ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง RCA Y-adapter ครับ  (อ่าน 3865 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• LCD TV member
  • **
สอบถามเรื่อง RCA Y-adapter ครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 10:10:06 am »

สอบถาม RCA Y-adapter แบบในภาพครับ

คือผมมี เครื่องเล่น CD เครื่องเดียว แต่มี แอมป์+ลำโพง สองชุด คือมี แอมป์A+ลำโพงA  กับ แอมป์B+ลำโพงB

ถ้าผมนำ Y-adapter หน้าตาแบบในภาพไปต่อหลังเครื่องเล่น CD แล้ว ต่อสายสัญญาณแยกเข้า A หรือ B  จุดประสงค์คือเพื่อไม่ต้องคอยสลับถอด RCA เข้าออก ระหว่างแอมป์ทั้งสองชุด

อยากทราบว่าต่อสาย Y-adapter ทิ้งไว้แบบนี้จะมีข้อเสีย หรือมีผลกับเสียงที่ออกมาไหมครับ ผมกะว่าระหว่างเปิดฟังแอมป์ A ก็จะปิด B แต่ไม่รู้ว่าระหว่างที่ปิดแอมป์ แต่ต่อสาย RCA คาไว้ จะยังมีสัญญาณบางส่วนย้อนเข้าไปทางช่องต่อแอม์ที่ปิดไว้หรือเปล่า แล้วจะทำให้แอมป์เสีย หรือมีผลกับเสียงที่ออกมาไหม

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ  :headphone

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่อง RCA Y-adapter ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 01:16:41 am »
สวัสดีครับ

จะว่าไม่มีผลคงไม่ได้ เพียงแต่จะฟังออกหรือเปล่าเท่านั้น
สิ่งที่ต้องระวังอย่างแรกเลยคือเสียงจี่ ครับ ถ้าการต่อสายภายในไม่แจ่ม...

ต่อได้เลยครับ
มีสัญญาณเข้าแอมป์ตัวที่ปิด แน่นอน และไม่ทำให้เสียครับ

ออฟไลน์ kit556

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง RCA Y-adapter ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 11:03:39 am »
ขอบคุณพี่ Sander ครับ  [ปลื่ม]