ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่องtv sony ครับ  (อ่าน 8369 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kay101

• Flat TV member
  • *
Re: ถามผู้รู้เรื่องtv sony ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 12:07:06 am »
วันนี้ไปลองทั้ง 2 รุ่นมาแล้วครับ

ผมให้ภาพ 2D ของ x9300d ชนะชัดเจนนะครับ สว่างกว่า HDR effect ชัด สด ออร่ามาก การเคลื่อนไหวดีกว่าชัดเจน ข้อเสียเดียวแต่เสียมากด้วยคือ 3D อาการ crosstalk เยอะมาก จริงๆตั้งใจจะซื้อแต่เจอ crosstalk นี่คิดหนักเลย เพราะผมเน้น 3D มากๆ

ส่วน x9300c ภาพ 2D ยังไม่จี๊ดเท่า แต่สีสรรอิ่มสบายตา แต่รายละเอียด ความสว่างใสวิ๊งยังเทียบไม่ได้  hdr effect ไม่มีภาพจึงไม่เด้งเท่า จุดเด่นตัวนี้คือเสียง หากแต่ design ดูไม่สวยเอาซะเลย

ผมจึงยังตกลงปลงใจไม่ลงกับ sony เลยไปดู dx900 อีกครั้ง ก็แน่ใจอีกครั้งว่ามันดีกว่าจริง แต่ราคาก็ 125,000 ซึ่งแพงกว่าร้านอื่นที่ได้มาที่ 115,000 จึงยังไม่ได้ซื้อ อาจจะขอดูปลายปีครับ อดทนรอมันทำโปรให้ต่ำกว่าแสน

สุดท้าย ถามใครที่ใช้ x9300d อยู่  ล่าสุดเค้าปล่อย firmware มาแก้ crosstalk ใน 3D หรือยังครับ