ผู้เขียน หัวข้อ: !!User Review สาย HDMI LCDTVTHAILAND "JERICHO"!!  (อ่าน 37788 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
!!User Review สาย HDMI LCDTVTHAILAND "JERICHO"!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:19:12 pm »
พึ่งได้สาย HDMI มาใหม่ครับ ช่วงนี้เห็นหลายๆท่านกำลังเลือกเลยคิดว่าทำรีวิวจากการใช้งานจริงเพื่อจะได้เป็นแนวทางให้ท่านที่กำลังหาซื้อสายดีๆราคาไม่แพงครับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่าผมเทสแล้วเห็นยังไงบอกอย่างนั้นได้ยินยังไงบอกอย่างนั้นครับ รายละเอียดโครงสร้างสายhttp://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=1195

จับครั้งแรกบอกได้เลยครับว่าสายเส้นนี้แน่นหนาดีครับยกขึ้นมามีน้ำหนักเล็กน้อยครับวัสดุดูดีครับ

ทดสอบภาพ

เวลาเสียบสายดูลูกศรให้ถูกด้วยนะครับตอนนี้ผมใช้ ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1 อยู่พอเปลี่ยนเอา Jericho มาเปลี่ยนโดยต่อจาก HD Player ไป TV นะครับสิ่งที่เห็นโดยสังเกตุเห็นได้เลยครับ Jericho ให้ Contrast ที่สว่างกว่า แสดงรายละเอียดที่มืดได้ดีกว่า เพราะตอนที่ใช้ HDMI-1 ถ้าผมปรับแกมม่าไปที่ 2.4 ภาพจะมืดลงไปเลยครับแต่ใช้ Jericho แล้วปรับแกมม่าไปที่ 2.4 แล้วภาพสว่างกว่าครับแล้วรายละเอียดที่มืดยังชัดกว่าด้วยครับ

ภาพอาจจะไม่ชัดนะครับเพราะกล้องผมมันกระหลั่วนะครับของจริงสวย เนียนกว่านี้ครับ

ดูการไล่เฉดสีนะครับ

เสียดายที่กล้องของผมไม่สามารถเก็บรายละเอียดได้เต็มร้อยครับ ภาพจริงๆจะอิ่มกว่าแล้วสีจะไม่อมแดงครับ

บุคลิคของสายเส้นนี้ สิ่งที่เห็นเลยคือ ภาพสว่างขึ้น สว่างกว่า ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1 ครับรายละเอียดทีี่มืดทำได้ดีกว่า ไม่ได้รับอนุญาต ครับ

ภาพยังไม่หมดนะครับรอเบรินส์อีกสักพัก ส่วนเสียงรอไปก่อนนะครับ เพราะผมจะเปรียบเทียบสายหลายๆเส้นครับ

1.Jericho
2.ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1
3.Kaiboer L Series ตัวนี้ก็อปมาจาก Wireworld Ultraviolet 5.2
4.สายแถม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 09:33:13 pm โดย XTA »

ออฟไลน์ peeratchai

• *
Re: !!User Review สาย HDMI LCDTVTHAILAND "JERICHO"!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:38:15 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eakapan

Re: !!User Review สาย HDMI LCDTVTHAILAND "JERICHO"!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:41:35 pm »
มารอ ขอตั้งโต๊ะ แถวหน้าเลยน่ะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 08:44:16 pm โดย eakapan »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:14:39 pm »
เซ็งอยู่อย่างครับกล้องถ่ายรูปของผมทำไมมันภาพอมแดงก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:34:07 pm »
อัพเดทแล้วนิดหน่อยครับ

ผมจะเปรียบเทียบสายหลายๆเส้นครับ

1.Jericho
2.ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1
3.Kaiboer L Series ตัวนี้ก็อปมาจาก Wireworld Ultraviolet 5.2
4.สายแถม

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:17:04 am »
มากด Like ให้ คุณ XTA 1 ที

และปูเสื่อรอชม ครับ

ออฟไลน์ PEET (S)

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:50:43 pm »
โอ้ มีความยาว 1m. ด้วยครับ แจ่มจริงๆครับ ยิ่งสั้น loss ในสายก็ยิ่งน้อยครับ [ปลื่ม]
อยากให้ ไม่ได้รับอนุญาต ทำ 1m. มั้งจัง  [เศร้า]

ออฟไลน์ Gone

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:37:54 pm »
รอชมด้วยคนครับ  [หื่น]  อย่าให้รอนานนะครับแฟนๆรออยู่ [คิคิ]

