ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องโฮมฯ ไม่เกิน30 ตรม. ใช้ซัพ5-6 ตัว?  (อ่าน 2010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ห้องโฮมฯ ไม่เกิน30 ตรม. ใช้ซัพ5-6 ตัว?
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 05:20:25 pm »
ตอนนี้กระแสใส่ซับวูฟเฟอร์หลายๆตัว ห้องขนาดไม่เกิน 30 ตรม. มีคนใส่ซัพ 5-6 ตัวแล้วเปิด volume มันแค่ 5-10%

พี่ๆเพื่อนๆว่ามันมีความจำเป็นมั้ยครับ ไม่ได้กวนตีน แต่อยากรู้จริงๆครับ ถ้าดีจะซื้อมาใส่เพิ่มบ้าง

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: ห้องโฮมฯ ไม่เกิน30 ตรม. ใช้ซัพ5-6 ตัว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:22:49 pm »
เอาเงินซื้อ 5-6 ตัวไปซื้อ 2 ตัวดีๆ กับกล่องปรับ EQ ดีๆ ดีกว่าเยอะแยะมากมายยย ย. ล้านตัว ปัจจัยเบสไม่ได้อยู่ที่ตัวซับเป็นหลัก อยู่ดีขนาดห้องกับวัสดุภายในห้องและตำแหน่งที่นั่งครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

Re: ห้องโฮมฯ ไม่เกิน30 ตรม. ใช้ซัพ5-6 ตัว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:41:22 pm »
ต้องถาม ว่า 5-6 เขาใช้อไรบางคับ ส่วน DSP มีใช้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 11:07:57 pm »
ต้องถาม ว่า 5-6 เขาใช้อไรบางคับ ส่วน DSP มีใช้อยู่แล้ว

ใช้ซัพกับลำโพงทุกตัวครับ เช่น คู่หน้าใช้ซัพ 2 ตัว Center + ซับ 1 ตัว , Surround ซับ 1 ตัวและ Bypass ใช้กับทั้งระบบอีก 1 ตัว ผมพิมพ์เองยังงงเลยครับ 555

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 07:31:21 am »

ใช้ซัพกับลำโพงทุกตัวครับ เช่น คู่หน้าใช้ซัพ 2 ตัว Center + ซับ 1 ตัว , Surround ซับ 1 ตัวและ Bypass ใช้กับทั้งระบบอีก 1 ตัว ผมพิมพ์เองยังงงเลยครับ 555

การใช้ sub แบบนี้ เพื่อขยาย range ความถี่ของลำโพง ให้ทำงานได้ มากขึ้นคับ จะต่างกับการใช้ sub หลายตัวแต่ ต่อแค่ ออกจาก lfe อันนี้ใช้ในการ แก้ปัญหา room mode

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 08:29:42 am »
สวัสดีครับ

มันให้ความรู้สึกทึ่ต่างกันครับ ส่วนตัวเลยก็ไม่เคยสัมผัสเหมือนกัน เห็นในเฟสมาสักพักแล้ว
ความรู้สึกน่าจะเหมือนกับตอนที่เปลี่ยนลำโพงอย่างคู่หน้า จากวางหิ้งมาเป็นตั้งพื้น ก็สัมผัสได้ว่า ลำโพงคู่หน้านั้นให้แรงประทะที่มากขึ้น
ถึงแม้จะบอกกันว่า เสียงความถี่ต่ำไม่มีทิศทาง แต่ก็รู้สึกได้นะครับว่ามาจากทางไหน
ยิ่งเปลี่ยนคู่หลังเป็นตั้งพื้นด้วยแล้ว มันก็รู้สึกได้นะครับ อย่าง Book of Eli ก็รู้สึกได้ถึงกระสุนประทะจากทางด้านหลัง แต่ก็ไม่ใช่ทุกเรื่องนะครับที่มีแบบนี้...

ก็อย่างที่ท่าน nattha sasa บอกแหละครับ ใช้ซับเสริมเสียงต่ำที่ลำโพงไม่มี และใช้ super tweeter เสริมเสียงสูงให้ทอดยาว...ออกไป

ถามว่าจำเป็นไหม ก็ต้องลองนึกดูว่า ถ้าทำให้เสียงจาก ch นั้นๆ ทำได้ครบทั้งเสียง ต่ำ กลาง แหลม ได้ มันจะแจ่มแค่ไหน...
แต่คำตอบจริงๆ ก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของตัวท่านเองแหละครับ