ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale  (อ่าน 9512 ครั้ง)

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
Re: รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 04:56:46 pm »
เมื่อสามปีก่อน

ทางทีมงานเคยทดสอบ oppo 103D  ที่ใช้ชิป QDEO
เทียบกับ การอัพสเกลของ samsung F9000 (4Kรุ่นท๊อปปี 2013)

ผลที่ออกมา คือ การอัพสเกลผ่านทางทีวี samsung  F9000
ให้ภาพที่ดีกว่าการอัพสเกลผ่าน player oppo 103D ครับ

งั้นแสดงว่าการอัพสเกลเป็น 4K ของพวกเครื่องเล่นต่างๆไม่ว่าจะผ่านเครื่องเล่น BD Player หรือพวก Android 4K Player ก็ไม่ให้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าการอัสเกลผ่านทีวีถูกต้องไหมครับ อย่างของผม System Sony 55X8500+Pioneer BDP-LX58+Onkyo TX-NR 1030+AIS Playbox 4K ซึ่งทั้ง BD Player ,Android Box และ AVR ก็สามารถอัพสเกลเป็น 4K ได้ทั้งหมด งั้นผมแค่ตั้ง Source ทั้งหมดของผมให้แค่ 1080p พอ แล้วให้ทีวีเป็นตัวจัดการ อย่างนั้นจะดีกว่าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 07:01:19 pm »
นิทานอีสลบ

สมชาย เป็นคนชอบกินข้าวกระเพราหมู เขากินทุกวันที่ทำงาน

ที่ทำงานของสมชาย มีร้านอาหารตามสั่งอยู่ 2 ร้าน, ร้านป้า A และร้านป้า B

สมชายกินสลับไปมา 2 ร้านทุกวัน โดยไม่รู้ว่าร้านไหนอร่อยกว่ากัน เขาพอใจที่จะกินทั้งสองร้าน แม้ลึกๆเขาจะแอบชอบรสหมูสับของร้านป้า A มากกว่านิดหน่อย

จนสมปองมาบอกสมชายว่า ร้าน B สิ อร่อยกว่า ใช้วัตถุดิบดีกว่า เคยมีนักชิมมาให้รางวัลด้วยนะ อาหารจานละ 70 บาท มันต้องอร่อยกว่าจานละ 40 บาทสิ

จากนั้นก็มีสมศรี, สมหมายและสมจิตมาบอกแบบเดียวกัน

สมชายได้ฟังบ่อยเข้าทุกวัน ก็เลยเลิกกินร้านป้า A, หันไปกินแต่ร้านป้า B แทน, เพราะทุกคนบอกสมชายว่าร้านป้า B อร่อยกว่า และดีกว่า

..
…
มีใครเป็นอย่างสมชายบ้างไหมครับ ?

ออฟไลน์ art1469

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 07:18:00 pm »
นิทานอีสลบ

สมชาย เป็นคนชอบกินข้าวกระเพราหมู เขากินทุกวันที่ทำงาน

ที่ทำงานของสมชาย มีร้านอาหารตามสั่งอยู่ 2 ร้าน, ร้านป้า A และร้านป้า B

สมชายกินสลับไปมา 2 ร้านทุกวัน โดยไม่รู้ว่าร้านไหนอร่อยกว่ากัน เขาพอใจที่จะกินทั้งสองร้าน แม้ลึกๆเขาจะแอบชอบรสหมูสับของร้านป้า A มากกว่านิดหน่อย

จนสมปองมาบอกสมชายว่า ร้าน B สิ อร่อยกว่า ใช้วัตถุดิบดีกว่า เคยมีนักชิมมาให้รางวัลด้วยนะ อาหารจานละ 70 บาท มันต้องอร่อยกว่าจานละ 40 บาทสิ

จากนั้นก็มีสมศรี, สมหมายและสมจิตมาบอกแบบเดียวกัน

สมชายได้ฟังบ่อยเข้าทุกวัน ก็เลยเลิกกินร้านป้า A, หันไปกินแต่ร้านป้า B แทน, เพราะทุกคนบอกสมชายว่าร้านป้า B อร่อยกว่า และดีกว่า

..
…
มีใครเป็นอย่างสมชายบ้างไหมครับ ?

