ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างเปลี่ยนซับให้ใหญ่ขึ้นกับเพิ่มซับเป็น 2 ตัว แบบไหนให้ผลที่ดีกว่าครับ  (อ่าน 3773 ครั้ง)

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
มี svs sb1000 จะอัพไป 2000 หรือ เพิ่ม sb1000 อีกตัว อย่างไหนให้ผลที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MARUAY

Sb2000 1ตัวได้เสียงที่ดีกว่า ลงลึกกว่าหน่อย รายละเอียดดีกว่า ได้ความดีของเสียงขึ้นมาอีกขั้น
Sb1000 2ตัว ได้เรื่องความเต็มอิ่ม คลุมห้องดีขึ้น ดังขึ้น แต่ไม่ได้ลงลึกขึ้น ยังคงได้เสียงเดิมแบบsb1000

ถามใจตัวเองดูว่าสิ่งไหนขาดหาย ต้องการอะไร

ออฟไลน์ filmman

เท่าที่อ่านเจอมากรณี sub 2ตัว บางคนแนะนำให้ใช้ทั้งตู้ปิดและตู้เปิดผสมครับ
เผื่อให้ได้ย่านความถี่ที่ครบแบบที่ตัวเดียวไม่มี เช่นกรณีของคุณคือ

SB1000 ก็เพิ่มด้วย  PB1000

ออฟไลน์ anupong88

ถ้าเราไม่ต้องการเน้นเอาความดังของ Sub  หรือไม่ได้ต้องการเสียงความถี่ต่ำมากๆ มาเพื่อกลบรายละเอียดย่านอื่นๆ การใช้ sub คู่น่าจะดีกว่าครับ ผมก็เคยมีความคิดที่จะเปลี่ยน Sub Klipsch 110 ไปเป็นตัวใหญ่ แต่ช่างแนะนำว่า การใช้ subคู่ จะให้เบสที่มีคุณภาพดีกว่า เบสแน่นขึ้น  ครอบคลุมห้องได้มากขึ้น  ลดจุดบอดของเสียงเบสให้น้อยลง ได้เบสที่ครบถ้วนไม่มีขาด เท่าที่ผมลองไปฟังดู ok เลย เสียงเบสดีมากๆเลย ครับ **ตอนนี้ก็เลยกำลังสะสมตางค์ หา sub 110 มาเพิ่มอีกตัว