้นแบับมากที่สุดครับ
  • osxp

ปรับในคอมพ์ให้เป็น Full RGB รึยังครับ

AMD

Nvidia

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded
  • Kebap-
  • *

ถ้าจะปรับ ภาพ ขั้นสูง ต้องอยู่ในโหมดภาพ ภาพยนต์ ก่อนครับ   

Advance Picture ถึงจะเข้าถึงได้ครับ  ถ้าจำไม่ผิด โหมด standard ก็ปรับได้เช่นกัน

ขอบคุณมากเลยครับ พึ่งทราบ ก็ว่าทำไมปรับไม่ได้
  • Kebap-
  • *

เป็นปกติของแนวภาพ samsung นะครับ
สีภาพของ samsung ทุกรุ่น ในโหมด Dynamic, Standard, Natural จะออกแนวสดกว่ายี่ห้ออื่นมาก

มีอยุ่โหมดเดียวที่สีค่อนข้างจะถูกต้อง ก็คือโหมด Movie โหมดนี้ค่าสีจะใกล้เคียงกับต้นแบับมากที่สุดครับ

รับทราบครับ เดี๋ยวผมจะปรับสีโดยเริ่มจากโหมดนี้ครับ
  • Kebap-
  • *

Nvidia ปรับทั้งหมดแล้วคร้าบ ผมว่ามันไม่ดีขึ้นเลยคร้าบ T_T

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 10:36:50 pm โดย Kebap- »
  • Dimner
  • Full LED TV member

ปรับให้เป็นโหมด เกมส์ ฮะ โหมดเกมส์จะตัดการประมวลผลสีของทีวีออก ใช้การ์ดจอประมวณผลแทนฮะ ดูคลิปล่างเลย

https://youtu.be/H-nn5j_18kc
  • ืnachapop

ท่านเจ้าของ กระทู้ ปรับภาพแล้วผลเป็นไง  ถ่ายรูปมาดูกันครับ  ปลื้ม
  • Kebap-
  • *

Dimner @ ขอบคุณมากๆครับ   เท่ห์

nachapop @ ได้เลยคร้าบ ผมอาจจะลงคืนนี้ดึกๆหน่อยนะคับ พอดีติดธุระทั้งวันเลย

ตอนนี้ที่ลองไปแล้ว

1.มีปรับ Nvidia ในส่วนของ Control panel เป็น GRB Full  
- ไม่ได้รู้สึกเปลี่ยนไปเลยคับ

2.ปรับตามเว็บ Avforums ตามคลิปนี้เลยครับ https://www.youtube.com/watch?v=RkF4EJG-E5o
- สีเข้มน้อยลง สดน้อยลงชัดเจนครับ จนเกือบจะจืดไปเลยครับ แต่สีที่ได้ใกล้เคียงกว่าเดิมพอสมควร

3.ปรับ Game mode on
- สีเข้มขึ้นจาก ข้อ 2 นิดนึงครับ แต่บางสีผมว่าเพี้ยนไปเลย จากเทาเป็นออกเหลืองๆ ฟ้าๆ

จากทั้ง 3 ข้อ ตอนนี้พอรับได้ที่ข้อ 2 ครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ

**อัพเดท คงเป็นพน.แล้วครับ คืนนี้ผมคงกลับดึกเลย ไว้จะมาอัพเดทภาพให้แน่นอนคับ ถ่ายไว้ครบหมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2016, 10:46:31 pm โดย Kebap- »
  • Kebap-
  • *

มาอัพเดทภาพให้ครับ สังเกตง่ายมากๆ โดยเฉพาะ Game Mode อะไรที่ขาวจะออกเหลืองครับ อะไรที่เทาๆจะออกฟ้าไปเลย
ส่วนการตั้งค่าตาม AVforums ใกล้เคียงกับ Dell u2414H ครับ แต่สีจะจืดกว่าเล็กน้อย ปาดเหงื่อ

• koko00737

ใช้คนเดียวกับที่ กำลังขายรุ่นนี้ใน overclock รึเปล่าครับ

อยากจะบอกว่า หน้าจอ เเต่ละยี่ห้อ สีไม่เหมือนกันอยู่เเล้ว

บางทียี่ห้อเดียวกัน เเต่คนละรุ่น สีก็ต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 11:12:46 am โดย koko00737 »
  • Kebap-
  • *

สีจะให้เหมือนกันเป๊ะๆ คงเป็นไปไม่ได้ เข้าใจได้ครับ
แต่ผมว่ามันห่างกันเกินไป ผิดหวังครับ ไม่คิดว่ามันจะต่างกันขนาดนี้

ปกติผมไม่เคยใช้แบรนนี้เลยครับ ใช้แต่ Sony มาตั้งแต่ Triton ไล่มา
จนมา Sony ex500 รวมๆก็ Sony เครื่องที่ 8 หละครับ แต่ล่าสุด sony40ex500แกะพาเนลมาเจอ Samsung ซะงั้น

ปล.ไม่ใช่ของผมนะครับใน ocz ผมไปลองเซิจแล้วไม่เจอด้วยครับ
  • ืnachapop

ดูจากภาพเจ้าของกระทู้ แล้วรู้สึกว่า backlight กับ Contras มันดูแรงๆครับ ลองลดลงมาอาจจะช่วยได้ 

เพราะยี่ห้อนี้ ตั้งค่า  backlight กับ Contras ไว้สูง ครับ ทำให้สีที่แสดงผลจากสีที่เข้มกลายเป็นสีจางลง หรือเพื้ยนไปอีกคนระสีกันเลยครับ

ลองอยู่ในโหมด ไดนามิกหรือ โหมดที่ให้มาพื้นฐาน แล้วค่อยๆ ปรับแค่สองตัวนี้ยังไม่ต้องไปปรับตัวอื่นนะครับ แล้ว ค่อยไปปรับความส่วาง ลงมาช่วย

ด้วยอีกแรงครับ
หน้า: [1]