ในความเห็นผมนะ ผมคิดว่าส่วนใหญ่ก็น่าจะเป็นอารมณ์เดียวกันคือซื้อมาก็อยากลองปรับให้มันสุด เท่าที่หลายๆคนบอกว่านี่แหล่ะดีสุดของรุ่นนี้แล้วอย่างเช่น ผมซื้อ C6 มาผมก็อยากเห็นว่าไอภาพที่บอกว่า 9.5 ที่เว็บลงเนี่ยมันเป็นยังไงหรอ เค้าถึงให้ คะแนนขนาดนี้ สุดท้ายพอเห็น ถ้าไม่ได้ชอบใจ ก็ปรับกลับตามความชอบส่วนตัว ก็แค่ได้ให้คำตอบกับตัวเองว่า ไอ้ 9.5 ที่เว็บนี้รีวิวและต่างประเทศให้คะแนนกันเยอะๆ อ๋อมันเป็นแบบนี้นี่เอง ที่เค้าว่ากันว่าปรับ ตามมาตรฐาน คนที่เล่นราคาแพงๆหน่อยผมว่ามันก็ต้องมีความคิดแบบนี้กันบ้างหละครับ ส่วนมากผมว่าคนก็เปิดหาการตั้งค่ากันก่อนหละนะ ยิ่งคนอ่านในเว็บนี้ยิ่งอยากตั้งกันได้ แต่สุดท้ายก็เสนอกันว่า เรียกผู้เชี่ยวชาญมาปรับเลยดีกว่า มันก็นะ ใครมีทุนก็ทำไป ใครทุนไม่หนาก็หาตามเว็บ ผมก็หาตามเว็บ

สุดท้ายคนทุกคนก็ปรับกลับไปเป็นที่ชอบนั่นแหละครับ ผมว่า อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 07:04:28 am »
นิทานอีสลบ

..
…

ในความเห็นผมนะ ผมคิดว่าส่วนใหญ่ก็น่าจะเป็นอารมณ์เดียวกันคือซื้อมาก็อยากลองปรับให้มันสุด เท่าที่หลายๆคนบอกว่านี่แหล่ะดีสุดของรุ่นนี้แล้วอย่างเช่น ผมซื้อ C6 มาผมก็อยากเห็นว่าไอภาพที่บอกว่า 9.5 ที่เว็บลงเนี่ยมันเป็นยังไงหรอ เค้าถึงให้ คะแนนขนาดนี้ สุดท้ายพอเห็น ถ้าไม่ได้ชอบใจ ก็ปรับกลับตามความชอบส่วนตัว ก็แค่ได้ให้คำตอบกับตัวเองว่า ไอ้ 9.5 ที่เว็บนี้รีวิวและต่างประเทศให้คะแนนกันเยอะๆ อ๋อมันเป็นแบบนี้นี่เอง ที่เค้าว่ากันว่าปรับ ตามมาตรฐาน คนที่เล่นราคาแพงๆหน่อยผมว่ามันก็ต้องมีความคิดแบบนี้กันบ้างหละครับ ส่วนมากผมว่าคนก็เปิดหาการตั้งค่ากันก่อนหละนะ ยิ่งคนอ่านในเว็บนี้ยิ่งอยากตั้งกันได้ แต่สุดท้ายก็เสนอกันว่า เรียกผู้เชี่ยวชาญมาปรับเลยดีกว่า มันก็นะ ใครมีทุนก็ทำไป ใครทุนไม่หนาก็หาตามเว็บ ผมก็หาตามเว็บ

สุดท้ายคนทุกคนก็ปรับกลับไปเป็นที่ชอบนั่นแหละครับ ผมว่า อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ [ปลื่ม]

ครับ กรณีนั้นคือมันต้องมีการตั้งค่ามากมายหลายอย่างสำหรับเบื้องต้น อันนี้ถูกต้องครับ, แต่มันไม่ใช่ประเด็นในกระทู้นี้

ประเด็นที่ถามกันในกระทู้คือ ระหว่างอัพสเกลโดยทีวี กับแอมป์ อะไรดีกว่ากัน ?

