ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยข้อแตกต่างระหว่าง soundbar กับลำโพง 2.1 ครับ  (อ่าน 8155 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong212

• Flat TV member
  • *
เข้าใจว่า soundbar ก็คือชุดลำโพงหล่ยๆตัวที่เอามาประกอบกันเป็นแผงเดียวกันเพื่อสะดวกในการติดตั้งหรือเคลื่อนย้ายใช่ไหมครับ ถ้างั้นเราสามารถใช้ชุดลำโพงคอม 2.1 มาใช้แทนในการดูหนังจะให้เสียงใกล้เคียงกันไหมครับ หรือ soundbar สามารถปรับลูกเล่นให้เสียงที่ดีกว่าในราคาใหล่เคียงกันหรือเปล่าครับ (งบไม่เกิน7พันนะครับ)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: สงสัยข้อแตกต่างระหว่าง soundbar กับลำโพง 2.1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 01:53:59 pm »
ก็ใช่นะครับ แต่วาว์ดบาร์ออกแบบมาเพื่อเชื่อมต่อทีวี โดยตรง ฟังชี่นการใช้งานและลูก่เล่น จึงได้เปรียบลำโพง 2.1 ไม่ว่าจะ ระบบเสียงเสริมเสียงสนทนา เสียงเซอร์ราว์ดจำลอง และโหมดกลางคืน

ออฟไลน์ pong212

• *
Re: สงสัยข้อแตกต่างระหว่าง soundbar กับลำโพง 2.1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 04:53:17 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 09:27:01 pm »
Soundbar บางตัว จะสร้างเสียงเสมือน ด้วยการสะท้อน เพดาน และ กำแพง ซึ่ง ลำโพง 2.1 ไม่ได้คิดถึงส่วนนี้ ครับ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 11:15:15 am »
ซาวบาร์ถ้าจะเอาเสียงดีต้องประมาณรุ่นที่มีไดรเวอร์ 3" สัก 4 ตัวแบบ klipsch r20b เสียงดีเลยครับ
ถ้าลองเทียบๆกัน 2.1 พวกแอคทีพสปีกเกอร์อย่าง klipsch r-15pm พ่วงแอคทีพซับตัวนึง ก็ไม่เลวครับ ได้หมดดูหนังฟังเพลง
แต่ถ้างบตามที่ว่ามา ผมว่าซาวบาร์ยังไม่ค่อยคุ้มเงินน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 11:26:17 am โดย Rampage Ghost »