ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโหมดภาพ dynamic หน่อยครับ  (อ่าน 8670 ครั้ง)

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
ถามเรื่องโหมดภาพ dynamic หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 11:17:11 pm »
ถ้าเปิด mode dynamic ดูหนังทุกวัน จอภาพมันจะเสื่อมเร็วกว่าโหมดอื่นๆ ไหมครับ เป็น led samsung full hd ครับ

คือดูหนังด้วยโหมดนี้แล้วภาพ สวย เด้งมาก แต่ก็กังวล ไม่กล้าเปิดนาน กลัวจอเสียเร็วครับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ถามเรื่องโหมดภาพ dynamic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 11:26:34 pm »
ถ้าเปิด mode dynamic ดูหนังทุกวัน จอภาพมันจะเสื่อมเร็วกว่าโหมดอื่นๆ ไหมครับ เป็น led samsung full hd ครับ

คือดูหนังด้วยโหมดนี้แล้วภาพ สวย เด้งมาก แต่ก็กังวล ไม่กล้าเปิดนาน กลัวจอเสียเร็วครับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ
ไม่น่าเกี่ยวครับ จอภาพ หลอดไฟ led มันมีอายุการใช้งานของมัน บางคนปรับโหมดธรรมชาติ ภาพยนตร์ หรือเปิดวันละ 2 ชม. แล้วพังก่อนวัยอันควรก็มีครับ บางคนใช้วันละ 8-10 ชม.เปิดแต่โหมดสูงสุด ใช้มา 5-6 ปี ยังใช้ได้ดีอยู่ก็มี

แนะนำใช้อย่างถูกวิธีตามคู่มือ หารางปลั๊กหรือเครื่องกรองไฟดีๆมาใช้ ใช้อุปกรณ์ accessories ที่มีคุณภาพ (ไม่จำเป็นต้องแพง) ก็น่าจะพอช่วยได้ครับ
#ถ้ารักษาอย่างดีหรือใช้อย่างถูกวิธีแล้วพังก่อนวัยอันควร #ดวงล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 11:44:30 pm โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ถามเรื่องโหมดภาพ dynamic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 01:48:31 am »
ถ้าเป็น ทีวี ประเภท plasma และ oled ความสว่างที่สูงขึ้นจะทำให้ sub pixel เสื่อมไวขึ้น(ยิ่งสว่างpixelยิ่งเสื่อมไว)
และความสว่างที่สูงขึ้นก็จะทำให้หน้าจอเกิดอาการ image retention ได้ง่ายขึ้นด้วย

ส่วน LED อาการ image retention เกิดขึ้นได้ยากกว่า oled หลายร้อยเท่า จึงไม่ต้องกังวล
และความสว่างที่สูงขึ้นไม่มีผลกับการเสื่อมอายุของ pixel เพราะ pixel ไม่ได้เปล่งแสงด้วยตัวเอง
แต่จะมีผลต่อการเสื่อมของ backlight (หลอดLED)
แต่ทีวีเกือบทุกตัวมักจะพังด้วยอาการอื่นไปก่อน ที่pixelหรือ backlight จะหมดอายุเสมอ

ข้อเสียที่ชัดๆ สำหรับโหมด dynamic คือ

- บริโภคกระแสไฟฟ้ากว่าโหมดอื่นประมาณ ๒ เท่า
- สายตาเสียง่ายกว่าโหมดอื่นๆ *

*หลายปีก่อน มีอยู่ช่วงนึงผมปวดหัว ลามไปจนถึงบริเวณเบ้าตาเกือบทุกวัน จนต้องกินยาพาราก่อนนอนทุกคืน
จนผมลองมาสังเกตว่าเกิดจากอะไร ข้อสังเกตผมคือ อาการปวดหัวปวดตาเริ่มเป็นตั้งแต่ซื้อ samsung และเปิดโหมดภาพจัดๆ
วันไหนไม่ได้ดู ก็ไม่มีอาการดังกล่าว ผมก็เลยลองเปลี่ยนไปเป็นโหมดอื่นและลด contrast กับ ความสว่างลง
อาการดังกล่าวก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลย ณ ปัจจุบัน วันไหนถ้าผมต้องใช้ samsung ผมก้จะพยายมลด backlight ให้สบายที่สุด
ล่าสุดปีก่อนซื้อ samsung 48J5100 เปิดดูธโหมด movie ก็ยังรู้สึกว่าล้าสายตาได้ง่ายกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ ๕๕๕ [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ TheJia

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 05:37:25 am »
เมื่อก่อนผมนึกว่าโหมดนี้มีไว้เปิดโชว์ตามห้าง คงไม่มีใครใช้ดูในบ้านกันจริงๆ เพราะสำหรับผมภาพมันไม่น่าดูเลย และแสงสีก็เร่งจัดจนแสบตา

แต่เอาจริงๆ ก็มีคนใช้โหมดนี้มากกว่าที่ผมคิดนะ

ออฟไลน์ Orca3333

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 12:11:45 pm »
ดู Dynamic Mode ได้เป็นประจำนี่ ท่านเป็นคนไม่ธรรมดาครับ x-men แน่นอน  ;D

ออฟไลน์ noomnoi911

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 01:18:45 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกๆ ท่านครับ
พอดีนั่งดูทีวีมานานหลายเดือนไม่เคยได้ลองโหมด dynamic ครับ พอดีเมื่อวานไม่รู้นึกอะไร ก็เลยลองดูหนัง 1080P โหมดนี้ดูก็เลยแบบ

อ้าวเฮ้ย!!! ได้ภาพแบบไม่เหมือนที่เคยดูบนทีวีตัวเก่านี่หว่า

คือตอนดู led pana A410 ตัวเก่านี่มันแค่สีสดขึ้น แสงแสบตาขึ้น
แต่พอลองดูจาก j6300 แล้ว คือมันต่างกันสุดขั้วไปเลย ภาพดูสว่างขึ้นจริง แต่มีมิติมาก มันเหมือนไล่ระดับแบบเอาภาพมาตัดแปะวางซ้อนๆ กันหลายๆชั้น หรือพวกฉากน้ำทะเล ก็แบบมันใสซะจนอย่างกับไปอยู่ตรงนั้นจริงๆ ซึ่งพอเทียบกับโหมด movie หรือ standard แล้วมันจะดูเนียนตาแต่ไม่ได้มิติแบบนี้

แต่ก็ไม่กล้าเปิดนานครับ กลัวจอมีปัญหา หรือเป็นเส้น อันนี้มโนไปเอง  [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ vstrom

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 10:52:26 am »
จอภาพคงไม่เป็นไร แต่จอประสาทตาคงไปก่อนแน่ครับ