ซึ่งผมมองว่ามันแค่ช๊อยส์ AB 2 อัน ตรงไปตรงมาที่สุดละ เปิดลองมันทั้งคู่ชอบอันไหนก็เอาอันนั้น คือต่อให้มีผู้เชี่ยวชาญแนะนำจริง ผู้เชี่ยวชาญก็คงแนะนำ 1 ใน 2 อันนี้อันใดอันหนึ่ง...

ลองแล้วแอมป์อัพดีกว่า --> ให้แอมป์อัพ
ลองแล้วทีวีอัพดีกว่า --> ให้ทีวีอัพ
ลองแล้ว ไม่สามารถรับรู้ถึงความแตกต่างได้ --> ก็เลือกซักอันว่าจะให้อันไหนอัพ โยนหัวก้อยก็ได้ ถ้าเราเป็นคนใช้งานเราไม่เห็นความต่าง ตัวเลือกไหนก็ไม่ผิด

ออฟไลน์ puccainbkk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 10:37:56 am »
. ไปเช็ตที่เมยูดูนะครับผมจำไมไ่ได้ แต่เหมือนปิดแล้ว ไม่เหลือขอบ น่าจะเหมือนรุ่นเก่า ec930 เห็นเมืองนอกก็บอกให้ปิด ตัวไปตั้งเป็น  shift off ดูนะครับ
ถ้าจำไม่ผิดอยู่ในmenu setting ลองดูนะครับ แต่ทำไมLG ดันไม่บอกแต่แรกอ่ะ 555555 

ถ่ายมาละครับ สงสัยจะปกติ เพราะขนาดดูแอ๊พที่มากับทีวี ก็มีขอบ ผมคงเคยชินกับไร้ขอบแบบตัว LM9600 ตัวเก่านะครับ มันเหมือนทำมุมมองให้มันดูเล็กกว่าจอแบนไปอีก

ขอบมันใหญ่จริงไม่คุ้นชิน

อัตราส่วนภาพก็ตามนี้ก็ปกติ

อันนี้จาก NETFLIX ก็เท่ากันแปลว่าพวกจอแบบนี้ มีขอบที่ใหญ่เอาซะจริงๆ ไม่ชินเลย

ตามนี้ครับผม สุดท้ายคือ มันเป็นปกติ ไม่ได้เป็นปัญหาที่เครื่องผมเนอะ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:20:18 am »
อันนี้
https://www.youtube.com/watch?v=SPLFzEHvqd4
ดูแล้วน่าซื้อมาใช้จังครับOLED
 [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 12:28:43 pm »
โอเคครับ เดี๋ยวเย็นๆ ลองไปหาแล้วปรับดู ขอบคุณมากครับ

. ไปเช็ตที่เมยูดูนะครับผมจำไมไ่ได้ แต่เหมือนปิดแล้ว ไม่เหลือขอบ น่าจะเหมือนรุ่นเก่า ec930 เห็นเมืองนอกก็บอกให้ปิด ตัวไปตั้งเป็น  shift off ดูนะครับ
ถ้าจำไม่ผิดอยู่ในmenu setting ลองดูนะครับ แต่ทำไมLG ดันไม่บอกแต่แรกอ่ะ 555555 