ออฟไลน์ champshaga

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 02:12:08 pm »
คุณ XTA ครับ สายJERICO นี่เหนือกว่า สาย LCD รุ่นแรกมากมั้ยครับ คือผมแทบช็อกเพราะเพิ่งซื้อสาย LCD HDMI รุ่นแรกมารอเจ้า LE830 พอกลับมาบ้านเปิดเวปดู อ้าวๆๆๆๆ สายJERICO โผล่มาหน้าแรกเลยครับ.....ผมจะทำยังไงดีครับ หรือ ทำใจใช้สาย LCD HDMI รุ่นแรกไปก่อนดีครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jaankung

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:03:15 pm »
มาปูเสื่อรอชมครับ

เผื่อโอกาสหน้ามีสะตางค์จะได้จัดมาลองซักเส้น (2400 แพงเหมือนกันนะครับเนี้ย)  [ปลื่ม]
Samsung 32EH5000

Sony Playstation3 640Gb

ออฟไลน์ c24

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 06:21:10 pm »
มารอชมด้วยครับ

ออฟไลน์ i3aci

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:58:35 pm »
รอๆๆๆๆๆ กำลังตัดสินใจจะถอยระหว่าง Jericho กับ ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1 อยู่ครับ บทความโดนใจ ขอบคุณครับ  [รัก]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:05:16 pm »
คุณ XTA ครับ สายJERICO นี่เหนือกว่า สาย LCD รุ่นแรกมากมั้ยครับ คือผมแทบช็อกเพราะเพิ่งซื้อสาย LCD HDMI รุ่นแรกมารอเจ้า LE830 พอกลับมาบ้านเปิดเวปดู อ้าวๆๆๆๆ สายJERICO โผล่มาหน้าแรกเลยครับ.....ผมจะทำยังไงดีครับ หรือ ทำใจใช้สาย LCD HDMI รุ่นแรกไปก่อนดีครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตรงๆนะครับ ผมไม่เคยลองสายรุ่นแรกครับเลยบอกไม่ได้ว่าต่างอย่างไร แต่มีต่างแน่ๆครับ ใครอยู่เชียงใหม่ส่งมาให้ผมเทสก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:07:17 pm »
รอๆๆๆๆๆ กำลังตัดสินใจจะถอยระหว่าง Jericho กับ ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1 อยู่ครับ บทความโดนใจ ขอบคุณครับ  [รัก]

ถ้าเป็น ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1 V1.3 (รุ่นแรกเลย) นี้ สาย Jericho ให้ภาพสว่างกว่าครับ (ไม่ได้รับอนุญาต ก็ดีเช่นกันครับแต่คนละแนวครับ คนละบุคลิคครับ) เพราะผมใช้อยู่ แต่ถ้า ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-1 V1.4 นี้ผมไม่มีทดสอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 09:30:26 pm โดย XTA »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:11:21 pm »
วันนี้ติดประชุมพึ่งกลับบ้านครับเลยไม่ได้ทดสอบเลยครับ แต่วันอาทิตย์ว่างจะจัดเต็มๆครับ

ปล.การทดสอบนี้เป็นการทดสอบเฉพาะ System ของผมนะครับ ซึ่งเป็นแนวทางให้หลายๆท่านนะครับ การใช้งานจริงของแต่ละท่านอาจจะไม่เหมือนกันเพราะ System ไม่เหมือนกันครับ

ยินดีครับ ให้อยากให้ทดสอบแบบไหนแจ้งในกระทู้ได้เลยนะครับ จะทดสอบให้

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:59:21 am »
ขอบคุณมากเลยครับพี่ XTA กำลังอยากดูรีวิวสายตัวนี้พอดีเลย
เดี๋ยวต้องเก็บเงินซื้อมาลองบ้างละ ^^
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:11:22 pm »
กลับมานั่งลองต่อครับ วันนี้เปิดดู Batman , kungfu panda , Apocalypto นั่งดูไปๆมาๆหลายรอบระหว่าง Jericho กับ ไม่ได้รับอนุญาต

สิ่งที่เห็นใน Jericho อีกนั้นคือหมอกขาวที่อยู่ในภาพนั้นหายไปทำให้ภาพลึกขึ้นอีกครับ แต่สิ่งที่ ไม่ได้รับอนุญาต ทำได้ดีกว่าคือมวลภาพจะหนากว่าเล็กน้อยครับ แต่ ไม่ได้รับอนุญาต ติดหมอกเล็กน้อย ส่วนรายละเอียดภาพนั้นพอๆกันครับ ส่วน Kaiboer กับสายแถมนี้รอก่อนนะครับเพราะต้องรื้อหลัง AVR ครับ อิอิ

ออฟไลน์ insound

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:35:51 pm »
V20T ท่าน XTA แจ่มจริงครับ [เท่ห์] [เท่ห์]