ผู้เขียน หัวข้อ: กว่าจะเล่นเครื่องเสียงเป็น พี่ๆน้องๆโดนกันมาเท่าไหร่แล้วครับ แบ่งปันกันครัย  (อ่าน 3507 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ผมนี่โดนมาไม่นับแล้วครับ เพราะเสียน้อยเสียมากเสียยากเสียง่าย ลำดับดังนี้

1. ชุดลำโพง Soken 2.1 ในโลตัส

2. Soundbar ลดราคาเลยสอยมาฟัง ผิดหวังเลย

3. ชุดโฮมเธียเตอร์ Satellite ลำโพงเท่าชามแมว ซับเท่ากล่องกระดาษ A4 โดนไปเพราะเห็นว่าถูกไม่ถึงหมื่น

4. ชุด In the box ไม่โดนเพราะเข็ดจากข้อ 3

- มาจบที่ชุดโฮม 737 + Polk rti series + sub Martin dynamo1000 และแยกระบบฟังเพลง Marantz ลำโพง Usher

ยังไม่รวมเส้นสายต่างๆ ไม่ว่าสาย HDMI สายลำโพง สายไฟ AC ของเล่นต่างๆ ต้องยอมรับกิเลสไม่จบจริงๆครับ 555

พี่ๆน้องแบ่งปันประสบการณ์กัได้นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
      ผมเองใจรักเครื่องเสียงแต่เด็ก สมัยก่อนคือไปนั่งฟัง ร้านเครื่องเสียง hiend แทบทุกร้าน  แล้วก็ไล่ซื้อๆขายๆ ไม่ว่าแอมป์ลำโพง สาย accessory แผ่น audiophile ไหนว่าดังก็ซื้อเก็บ นิตยสารซื้อไม่เคยขาด  เซตลำโพงแทบจะขีดเส้นวัด  ทดลองทุกอย่างเพื่อสรรหาสิ่งที่ดีที่สุด จนถึงจุดอิ่มตัว และได้สัจธรรมว่า  จุดประสงค์หลักเครื่องเสียงจริงๆ มีไว้ฟัง เพลง มากกว่าค้นหาที่ดีที่สุด เมื่อเราได้ชุดที่พอใจก็หยุด มาสะสมแผ่นเพลงที่เราชอบ

ผมแนะนำว่าเรื่องหนึ่งว่าเครื่องเสียงที่ดีที่สุด  ไม่ได้อยู่ที่ราคาต้องแพงที่สุด แต่อยู่ที่เราชอบมากที่สุด มีความเป็นกลาง ฟังได้นาน ไม่ล้าหู  ซึ่งเป็นส่วนผสมที่ถูกต้องและ matching เหมือน อาหารอร่อย อยู่ที่เราปรุงได้เหมาะสมหรือไม่ ไม่จำเป็นต้องแพงที่สุด

ออฟไลน์ anupong88

ผมนั้นลองมาเยอะครับ ทั้งที่ซื้อมาใช้เอง และไปลองตามร้านหรือบูธ เริ่มตั้งแต่ marantz sr4400 sherwood 507 ,807 denon 2113 yamaha 475 onkyo 737 pioneer 822k และ lx76  ส่วนลำโพงก็ mrz  jbl  venue series  Q acoustics 2000i  polk tsx  kef Q jbl studio  polk rti klipsch **Subwoofer mrz polk jbl klipsch Q acoustics boston ส่วนใหญ่จะซื้อมาทั้งของใหม่ และของมือสอง ส่วนต่างเวลาขายต่อรวมๆกันแล้วหมดเงินไปเยอะครับ(**แต่ว่าก็ขายออกทุกตัวนะ) ก็ตามที่ท่าน oasleg บอกหละครับ avr+ลำโพง ต่างก็เสียงดี มีบุคคลิกเสียงของตัวเอง อยู่ที่ตัวเราว่าชอบแบบไหน เอาไปใช้อะไร เน้นด้านใด หนัง เพลง อย่างผมชอบดูหนังประมาณ 70 % ที่เหลือก็พวกฟังเพลง ดู concert 30 %  AVR ที่ผมเลือก onkyo 838 และ jbl studio sub klipsch 110sw ได้เสียงที่ชอบและราคาที่ไม่แรง(ประมาณ 6 หมื่น) ตอนนี้จบแล้วครับ พอใจกับสิ่งที่เลือก ตอนนี้ก็หาพวกหนัง เพลง concert มาดูมาฟังครับ ไม่มีเบื่อ อยู่ได้ทั้งวัน

ออฟไลน์ MARUAY

โดนไม่เยอะครับ อดทนเก็บตังเล่นในราคารวมๆ200,000ทีเดียว ไม่เจ็บตัวทีเดียวจบครับ ชุดเดียวเลย ไปหาร้านฟังเยอะๆครับ ไม่ต้องเกรงใจร้าน หลังๆมานี่ร้านชื่อดังเบนหน้าหนีผมเลยครับ ตานี่มาลองที่นึงลองลำโพงกับavrหมดทั้งร้าน

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
โดนไม่เยอะครับ อดทนเก็บตังเล่นในราคารวมๆ200,000ทีเดียว ไม่เจ็บตัวทีเดียวจบครับ ชุดเดียวเลย ไปหาร้านฟังเยอะๆครับ ไม่ต้องเกรงใจร้าน หลังๆมานี่ร้านชื่อดังเบนหน้าหนีผมเลยครับ ตานี่มาลองที่นึงลองลำโพงกับavrหมดทั้งร้าน

[คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]