ถ่ายมาละครับ สงสัยจะปกติ เพราะขนาดดูแอ๊พที่มากับทีวี ก็มีขอบ ผมคงเคยชินกับไร้ขอบแบบตัว LM9600 ตัวเก่านะครับ มันเหมือนทำมุมมองให้มันดูเล็กกว่าจอแบนไปอีก

ขอบมันใหญ่จริงไม่คุ้นชิน

อัตราส่วนภาพก็ตามนี้ก็ปกติ

อันนี้จาก NETFLIX ก็เท่ากันแปลว่าพวกจอแบบนี้ มีขอบที่ใหญ่เอาซะจริงๆ ไม่ชินเลย

ตามนี้ครับผม สุดท้ายคือ มันเป็นปกติ ไม่ได้เป็นปัญหาที่เครื่องผมเนอะ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 01:10:01 pm »
โอเคครับ เดี๋ยวเย็นๆ ลองไปหาแล้วปรับดู ขอบคุณมากครับ

ถ้าเปิดโหมดไร้ขอบได้จริงนี่ LG คงงงเลยนะครับ... คือทีวีเขาผลิตมามีขอบแบบนี้ล่ะครับ เพราะไม่ใช่รุ่นไร้ขอบแบบที่หลายคนบอกไปแล้ว มันดูเหมือนเป็นแถบสีดำหนา เพราะเขาทำมาให้มันดูเป็นชิ้นกระจกกลืนกับขอบไป แทนที่จะเป็นนูนๆปูดๆขึ้นมาเป็นขอบโลหะหรือพลาสติกหนาๆทั้งอัน

(เอารูป B6 มาแทนนะ เพราะในเว็บเขาไม่มี compare รุ่น C6, แต่ทั้งสองรุ่นก็ใช้ขอบแบบเดียวกัน)

จริงๆขอบมันก็ไม่ได้หนาเท่าไหร่นะ แค่เซ็นเดียว, แต่อาจจะเพราะคุณเคยใช้รุ่นที่บางมากมาก่อน เลยรู้สึกว่ามันหนา

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 01:45:49 pm »

ถ้าเปิดโหมดไร้ขอบได้จริงนี่ LG คงงงเลยนะครับ... คือทีวีเขาผลิตมามีขอบแบบนี้ล่ะครับ เพราะไม่ใช่รุ่นไร้ขอบแบบที่หลายคนบอกไปแล้ว มันดูเหมือนเป็นแถบสีดำหนา เพราะเขาทำมาให้มันดูเป็นชิ้นกระจกกลืนกับขอบไป แทนที่จะเป็นนูนๆปูดๆขึ้นมาเป็นขอบโลหะหรือพลาสติกหนาๆทั้งอัน

(เอารูป B6 มาแทนนะ เพราะในเว็บเขาไม่มี compare รุ่น C6, แต่ทั้งสองรุ่นก็ใช้ขอบแบบเดียวกัน)

จริงๆขอบมันก็ไม่ได้หนาเท่าไหร่นะ แค่เซ็นเดียว, แต่อาจจะเพราะคุณเคยใช้รุ่นที่บางมากมาก่อน เลยรู้สึกว่ามันหนา

ตามที่พี่กล่าวเลยครับ เมื่อกี้ลองไปปรับก็ไม่มีไรเกิดขึ้นฉะนั้น คงต้องๆค่อยๆปรับตัว ให้ชิน เดี๋ยวก็คงชินไปเอง ต้องใช้มันอีกนาน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 03:51:32 pm »
ผมจำได้ว่าc930ผมก้ว่ามันไม่เต็มจอเข้าไปเค้าก็บอกแบบนี้ แต่ยังไงผมจะลองไปดุEc930 อีกทีครับ

