ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ 3D ในปัจจุบันนี้ ยังถือว่าจำเป็นอยู่ไหมครับ ?  (อ่าน 7628 ครั้ง)

ออฟไลน์ navy.seal

• Flat TV member
  • *
ถ้าจะมองหาทีวีซักเครื่องนึง

ระบบ 3D ในปัจจุบันนี้ ยังถือว่าจำเป็นอยู่ไหมครับ ?

แยกเลยสมมติว่าเปคเหมือนกันทุกอย่าง

1. มี 3D ขาย 40000
2. ไม่มี 3D ขาย 30000

เป็นท่านจะเลือกอันไหนครับ

ออฟไลน์ tttaey

• *
3D ผมใช้ของ LG เห่อได้ไม่ถึงเดือน ไม่เคยใช้ดูอีกเลยครับ

อาจจะเพราะหนัง 3D มันไม่ได้ทำออกมาลอยเยอะ จะลอยมากๆแค่ช่วงแรกของหนัง

ทำให้อารมณ์ไม่ต่างจากดู 2D ธรรมดาเท่าไร

หลังๆผมไม่สนใจ 3D เลยครับ

ออฟไลน์ lively45

• *
ตั้งแต่มี 3D มา เปลี่ยนทีวีทุกครั้งก็ต้องเอา 3D ไว้เสมอ บางทีนึกอยากจะดูขึ้นมา แต่ดันไม่มีเครื่องให้ดูมันแปลกๆ อีกอย่างสะสมหนัง 3D ไว้มากมายดูได้เพลินๆ ไม่ค่อยเบื่อง่ายเหมือนดู 2D ตอนนี้เฝ้ารอดูว่า The Lord of the Ring 3 ภาคแรก จะทำ 3D ออกมาบ้างไหม เหมือน Titanic น่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2016, 02:57:38 pm โดย lively45 »

ออฟไลน์ zodiac

• *
ถ้าจะมองหาทีวีซักเครื่องนึง

ระบบ 3D ในปัจจุบันนี้ ยังถือว่าจำเป็นอยู่ไหมครับ ?

แยกเลยสมมติว่าเปคเหมือนกันทุกอย่าง

เป็นท่านจะเลือกอันไหนครับ

จำเป็นแม้จะได้ใช้น้อย เล่นเกม pc บางเกมมี stereoscopic 3D ก็ต้องใช้ TV 3D

เลือก  มี 3D ขาย 30000

ออฟไลน์ sermp

• *
แม้จะใช้น้อย ในความเห็นส่วนตัวผมว่ามีดีกว่าไม่มีครับ หากผมจะเปลี่ยนทีวีใหม่เป็น 4k ผมก็ยังคงต้องเลือก 3D ไว้ เพราะผมเองสะสมหนัง 3D ทั้ง Full และ SBS ไว้ค่อนข้างเยอะ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
3D กับหนังฮอลลีวู้ดฟอร์มยักษ์หลายๆ เรื่องช่วยให้มีอรรถรวนะครับ มิติด้านลึกดีมาก

อย่างล่าสุดผมดู Ghostbuster ทั้งลึกทั้งลอยพุ่งสะใจมากครับ

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
ยังดูอยู่ครับ ถึงจะมีน้อยเรื่อง ก็ซื้อแผ่นมาดูตลอด
ไม่มีความเห้น สำหรับคำถามที่ให้เลือก

แต่ขอออกความเห็นเกี่ยวกับหนังสามดี แบบว่า . . .
เช่น ท่านที่ชอบฟังเพลง ชอบเครื่องเสียง
ก็จะมี เพลงแนวที่เรา ไม่เคยชอบฟัง บางทีรำคาญหู ต้องกด Next ข้ามเพลงนั้นไป หรือปิดเครื่องเลบ
แต่ วันหนึ่ง บังเอิญไปเจอ เพื่อน เปิดเพลงชุดเดียวกันนี้
กับเครื่องเสียงที่เราฟังแล้วโดนสุดๆ
จนบางที เราก็จะหลงไหล เสน่ห์ มนต์เพลงนั้นได้เลย

การดูหนังสามดี ก็เช่นเดียวกัน
ความอลังการ Hi Performance ที่ทำให้รู้สึกว่า ดีกว่าดู 2D

ก็ . . .ต้องลงทุนเยอะ . .  น่ะ

ออฟไลน์ Kay101

• *
ตั้งแต่มี 3DTV ทำตลาดครั้งแรกเมื่อ 6 ปี ผมก็ดู 3D เป็นหลักเลย มีหนัง 3D กว่า 30 เรื่อง บอกได้เลยว่าอรรถรสแตกต่างจาก 2D เยอะครับ  ถ้าหายไปนี่คงเซ็งสุดๆครับ  แต่มันไม่หายไปหรอก เพราะมันจะยัดลงแค่ตัว top ดึงราคาตามการตลาดเท่านั้นเอง ให้รู้สึกว่าจ่ายแพงแต่ได้อะไรมากกว่าที่จับต้องได้

อีกอย่าง ถ้าจะเน้น 3D ให้รู้สึกว่ามิติลอยทะลุจอ ต้องใช้ TV ขนาด 65 นิ้วขึ้นไปครับ  เล็กกว่านี้ก็ไม่ ok แล้ว คือไม่ได้ feel ว่าเหมือนหลุดเข้าไปในหนัง  บ่อยๆไปผมรู้สึกว่าไปดู 3D ในโรงยังไม่ลอยเท่า TV ที่บ้านเลย

ให้เลือกระหว่างจอสวยสุดๆระดับ 4K hdr OLED รุ่น top ได้ UHD premium และ dolby vision  แต่ถ้าในตลาดยังมีตัวอื่นที่ทำ 3D ผมก็จะยังเลือก 3D ก่อน  นอกจากว่าจะมีการเลิกผลิต 3D content กันแล้ว นั่นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง 

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมเห็นด้วย ว่าดู 3D ต้องดู จอใหญ่ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี ถ้าเป็นจอเล็ก ผมเคยใช้ LG จอ 47" มันไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ ตอนนี้เปลี่ยนเป็น SONY 55" มี 3D เหมือนกัน ดู Avatar แล้ว เห็นลอยมาเลย ก็ได้อรรถรส มากขึ้น

ออฟไลน์ tawee2016

• *
สำหรับคนที่ชอบ 3D โดยเฉพาะบ้านที่มีเด็กๆด้วย ผมว่าจำเป็นนะครับ Content 3D ก็มีเยอะครับ