ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท้ายไฟ AC ครับ  (อ่าน 1048 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
สอบถามเรื่องท้ายไฟ AC ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 10:46:10 am »
พอดีกำลังจะอัพเกรดท้ายไฟ AC แต่สังเกตเห็นว่าตรงท้ายไฟของ AVR และ Subwoofer  มีแค่ขั้ว2 ขั้วเอง L กับ N (ตามรูป) แต่สายไฟ AC ส่วนใหญ่จะมี 3 ขั้ว L N และGN(ดิน) เพิ่มมาด้วย ระบบไฟที่บ้านก็มีสายดินด้วย  **แบบนี้แล้วเท่ากับเราไม่ได้ใชประโยชน์กับขั้ว GN  เลย ผมเข้าใจถูกไหมครับ  ผมเคยยืมสายไฟ AC ที่หัวปลั๊ก+ท้ายเป็นทองแดง มาลองดู พบว่าเสียงมีรายละเอียดขึ้นเล็กน้อย แนวเสียงจะออกจัดจ้านกว่าเดิม และตรงท้ายปลํ๊กที่เสียบแอบหลวมเล็กน้อย ไม่แน่น  ถ้าผมอยากได้เสียงที่มีรายละเอียดมากขึ้น แต่ไม่ต้องการความจัดจ้าน ผมควรจะเลือกหัวปลั๊ก+ท้ายแบบไหนครับ ทองแดงเคลือบเงิน,ทอง หรือโรเดียม ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 10:48:02 am โดย anupong88 »

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเรื่องท้ายไฟ AC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 02:05:46 pm »
รู้สึกว่า Line ground AC inlet ให้จั้มกับต้วถัง AVR เลยนะครับถ้าจะโม