เดี๋ยวผมจะหาข้อมูลให้นะครับ
ขอบคุณท่าน Thejia

พอดีห้าหน้าไม่เจอเพิ่งอ่านเมื่อเช้านี้เองในavfroums.com
ครับ

ขอโทษนะครับขอบจอมันแบบนี้หรือเปล่าครับเพราะอันนี้ ถ้าผมเข้าใจผิด เรื่องขอบที่หายไป เป็นแบบในรูปที่ผมลงหรือเปล่าครับ หรือ  ต้องของโทษด้วยครับ  ท่านหมายถึงมันขอบหายไปอย่างที่ลงใช่มั๊ยครับ ถ้าไม่ใช่ผมต้องขอโทษด้วยครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ก้แสดงว่าผมเข้าใจความหมายผิดต้องขอโทษด้วยครับ
ตามที่ท่านThejai แจ้งต้องมีขอบอยู่บ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 04:20:01 pm โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 06:14:01 pm »
ผมกดขยายดูรุปและเข้าใจความหมายที่ทางเจ้าของกระทู้ และท่านthejia สื่อแล้วครับ
ต้องข้อโทษด้วยเครับที่เข้าใจสื่อความหมายผิด

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 07:22:30 pm »
ไม่เป็นไรครับพี่ ช่วยๆกัน หาข้อมุล ช่วยๆกันตอบ ผมว่ามีคนไม่รู้อีกเยอะ บางทีหาข้อมูลก็ไม่ได้มองถึงจุดพวกนี้ ช่วยๆกันตอบ เวลามีคนใหม่ๆมาอ่านเขาจะได้สังเกตุกัน อย่างผมเล่นตัวท๊อปเมือสองปีก่อนพอจะซื้อผมยังไม่ได้สังเกตุตรงจุดนี้เลย อยากได้ก็ซื้อเลย พวกข้อมุลที่รีวิวกันก็ไม่ค่อยได้เห็นเพราะนึกว่าจะเหมือนเดิม ส่วนมากข้อเส่ย ข้อด้อยเค้าก็ไม่ค่อยมาลงให้ดูหลอกเนอะ คนจะขายของเนี่ย ผมเลยคาใจก็เลยต้องมาหาในนี้ ยังดีที่พี่ๆช่วยกันตอบ ชอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  [ปลื่ม]

ผมกดขยายดูรุปและเข้าใจความหมายที่ทางเจ้าของกระทู้ และท่านthejia สื่อแล้วครับ
ต้องข้อโทษด้วยเครับที่เข้าใจสื่อความหมายผิด

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 07:40:18 pm »
ครับผม ครับ
ส่วนตัวถ้าได้จอของท่านแม่ มาจะมาแชร์ ข้อดีข้อด่อย และว่า ชอบใจไม่ชอบใจยังไง กับOLED ตัวที่2 65E6T
ตอนแรกผมจัด55C6T มาแทน 55Ec930 แต่ พี่มาต่อว่าจะ มันก็เล็กเหมือนเดิม
ตอนแรกทางร้านจะจัดส่งอยู่แล้วเชียว ผมเลยขอเปลี่ยนเป็น 65" จะใหญ่หน่อย  ผมเลยจัด65B6 ไป แต่นั้นนี่มันคาใจหลายอย่าง น้องสาวก็บอกอะไรซื้อทั้งทีให้แม่ใช้เอาดีๆ ไปเลย  เลยขอเปลี่ยนกะทางร้านอีกรอบเอา 65E6 จะได้ให้จบ
ตอนนี้รอของอยู่ของทางร้านขาดครับ
ปล 65E6 ผมไม่ได้ใช้เองครับ
ผมรอครับ ใช้ ตัวเก่าไปก่อน KRP500A + กับ PJ ครับ

ออฟไลน์ 3D

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 09:51:45 pm »
ขอบที่เกิดจากโครงสร้างของจอทีวีทางกายภาพ ไม่สามารถแก้ไขได้
ขอบที่เกิดจากการกำหนดสัดส่วนของภาพ สามารถปรับแก้ไขได้ LG ผมชอบปรับ aspect ratio Just Scan ภาพจะครบกว่ารายละเอียดสวยกว่า มีหนังบางเรื่องที่มีขอบเหลืออยู่บ้างเป็นแถบดำซ้ายขวานอกเหนือขอบที่เกิดจากโครงสร้างรึการออกแบบของทีวี ถ้ามันหน้าเกลียดก็ปรับเป็น 16:9 เอาครับ แต่ของผม Just scan ยาวไปครับ ส่วนการ Upscale ลองดูครับว่าอันใหนน่าพอใจกว่าทั้งสีสรร รายละเอียด ภาพเคลื่อนใหว พอใจตรงจุดใหนเอาที่ตรงนั้น จะต่อตรงเข้าทีวี รึ ผ่าน AVR จะจะให้ตัวใหน Up ผมเคยเจอปัญหาเอาภาพจาก ดาวเทียม HD เข้า AVR Pioneer ตระกูล LX ชิฟ QDEO ปล่อย 1080p เข้า ต่อด้วย Up จาก AVR เป็น 4K แล้วส่งต่อไปยังจอทีวี โดยรวม 95% ของทุกรายการภาพสวยรายละเอียดดี ภาพเคลื่อนใหวดี แต่ก็มีบางรายการเกิดอาการภาพเคลื่อนใหวไม่เป็นธรรมชาติไม่ลื่นใหล เลย ให้ AVR Up แค่ 1080p เรื่องภาพเคลื่อนใหวก็ดีขึ้นทันตาธรรมชาติปกติ ได้ภาพแนวผ่านชิฟ QDEO ก็น่าพอใจ จะ ฺBypass 1080p เดิมๆไปก็ดอเครอยู่นะครับผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 10:05:42 pm โดย 3D »

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 01:20:05 am »
ครับผม ครับ
ส่วนตัวถ้าได้จอของท่านแม่ มาจะมาแชร์ ข้อดีข้อด่อย และว่า ชอบใจไม่ชอบใจยังไง กับOLED ตัวที่2 65E6T
ตอนแรกผมจัด55C6T มาแทน 55Ec930 แต่ พี่มาต่อว่าจะ มันก็เล็กเหมือนเดิม
ตอนแรกทางร้านจะจัดส่งอยู่แล้วเชียว ผมเลยขอเปลี่ยนเป็น 65" จะใหญ่หน่อย  ผมเลยจัด65B6 ไป แต่นั้นนี่มันคาใจหลายอย่าง น้องสาวก็บอกอะไรซื้อทั้งทีให้แม่ใช้เอาดีๆ ไปเลย  เลยขอเปลี่ยนกะทางร้านอีกรอบเอา 65E6 จะได้ให้จบ
ตอนนี้รอของอยู่ของทางร้านขาดครับ
ปล 65E6 ผมไม่ได้ใช้เองครับ
ผมรอครับ ใช้ ตัวเก่าไปก่อน KRP500A + กับ PJ ครับ

ครับผมถ้าพี่ได้มาแล้ว ได้เรื่องยังไงก็มาแบ่งปันประสบการณ์ให้ฟังกันนะครับ ท่านอื่นๆที่มาใหม่ที่ยังไม่ทราบเพื่อจะได้เป็นประโยคในการตัดสินใจ

E6T คงราคาแรงน่าดู ผมนี่ไม่กล้าแตะเลย พังทีปาดเหงื่อ ซ่อมทีเป็นเดือนอีก เลยขอ c6 พอ 5555

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 01:29:17 am »
ขอบที่เกิดจากโครงสร้างของจอทีวีทางกายภาพ ไม่สามารถแก้ไขได้
ขอบที่เกิดจากการกำหนดสัดส่วนของภาพ สามารถปรับแก้ไขได้ LG ผมชอบปรับ aspect ratio Just Scan ภาพจะครบกว่ารายละเอียดสวยกว่า มีหนังบางเรื่องที่มีขอบเหลืออยู่บ้างเป็นแถบดำซ้ายขวานอกเหนือขอบที่เกิดจากโครงสร้างรึการออกแบบของทีวี ถ้ามันหน้าเกลียดก็ปรับเป็น 16:9 เอาครับ แต่ของผม Just scan ยาวไปครับ ส่วนการ Upscale ลองดูครับว่าอันใหนน่าพอใจกว่าทั้งสีสรร รายละเอียด ภาพเคลื่อนใหว พอใจตรงจุดใหนเอาที่ตรงนั้น จะต่อตรงเข้าทีวี รึ ผ่าน AVR จะจะให้ตัวใหน Up ผมเคยเจอปัญหาเอาภาพจาก ดาวเทียม HD เข้า AVR Pioneer ตระกูล LX ชิฟ QDEO ปล่อย 1080p เข้า ต่อด้วย Up จาก AVR เป็น 4K แล้วส่งต่อไปยังจอทีวี โดยรวม 95% ของทุกรายการภาพสวยรายละเอียดดี ภาพเคลื่อนใหวดี แต่ก็มีบางรายการเกิดอาการภาพเคลื่อนใหวไม่เป็นธรรมชาติไม่ลื่นใหล เลย ให้ AVR Up แค่ 1080p เรื่องภาพเคลื่อนใหวก็ดีขึ้นทันตาธรรมชาติปกติ ได้ภาพแนวผ่านชิฟ QDEO ก็น่าพอใจ จะ ฺBypass 1080p เดิมๆไปก็ดอเครอยู่นะครับผมว่า

ไพโอเนียพี่น่าจะเป็นตระกูลสูงของรุ่นนะครับ ภาพที่ได้เลยสวย ของผมมันรุ่นกลาง ไปๆมาๆ ใช้ ทีวี ก็โอเคดี ก็เลยไม่ได้อัพ เพราะบางทีคอนเทนมาไม่ 1080 มันก็ไม่อัพเลยปิดการ อัพเสกลของ AVR ทิ้งไปเลยดีกว่า จบที่ทีวี ง่ายดี

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่ร่วมแชร์นะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ stableman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 03:41:14 pm »
ก็ยังคาใจหาก
1.Pioneer BDP-LX58 HDMI up 4K => Onkyo TX-NR1030 HDMI up 4K => ทีวี ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
2.Pioneer BDP-LX58 HDMI up 4K => Onkyo TX-NR1030 HDMI Through => ทีวี ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
3.Pioneer BDP-LX58 HDMI 1080p => Onkyo TX-NR1030 HDMI up 4K => ทีวี ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
4.Pioneer BDP-LX58 HDMI 1080p => Onkyo TX-NR1030 HDMI up Through => ทีวี up 4K ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2016, 03:47:42 pm โดย stableman »

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:15:33 pm »
ก็ยังคาใจหาก
1.Pioneer BDP-LX58 HDMI up 4K => Onkyo TX-NR1030 HDMI up 4K => ทีวี ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
2.Pioneer BDP-LX58 HDMI up 4K => Onkyo TX-NR1030 HDMI Through => ทีวี ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
3.Pioneer BDP-LX58 HDMI 1080p => Onkyo TX-NR1030 HDMI up 4K => ทีวี ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
4.Pioneer BDP-LX58 HDMI 1080p => Onkyo TX-NR1030 HDMI up Through => ทีวี up 4K ผลที่ได้จะเป็นเช่นไร
พี่อยู่กรุงเทพหรือเปล่าครับ เดี๋ยวผมไปลองให้ และฟันธงให้เลยว่าแบบไหนดีที่สุด พี่ไม่ต้องทำอะไรเลย ไม่ต้องลองเอง แค่เชื่อผมก็พอ ผมคิดค่าบริการหมื่นเดียว ถือว่าถูกมาก พี่จะได้หายข้องใจว่าแบบไหนดีที่สุด เพราะมีคนมาลองและตัดสินใจให้